Steve Jobs, kẻ trì hoãn vĩ đại

18/12/2018 11:5Phản hồi: 155
Steve Jobs, kẻ trì hoãn vĩ đại
Chỉ cần gõ hai chữ “trì hoãn” vào khung tìm kiếm google, các bạn dễ dàng tìm thấy hàng loạt bài viết về vấn đề này. Các bài viết đa số đều nhằm cố hạn chế và ngăn chặn thói quen này. Họ cho rằng đó là một thói quen xấu sẽ ngăn cản sự thành công.

Tuy nhiên Adam Grant, một giáo sư chuyên ngành quản lý tại Đại học Wharton cho rằng cần làm rõ khái niệm "trì hoãn” trong những trường hợp cụ thể. Có hai cách để nói về sự trì hoãn:
  • Ngày nay, khi nhắc đến “trì hoãn” thì hầu hết chúng ta sẽ nghĩ tới sự lười biếng và thiếu trách nhiệm.
  • Nhưng ở Ai Cập cổ đại, họ định nghĩa “trì hoãn” là “chời đợi đến thời điểm thích hợp”, đây chính là sự "trì hoãn” mà chúng ta thấy ở những nhà tư tưởng, nhà sáng tạo vĩ đại như Steve Jobs.
Việc trì hoãn có thể gia tăng sự sáng tạo, giúp bản thân có thể hình thành những ý tưởng lớn hơn, xuất sắc hơn và Grant đã nhắc đến Steve Jobs, cố CEO của Apple như là một ví dụ điển hình.

Theo Grant, nghiên cứu chỉ ra rằng “trì hoãn” là một điểm yếu khi tính chất công việc chú trọng vào năng suất, nhưng nó lại là một điểm mạnh trong các công việc đòi hỏi sự sáng tạo.

"Steve Jobs đã mất nhiều thời gian để nghiên cứu những hướng đi mới, những ý tưởng mới, thay vì tiếp cận những giải pháp truyền thống vốn đã quá rõ ràng và quen thuộc", Grant nói.

Trì hoãn một cách có chiến lược:
Theo nghiên cứu của nhà tâm lý học người Nga, Bluma Zeigarnik: Khi chúng ta hoàn thành một nhiệm vụ, chúng ta sẽ ngừng suy nghĩ về nó, nhưng khi nó bị gián đoạn và bị bỏ dở, nó vẫn sẽ lởn vởn trong đầu của chúng ta. Trì hoãn một cách chiến lược là bỏ dở những công việc mang tính chất sáng tạo nào mà các bạn đang thực hiện để cho phép nhiều ý tưởng sáng tạo khác nảy sinh hơn. Ý kiến này tương đồng với ý kiến mà Grant đã nêu trong cuốn sách của ông: “Hoàn thiện dần bằng các phép thử và tinh chỉnh theo những cách khác nhau”.

Grant nói thêm rằng: “Tôi không nói bạn từ bỏ hẳn mọi thứ, bởi vì như vậy thì sau cùng chẳng có gì được hoàn thành. Nhưng có rất nhiều cách để tạm dừng một dự án, khuyến khích mọi người chậm lại và cùng nhau đánh giá mọi thứ xem có hướng nào khác để giải quyết công việc đó hiệu quả hơn không?”

Qua bài phỏng vấn giữa giáo sư Grant và Business Insider chúng ta hiểu thêm về khái niệm “trì hoãn” cũng như hiểu thêm về con người của Steve Jobs, "trì hoãn" để trở nên hoàn thiện hơn.

Steve Jobs đã từng nói: “When you’re a carpenter making a beautiful chest of drawers, you’re not going to use a piece of plywood on the back, even though it faces the wall and nobody will ever see it. You’ll know it’s there, so you’re going to use a beautiful piece of wood on the back. For you to sleep well at night, the aesthetic, the quality, has to be carried all the way through.”
Mình xin tạm dịch là: "Khi bạn là một người thợ mộc đóng một cái tủ ngăn kéo đẹp, bạn sẽ không sử dụng một tấm gỗ ván ép cho phần lưng, cho dù mặt lưng sẽ quay vào tường và chẳng ai thấy nó. Nhưng bạn vẫn biết nó ở đó vì vậy bạn sẽ sử dụng một tấm gỗ đẹp cho phần lưng. Để bạn có thể ngủ ngon giấc vào mỗi tối, thẩm mỹ và chất lượng phải được thực hiện xuyên suốt và đồng bộ."

