Spotify thử nghiệm thuật toán gợi ý podcast cho người dùng di chuyển, đi lại thường xuyên

eddie-labo
2/5/2019 11:45Phản hồi: 34
Spotify thử nghiệm thuật toán gợi ý podcast cho người dùng di chuyển, đi lại thường xuyên
Mới đây trang tin The Verge đã phát hiện dịch vụ stream nhạc Spotify đang thử nghiệm thuật toán mới gợi ý nội dung podcast cho người dùng thường xuyên di chuyển, đi lại từ nhà riêng đến công sở. Spotify sẽ dựa trên thói quen nghe podcast của người dùng mà chọn lọc và tổng hợp thành một playlist riêng tên là Your Daily Drive.

Rõ ràng Spotify đang đánh rất mạnh vào mảng podcast nhằm cạnh tranh với đối thủ Apple, nhất là trong thời gian gần đây khi hãng công nghệ xứ Stockholm liên tục chi hàng trăm triệu đô để mua lại các nền tảng podcast lớn bao gồm Gimlet, AnchorParcast. Với lợi thế tất cả nội dung nằm chung trong một ứng dụng duy nhất, Spotify tham vọng sẽ thu hút được thêm nhiều khách hàng mới, cũng như tiếp tục phục vụ cộng đồng khủng 217 triệu người dùng tích cực hàng tháng (miễn phí lẫn trả phí), gấp bốn lần so với Apple Music (chưa tính ứng dụng Podcast trên iOS).

https://twitter.com/dcseifert/status/1123561863860707328

Playlist Your Daily Drive vô tình gợi ý nội dung podcast bằng tiếng Bồ Đào Nha cho anh bạn biên tập bên The Verge

Hiện thuật toán gợi ý nội dung podcast để giải trí trong lúc lái xe vẫn còn rất sơ sài và chỉ mang tính thử nghiệm ngẫu nhiên. Chẳng hạn, anh bạn biên tập bên The Verge cho biết anh không thể tùy chỉnh sở thích, mà mình muốn, và nội dung podcast mà anh được giới thiệu cũng chưa hợp lí 100%.

