Stephen Hawking: "Loài người chỉ còn 1000 năm để tìm hành tinh khác trước khi diệt vong ở Trái Đất"

ND Minh Đức
18/11/2016 5:2Phản hồi: 141
Stephen Hawking: "Loài người chỉ còn 1000 năm để tìm hành tinh khác trước khi diệt vong ở Trái Đất"
"Chúng ta phải tiếp tục tiến vào không gian vì tương lai của nhân loại. Tôi không nghĩ là chúng ta sẽ tồn tại thêm 1000 năm nữa mà không thoát ra khỏi hành tinh mong manh này." Đây là tầm nhìn của giáo sư vật lý Stephen Hawking về những gì mà con người phải làm để rời Trái Đất tới nơi khác trong tương lai 1000 năm tới nhằm thoát khỏi sự diệt vong bởi những mối đe dọa như biến đổi khí hậu, vũ khí hạt nhân, trí thông minh nhân tạo,...

Phát biểu trên được đưa ra tại Hội nghị Oxford Union diễn ra mới đây. Trong bài phát biểu dài gần 1 tiếng tại hội nghị, ông cho biết tai họa chấm dứt Trái Đất có thể gây ra bởi chính nhân loại bởi sự tăng cường khai thác tài nguyên ở tốc độ không bền vững. Gần đây tại buổi phỏng vấn với BBC, ông khẳng định rằng rời khỏi Trái Đất chính là hy vọng sinh tồn lớn nhất của con người bởi theo ông:

"Mặc dù nguy cơ xảy ra một thảm họa đối với hành tinh này vào một mốc thời gian nào đó là rất thấp, nhưng nguy cơ đó lại đang tăng dần theo thời gian và nó đang tiến gần tới chắc chắn trong 1000 hoặc 10 ngàn năm tới. Bởi thế, chúng chúng ta nên tiến vào không gian và tới những ngôi sao khác để những thảm họa trên Trái Đất không khiến nhân loại bị diệt vong."

Tuy nhiên, trước khi tìm ra nơi mới để định cư, giáo sư Hawking cho rằng chúng ta đầu tiên phải giải quyết được mối đe dọa gây ra bởi công nghệ. Mặc dù ông nghĩ rằng công nghệ có thể đảm bảo sự sinh tồn của nhân loại nhưng ông cho rằng chính nó cũng tạo nên những tình huống nguy hiểm, cụ thể là trí thông minh nhân tạo. Trước đây, ông đã nhiều lần phát biểu rằng AI chính là mối đe dọa lớn của công nghệ có thể phát triển quá tầm kiểm soát, dẫn tới vượt lên cả con người.

Được biết từ 2009, NASA đã chính thức khởi động các dự án tìm kiếm hành tinh giống Trái Đất với khả năng cho con người sinh sống trên đó. Hiện các nhà nghiên cứu đã tìm được 4600 hành tinh ứng cử viên và 2300 hành tinh khác được xác nhận. NASA khẳng định: "Ngoại hành tinh đầu tiên có quỹ đao quay quanh một ngôi sao khác tương tự Mặt Trời đã được phát hiện năm 1995. Các ngoại hành tinh, đặc biệt là kích thước cỡ Trái Đất vốn chỉ là viễn tưởng cách đây 21 năm nhưng giờ đây sau khi hàng ngàn hành tinh được phát hiện, các nhà thiên văn học đang trên bước đường đi tới các đích mà nhân loại đã mơ từ cách đây hàng ngàn năm."

Mặt khác trong bài phát biểu, giáo sư Hawking đã nhắc lại nhiều vấn đề, bao gồm cả nguồn gốc của vũ trụ và thuyết tương đối của Einstein, cũng như thuyết Sáng thế và Chúa trời. Ông cũng nói về "Lý thuyết M" - thứ được hứa hẹn sẽ là một thuyết lượng tử phổ quát, thống nhất các nguyên lý cơ bản và những lực của tự nhiên.

Thừa nhận vẫn còn nhiều thách thức được đặt ra trong tương lai, nhưng giáo sư cho biết ông đã "vinh dự được sống và làm nghiên cứu về vật lý lý thuyết. Bức tranh vũ trụ đã thay đổi đáng kể trong 50 năm qua và tôi thật sự hạnh phúc nếu đã có những đóng góp vào bức tranh đó."