Có thể thấy những người có thiên hướng “trì hoãn” như Steve là vì họ bị ám ảnh bởi “sự hoàn hảo”. Steve Jobs luôn muốn các sản phẩm dưới thời của ông hoàn hảo nhất có thể. Chúng không chỉ tốt về hiệu năng mà còn phải đơn giản để sử dụng, không chỉ mang phong cách thiết kế tối giản mà còn phải đẹp ở mọi góc cạnh. Nhìn vào các sản phẩm được giới thiệu dưới thời của Steve, từ các thiết bị phần cứng như: iPod; iPhone; iPad; Macbook; iMac; Mac mini, cho tới phần mềm như: iTunes, iOS, macOS, tvOS, App Store, cho tới các toà nhà Apple Store hay di sản lớn nhất mà ông để lại: Apple Campus và Apple Park, chắc hẳn các bạn sẽ đồng ý với mình về điều này.

Tất nhiên đằng sau ông còn là cả một đội ngũ tài năng làm việc không ngừng nghỉ để kết tinh ra được những sản phẩm đó. Nhưng mình tin rằng ở vai trò là người chỉ đạo, người định hướng, người tổng duyệt thì Steve Jobs đã cho "trì hoãn" rất nhiều lần nhằm đảm bảo rằng các sản phẩm của Apple khi đưa ra thị trường phải luôn đạt được sự hoàn hảo nhất.

Nhân đây cũng mời các bạn xem lại hình ảnh những sản phẩm mang tính di sản, được giới thiệu bởi Steve Jobs, một người “trì hoãn” vĩ đại.

Quảng cáo

iPod, sản phẩm đã làm thay đổi cả ngành công nghiệp âm nhạc​

iPhone, một tượng đài chưa thể đánh đổ trong thế giới smartphone
iPad, vua một cõi thế giới tablet​

Macbook Air, một chuẩn mực về vẻ đẹp cho netbook nói riêng và laptop nói chung​

Apple Campus và Apple Park, nơi mà những người nối bước Steve để cho ra những sản phẩm Apple tuyệt vời hơn.
Các bạn có hay "trì hoãn" không? Nếu sếp hối "deadline" quá thì đừng gửi bài này cho sếp đọc nhé! 😁 Và bạn nào vẫn còn giữ được một trong số những món đồ Apple "đời đầu" nào? Hãy chia sẻ dưới comment nha!

Tham khảo: businessinsider

Quảng cáo

Nguồn hình: wikimedia; lifewire; biruwa
155 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

dontask123
TÍCH CỰC
5 năm
Hi, đời đầu thì mình không tiếp cận được vì giá cao quá. Còn giữ vỏ hộp 4S làm kỉ niệm
731A5199-2312-47A1-B4FC-C1762225E1C3.jpeg ED2007EC-EA18-4708-8518-C01489FF2045.jpeg
@dontask123 mình mua máy xong là vứt hết vỏ, hix, giờ mới thấy là giữ lại vỏ cũng khá vui 😁
DươngHM
ĐẠI BÀNG
5 năm
@dontask123 con iphone đầu tiên mua cũng là 4s, cua 8,4 triệu và giờ vẫn còn giữ hộp giống bác. 😃
@dontask123 Mình thì đang dùng 4S
@dontask123 Hồi xưa em mua phiên ban 4s tận 22 triệu. Muốn khóc thét.
Mình vẫn còn giữ cái iPhone 2G đời đầu. Cái của mình là 1 trong vài ba con về VN đầu tiên luôn
Từ đó đến giờ dùng gần đủ hết các đời iPhone luôn
@dac Bạn nên trì hoãn chỉ nên dùng các đời có chữ S vì ít ra nó sửa đc 1 số lỗi đời đầu.
Vẫn có con iPhone 2G. Dùng bình thường, nhưng rồi con nó đập như đập gạch, giờ đơ màn hình 😁 Công làm thủ phá !