Nguồn: Twitter, Engadget
34 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Giờ mới biết podcast Việt Nam cũng kha khá kênh hay bà con ạ 😁 sách nói, radio tâm tình, cả VOV thời sự nữa
Tự nhiên nhớ cái thời sinh viên còn cắm tai nghe radio trên xe bus 😃
Từ ngày nghe Spotify down nhạc trên mạng về bán là mình ko dùng nữa 😁
@#JK ko hiểu ý bác là gì :D
@#JK Chưa tìm hiểu kĩ thì đừng phát biểu k người ta cười cho đấy
Spotify không tự nhiên down nhạc lậu mà lấy nguồn của các đối tác thu âm, ví dụ bên Mỹ là Sony Music/ Universal Music chẳng hạn. Mấy bài dớ dẩn của Đông Nhi kia do đối tác Viettel lấy nguồn sai và đưa cho Spotify. Như vậy, vụ việc ở đây là bên Việt Nam sai hoàn toàn.
@Sr_9x lỗi tại thằng đánh máy.
@vule123 Spotify là dịch vụ stream nhạc có thu phí, nhưng nguồn nhạc của nó không hợp lệ (theo thớt nói là down nhạc trên mạng, rồi stream nhạc cho anh em), nên thớt không dùng nữa.
Trước nghe zing, nhaccuatui rồi apple music.. nhưng từ khi spotìy chính thức du nhập vào VN thò chỉ nghe trên này, vì nó hỗ trợ rất tốt cho google home, alexa, airpods (ví dụ zing ko naxt bài đc), apple watch (gần như full chức năng, next bài, volume, list bài hát, list playlist...). Có điều 60K/1 tháng thật sự mà nói là hơi cao so với thói quen và đại đa số người VN khi chưa quen với việc trả tiền để nghe nhạc. 30K/ tháng thì ổn
IPAD II
TÍCH CỰC
5 năm
@bustalyme Spotify là lựa chọn số 1, Còn Apple Music em ko còn mặn mà nữa,
htux
CAO CẤP
5 năm
@tuyendcc hàng tháng mình chi ~200k cho mua nhạc trực tiếp trên itunes store. đến lúc mình đủ số lượng nhạc rồi thì mình ko cần phụ thuộc vào mấy dịch vụ này để trả phí tháng suốt đời nữa. vì mình chỉ nghe us/uk từ 2010 trở về trước thôi, update nhạc mới thì đã có YT với Spo free rồi
@nguyenminh56547 Hôm trước mình lỡ để tự động gia hạn gói Netflix sau khi dùng thử, hơn 200k/tháng nếu ko nhầm. Ban đầu thấy phí tiền quá, mình ko có thiết bị gì 4k cả, chỉ vì ham hố thử premium. Nhưng sau khi dùng mới thấy nó đáng vì nội dung hay quá, sau này huỷ vì ko có thời gian coi phim nhiều. Cái tâm lý ăn sẵn và miễn phí của người Việt mình cũng thấy bất mãn, cái gì cũng làm dùm, làm nhờ, làm hộ, copy trên mạng, chôm chỉa đâu đó... xã hội còn tư duy nông nghiệp quá.
bustalyme
TÍCH CỰC
5 năm
@IPAD II Mình chưa đc dùng thử spotify premium nên không rõ, bạn có thể giúp mình so sánh ưu điểm của spotify đc không ? Mình cảm ơn
khi lái xe thì ưu tiên mở đài nghe nhiều thông tin hơn chứ nhỉ 😁
@vule123 Nhiều lựa chọn vẫn tốt hơn mà 😃 lái xe cần đài để cập nhật tình hình giao thông, còn những lúc nghỉ ngơi thì chơi Spotify cho thư giãn đầu óc :D
@Sr_9x vâng bác, xe em cổ vẫn có cả vài chục CD mang t heo :D
tuana1191
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đang dùng Spotify và thời gian steaming nhạc của mình chắc tằng 50%!
mrbolvn
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tuana1191 Mua dùng thử đi bác. Em bán acc spotìfy preminum 2 năm giá 150K thôi ạ. Bảo hành 1 đổi 1 trong suốt thời gian sử dụng
mEnO 22
TÍCH CỰC
5 năm
Bác nào chia sẻ cho kênh podcast việt nam đi chưa dùng đến chức năng này
@NguyenKP bác cứ thử cài app vtc now nghe đi, mình đang nghe sách nói hàng ngày 😁
mEnO 22
TÍCH CỰC
5 năm
@vule123 mình chỉ hỏi trên spotify thôi dùng premium mà nghe đi nghe lại mấy list nhạc thấy hơi phí nên tìm thêm kênh dùng cho đa dạng :D:D:D
@NguyenKP Hơi ít nhưng vẫn đủ nghe lắm
IPAD II
TÍCH CỰC
5 năm
Spotify là lựa chọn số 1, Còn Apple Music em ko còn mặn mà nữa,
mrbolvn
ĐẠI BÀNG
5 năm
@IPAD II Mua dùng thử đi bác. Em bán acc spotìfy preminum 2 năm giá 150K thôi ạ. Bảo hành 1 đổi 1 trong suốt thời gian sử dụng
có ai nghe nhạc trên YouTube ko???
Spotify hỗ trợ hệ sinh thái apple mình đang dùng cực kỳ thích. Đúng là ko phiền như Zing, nghe nhạc đúng gu ko phải nghe nhạc thiểu năng nữa.
hoangronet
ĐẠI BÀNG
5 năm
Không có thẻ thanh toán,bác nào có dư acc Spotify Premium cho mình xin trải nghiệm ạ!
mrbolvn
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hoangronet Mua dùng thử đi bác. Em bán acc spotìfy preminum 2 năm giá 150K thôi ạ. Bảo hành 1 đổi 1 trong suốt thời gian sử dụngMua dùng thử đi bác. Em bán acc spotìfy preminum 2 năm giá 150K thôi ạ. Bảo hành 1 đổi 1 trong suốt thời gian sử dụng
Thực ra, sống tới h, mình vẫn không biết podcast là thứ gì 😁
mrbolvn
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình bán acc Spotify Premium: 150K/2 năm nhé các bro. Bảo hành 1 đổi 1 trong suốt thời gian sử dụng.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019