Tham khảo Time, WP
141 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Sửa title đi mod.
@harryposter Cảm ơn anh em
mrvodka
TÍCH CỰC
7 năm
@Duy Luân 😃 mình thấy ở đây review nhiều công cụ, công nghệ làm việc tốt, mà sao hiếm lắm mới có bài ko có lỗi chính tả vậy? Bộ lúc đăng bài ko mod nào chịu đọc lại 1 lần à, hay đăng lên cho xong thôi?
mod sửa lại chữ "Loài Nời" thành "Loại Người" đi 😁
Bó chim với ngôn ngữ của mấy ông ad tinhte
phamkimhao
TÍCH CỰC
7 năm
Lỗi chính tả là điều bắt buộc đối với ad tinhte. Anh em đừng ngạc nhiên.
harry52
ĐẠI BÀNG
7 năm
@phamkimhao Ko hiểu câu bạn nói.
Hình như cũng có lỗi chính tả ở câu bạn comment.
ngotatthanh
ĐẠI BÀNG
7 năm
may mắn ko phải "loài người" chỉ có "loài nời" mới diệt vong thôi
May quá, loài nời chứ ko phải loài người, làm mình giật mình lo cho tương lai sau này. Tiện cho em hỏi loài nời là loài như thế nào nhỉ?
Đúng là virus, phá hủy Trái Đất xong lại định lây nhiễm hành tinh khác.
Các ad học tới lớp mấy rồi nhỉ?
@habu@
TÍCH CỰC
7 năm
@thanhphat95 Chắc bạn ít xem báo rồi. VNexpress, DanTri, NLD...
Báo chí còn sai tè le bạn ơi.
MrHải999
TÍCH CỰC
7 năm
@[USER=44922]@habu[/USER]@ Sai cai gì.và tỷ lệ sai bao nhieu.Theo bạn tỷ lệ sai 50 và 1% đều như nhau?
Tiêu chí để đc làm mod tinhte là phải biết "chơi chữ" 😁
Dù có tìm được thì chắc ko đến lượt nhà nghèo được bay lên đó. Nên trước hết chúng ta phải giàu đã.
MrHải999
TÍCH CỰC
7 năm
@Ro_tt Tại quote bác trước thì bác phải quote đáp lễ chứ.Bác nói e nhảm là vì chuyện đầu thai chưa ai chứng minh được nên nó là chuyện mông lung.
@MrHải999 Đáp lễ khi nào người quote ăn nói lịch sự còn bác xem lại đi. Đáp trả thì đúng hơn vậy nhé.
MrHải999
TÍCH CỰC
7 năm
@Ro_tt Bác không lịch sự chỗ nào thế
@Ro_tt cãi nhau với thằng ếch ngồi đáy giếng làm gì b , stephen hawking mà nó còn bảo không có thành tựu gì thì cũng đế ạ nó r.
m.khoi
ĐẠI BÀNG
7 năm
Rồi một ngày AI nó đăng bài cho Tinh tế thì khỏi phải phàn nàn nhé!
Mod có công ngồi gõ từng chữ sai 1 tí mà bắt bẻ quá chời 😔
@m.khoi Quá trời chứ không phải " quá chời" nhé, lỗi chính tả.
vietkey84
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Tminh3232 "quá chời" chứ không phải " quá chời" lỗi khoảng trắng sau dấu nháy kép
@m.khoi FTFY
mrt1995
ĐẠI BÀNG
7 năm
@m.khoi Bắt bẻ quá thì đúng là ko nên, cơ mà đây là lỗi chính tả ngày trên tiêu đề, là cái đập vào mắt tất cả mọi người dù có ý định đọc bài viết hay ko.
Nội dung bài viết có thể có 1 hay 2 lỗi chính tả vẫn có thể tạm bỏ qua, nhưng cái lỗi chính tả tổ đùng ngày tiêu đề thì ko ai chấp nhận đc đâu.
1000 năm mà ae..lúc đó có khi chúng ta nằm ở trag đầu tiên của gia phả r
BOT LOC
CAO CẤP
7 năm
Mình cũng sớm biết điều này. Nhưng mà thua ổng ở chỗ là chả biết khi nào còn ổng thì biết là 1000 năm nữa.
Nếu A.I phát triển tới mức diệt vong và con người tìm ra 1 hành tinh nào nào đó thì ai biết được A.I nó đã tới đó ở vài đời rồi cũng không chừng.
Mà không lo diệt vong đâu nha mọi người, xem vài phim thấy nó cho nhân bản để làm nô lệ cho nó, kg lo tuyệt chủng nha. Haha
QHTC 2011
ĐẠI BÀNG
7 năm
Dự đoán xã vẫy chắc ko có ai xác thực dc nên cứ p biểu thôi
Thánh phán 😁 Mai ăn gì còn chưa biết, 1000 năm nữa lo chi cho mệt :D
nhokbua8
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Khẩu trang xanh Ngày mai chú mày nhai cái ip 7 vàng hồng kìa 😆)
QuanPhamKT
TÍCH CỰC
7 năm
@Khẩu trang xanh Suy nghĩ nông cạn thế này hèn chi thiên đường VN nghèo mãi
gh0st91no1
TÍCH CỰC
7 năm
Tôi thì nghĩ chỉ còn 100 năm nữa thôi. Ae ráng sống đến 100 năm nữa kiểm chứng hộ nhé .
vn_soft
CAO CẤP
7 năm
Đã cho 1sao app tinhte. Bây giờ lại đến web lỗi chính tả. Tại đôi tay nhanh hơn các bộ phận khác chăng?
Ivy Bridge
ĐẠI BÀNG
7 năm
@vn_soft Im mẹ đi không thích thì biến qua trang khác. Sai lỗi chính tả làm quá. Con trai phần lớn như vậy. Chỉ có mấy đứa đàn bà soi mối
@vn_soft ko đọc dc thì biến
vn_soft
CAO CẤP
7 năm
@Ivy Bridge mày không phải tru lên như thế
Ivy Bridge
ĐẠI BÀNG
7 năm
@vn_soft Tru giong di me may
AndrewJChan
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mấy bác khoa học gia tầm cỡ này thì khó có ai đủ trình độ để kiểm chứng các phát biểu của mấy bác 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019