Apple luôn là chuẩn mực về thiết kế!
@Khẩu trang xanh Hèn gì bác mê iPhone thế :D
Trì hoãn nhưng lại luôn dẫn đầu
@rafaeltran88 Trì hoãn đến khi các cường quốc đều trượt chân té ngã đồng loạt =))
@rafaeltran88 Trì hoãn tăng giá nữa, không thì lên 5000$!
Run4yrlife
TÍCH CỰC
5 năm
@Greycloud Phải dấu, câu giờ thôi, xì ra bơ lộ là never.
@Greycloud trì hoãn giá xăng nữa bác, trong khi thế giới giá dầu giảm xuống mức thấp nhất thì vn giảm "cực mạnh" 1000đ
HD6969
TÍCH CỰC
5 năm
Steve Jobs! Sự hoàn hảo là sống còn. Mình rất thích triết lý này!
@HD6969 Ngày nay thiên tài thế stev job là eLon Musk
Trong khi thị trường có chip 7nm rồi mà intel vẫn 14nm đó là sự trì hoãn chiến lược đấy.
Doocoo
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Đu Máy Bay chấm com Tìm hiểu kỹ về 14 của Intel chút đã, đúng là trì hoãn 7 nhưng không phải 14 dậm chân tại chỗ đâu
Dưới thời Tim Cook, Airpod là một sản phẩm khá tuyệt vời mà mình nghĩ đang dần dần thay đổi cách người ta nghe nhạc
@hypous Thay đổi thói quen người dùng, tuy ko phải là đầu tiên nhưng là sp dẫn đầu xu hướng tai nghe true wireless.
Mình thấy chỉ là kẻ đi đầu thôi. Chứ nhìn lại IP cũng bt mà.
thienthan2t
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tinhchemte Chấm càng cao càng tốt là không đúng đâu bạn ơi. Bức ảnh đẹp là nằm ở công nghệ hiệu chỉnh censor cảm biến ảnh để cho ra dãi màu hiển thị. Mật độ điểm ảnh càng cao thì càng rõ thôi. Mà thời ip2 màn hình làm gì có công nghệ Hd. Toàn 360x480px nên việc đưa cảm biến thời đó 2mpx là cũng không phải dạng vừa. Chất lượng ảnh thời đó trên màn hình ip là đỉnh nhất r
tinhchemte
ĐẠI BÀNG
5 năm
@MinhDuclx Mình giờ đang xài cả 3 hdh và ipad.bao giờ ios có chỉnh tay thì bàn về camera vậy chứ giờ chụp bằng iphone nhạt như nước lã.
MinhDuclx
TÍCH CỰC
5 năm
@tinhchemte Bạn lại nói lại càng sai rồi.
Chỉnh tay do bạn thích và số người thích như bạn hiếm lắm. Vì khái niệm chỉnh tay vô chừng lắm, chỉnh tay hoàn toàn thì mua máy film đời cơ về chụp mà ngâm cứu (và nói luôn với bạn mình làm nghề chụp ảnh tới nay gần 25 năm rồi, sài từ con FM / F2 lên F901 thôi đã thấy phê, lên D40 / D80 càng phê .... ), nên máy càng hiện đại càng thích chứ chả ai ham chỉnh tay đâu, nhất là khoản nét , cân sáng.
Chứ nói như bạn cần gì nâng cấp máy chụp ảnh lên dòng cao nhất chi !!! Vì những con gần đây nâng cấp nhưng số chấm đa phần vẫn chỉ ngang bằng con gần 6 năm trước (đa phần trừ vài con thôi). Nhưng người ta có tiền vẫn mua ào ào, vì nhiều cái auto nó làm cho đó.
Cái mà máy ảnh vẫn hơn dtdd là chất lượng ảnh, trong điều kiện ánh sáng tốt cái máy ảnh tầm trung 5-6tr nguyên bộ với len kit tầm 16Mp trở lại so với các con máy ảnh 20Mp giờ (thậm chí máy cổ tầm 10Mp vẫn ok nha) đem ảnh lên máy tính phóng to soi vẫn nét hơn nhiều con dtdd. Nó chỉ thua là không giúp tự sướng (làm mịn) như tiên thôi. AH và nếu bạn có in hình ra cỡ a4 trở lên sẽ thấy con máy ảnh nó khác con dtdd rõ hơn nếu không thể nhìn ra trên màn hình máy tính (nói không phải khinh người, nhưng nhiều người nhìn không ra được vì tự học ở đâu đâu - nếu không chuyên). Đừng tự tin vào số chấm quá, cách đây 10 năm, các dòng máy pro chuyên nghiệp chỉ có tầm 6-16 chấm thôi mà họ vẫn làm và in panel treo ầm ầm (giờ thì dĩ nhiên đẹp hơn), nhưng không hơn tới 5-10 đâu. Không tin đi kiếm các tấm panel hay album cưới cách đây tầm 10 năm so lại hiện giờ xem (đừng so màu vì màu sắc có thể bị bay đi theo năm tháng rồi nha - so nét ấy).
Steve Jobs, thần tượng của tui.
vuvanhai88
ĐẠI BÀNG
5 năm
Gần đủ bộ 😆
@dark knight 918 2012 đổ xuống
VIC_VIC
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vuvanhai88 Mịa mình cho sạch hết rồi, cả 1 binh đoàn phía sau đợi mình có hàng mới là nhanh tay rinh mất, haha. Giờ thấy tiếc quá.
hungpnc
ĐẠI BÀNG
5 năm
@adagioleonard Mở cửa hàng mừ 😃
@vuvanhai88 Ngon quá bro ơi
Với mình thì Steve chả hoàn hảo nhưng ông làm mình phải thán phục. Dẫn đầu con tàu làm thay đổi mạnh mẽ khái niệm smartphone.
Mình đang trì hoãn mua Apple pencil gen1 vì nó đáng lẽ phải giảm giá còn khoảng 50$ mới hợp lý.
lddxd8
ĐẠI BÀNG
5 năm
Những người làm trong tòa nhà Apple sẽ luôn bị cuốn theo một vòng xoay. Lúc nào cũng phải cố gắng đuổi theo
Nó không có điểm đầu-cuôi... Do hoạt động mạnh, nên dương tính nhiều quá thành ra phải thêm vào cái hồ nước.
Cái nhà này mô phỏng giống với hình âm-dương của Dịch lý phương đông, và cũng là cái nút home thần thánh của Apple. Cái nút mà khi nhìn vào thì anh em nghĩ đến ÂM, chị em nghĩ đến DƯƠNG.
...
Em vui thế thôi, không có ý gì đâu 😁 (em chưa được dùng bất cứ sp nào của apple, mặc dù rất thèm 😔 )
@lddxd8 Làm con X cũ kìa bạn 😃 dùng đồ apple rồi khó mà chuyển sang hãng khác được, hoạ may mua thêm máy phụ 😃 em 2 tay 2 súng rồi
@lddxd8 Giờ bồ có xài 6s vẫn còn rất là mượt nên thích thì cứ nhích thôi.
integer941
ĐẠI BÀNG
5 năm
@lddxd8 Nếu mình nhớ không nhầm thì ổng rất quan tâm tới thiết kế của tòa nhà này, nếu nó thiết kế tốt thì phong thủy sẽ giúp Apple trị vì lâu hơn nữa :D
@lddxd8 Bạn đang cố gắng trì hoãn... nếu đã thích và hiểu nhiều về Apple mà chưa sử dụng sản phẩm nào thì bạn sắp được phong thánh rồi!
Hiện nay phải nói là apple chủ yếu sống dựa vào di sản của SJ để lại! có mỗi cái apple watch là có sau thôi. Nếu apple watch không thể làm tốt hơn nữa, và apple ko có sp nào mới thì đến năm 2021, tức là 10 năm sau ngày mất của SJ, apple sẽ suy thoái!
@DONG HO THE KY Airpods cũng đc, nhưng chỉ là phụ kiện chưa xứng tầm!
@MinhDuclx vậy hả bạn, apple watch cũng là ý tưởng của SJ luôn thì ko còn gì để nói nữa!
@kokuchi đúng rồi, 2 năm nay đã tăng giá mới hơn đc doanh số của năm kia!
@lehunghmu Từ 7+ bạn sẽ phải bỏ ra rất nhiều tiền để up, nhưng đồng thời bạn cũng bị mất đi nhiều cái hay. tỷ lệ mh cân đối không như x, xs, max dài thòng. chất liệu nhôm bền ko dễ vỡ và đắt như kính. Tai thỏ. mặt dưới mất cân xứng... Khay sim dầy và xấu (1 sim).
Em hay trì hoãn để cả 2 cùng lên đỉnh 😃
Đang trì hoãn việc mua iphone mới..............................................vì chưa có tiền :rolleyes::rolleyes::rolleyes:
@Pham Hoang Dan chúc mừng em vì đã... giống bác 😁
odimon
TÍCH CỰC
5 năm
Intel cũng đang trì hoãn .. và Intel vẫn đang dẫn đầu ;)
Bên kia chiến tuyến, có kẻ khoác áo Juve vĩ đại! 😁
xt30
TÍCH CỰC
5 năm
Ngoài lề chút, các cụ có ai biết chính xác đường kính của apple park ko ạ?
@xt30 Đường kính: 1,512 feet = 461 mét.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019