Steve Jobs muốn thay đổi: Truyền hình, sách giáo khoa và nhiếp ảnh

TMDuy
21/11/2011 2:41Phản hồi: 99
Steve Jobs muốn thay đổi: Truyền hình, sách giáo khoa và nhiếp ảnh

Hôm nay, tác giả cuốn iSteve: The Book of Jobs, Walter Isaacson đã tiết lộ với tờ New York Times một sự thật thú vị về [TAG]Steve Jobs[/TAG] sau một thời gian dài giữ bí mật vì Apple. Trước khi qua đời, Jobs từng có ý định làm một cuộc "cải cách toàn diện" trong ba lĩnh vực bao gồm [TAG]truyền hình[/TAG], [TAG]nhiếp ảnh[/TAG], và [TAG]sách giáo khoa[/TAG].

[boxL=434][IMGL]http://media.tinhte.vn/photo/var/resizes/Ảnh-của-Khoa-Hít-Le/1985_0hi-234466512.jpg?m=1321861850[/IMGL]Ông đã từng có ba điều mà ông muốn tái tạo lại: truyền hình, sách giáo khoa và nhiếp ảnh. Ông thật sự muốn làm điều đó. Tôi không đưa những thông tin chi tiết về các sản phẩm này vào cuốn sách bởi vì nó là những sản phẩm bí mật của Apple sáng tạo và thật không công bằng cho công ty khi tôi tiết lộ những thông tin này. Tuy nhiên, Jobs đã đề cập với tôi về truyền hình và ông đã từng nói: "Không có bất cứ lý do nào để bạn phải sử dụng những chiếc điều khiển từ xa phức tạp".[/boxL]Tuy đã tiết lộ một vài thông tin với phóng viên, nhưng Isaacson vẫn muốn giữ một số bí mật vì lo ngại cho Apple, theo như ông cho biết, đối với Jobs, vấn đề lớn nhất của truyền hình hiện tại là "phức tạp trong việc điều khiển từ xa". Những tin đồn gần đây cho thấy Apple có thể sẽ giới thiệu một dòng [TAG]TV[/TAG] mới vào năm 2013 được điều khiển bằng giọng nói thông qua tính năng [TAG]Siri[/TAG]. Được biết, Apple đã từng tham gia vào thị trường sản xuất [TAG]máy ảnh kỹ thật số[/TAG] vào năm 1994, nhưng vì gặp phải một số khó khăn Apple đã rời khỏi lĩnh vực này.

Walter Isaacson, cựu tổng biên tập của tạp chí Time đã dựa trên hơn 40 cuộc phỏng vấn với Steve Jobs và mất hơn hai năm để hoàn thành cuốn tự truyện này. Ngoài ra, tác phẩm này còn có cả những cuộc phỏng vấn với hơn một trăm người, bao gồm người thân, bạn bè, đồng nghiệp và cả đối thủ cạnh tranh hay kẻ thù của Steve.

Theo: New York Times
99 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hamyty
CAO CẤP
12 năm
ghê gớm quá, mình thì chẳng làm được gì cả :stomp:
dohoa911
TÍCH CỰC
12 năm
Mình rất hâm mộ Apple nói chung, và tư tưởng của Steve Jobs nói riêng về tính đơn giản. Việc đơn giản hóa và làm đẹp cái đơn giản đó của SJ làm cuộc sống tuyệt vời hơn, thật sự mà nói con người hiện tại đang làm phức tạp quá nhiều vấn đề có thể nghĩ đơn giản được.

Ôi ước gì SJ ông còn sống, tuy vậy sự thật vẫn vậy, song tư tưởng và ảnh hưởng của ông sẽ còn đọng lại muôn đời. Chính tư tưởng của ông đã giúp mình và chắc chắn nhiều người chọn được hướng đi trong cuộc sống cũng như sự nghiệp. Và điều tuyệt vời là những tư tưởng đó lại rất hữu dụng và thật sự thành công cho rất nhiều công việc và cuộc sống của nhiều người ở hoàn cảnh khác nhau.

Một lần nữa cám ơn SJ và tư tưởng của ông.
không hề đơn giản tí nào với việc điều khiển tivi bằng siri vậy dứt khoát phải cần đến Wifi hoặc 3G 1 hôm nào đó 3G hok có Net gặp trục trặc vậy chạy ra tivi ấn ấn khác gì thời xưa hok =)) như vậy mình sẽ phải phụ thuộc vào nhà mạng 1 là nhà cung cấp dịch vụ di động 2 là nhà cung cấp dịch vụ internet nếu ta không có 2 cái này siri chẳng là cái gì =))
thật tham vọng, thị trường tv rồi sẽ thế nào nhỉ
Bạn dùng từ "tham vọng" là sai hoàn toàn rồi. Bạn thấy Apple TV chưa sau đó Đã có Android TV đó. Apple luôn đi tiên phong và hướng đi rất đúng, mình nghĩ Apple đem lại sự đơn giản và cũng Là sự hoàn thiện cho cuộc sống. Ước gì S.J còn sống để đem lại cho thế giới những sản phẩm "tinh tế"....
phohanoi
TÍCH CỰC
12 năm
Tv trog future là dùng siri rồi,kết nối như 1 máy tính bảng!Rồi sẽ có tv chạy ios sớm thôi!Lúc đó chắc mọi ng ngồi nhà ôm tv vào mạng chứ ko ôm máy tính nữa!
lần đầu tiên em biết apple có tham gia làm máy chụp hình ^^
Ohm, tui củng mới biết, hùi đó giờ cứ tưởng APple chỉ chơi Phone và PC + laptop thui, ai dè có nữa oh ^,..,^

Steve Job phải chi còn sống, kô biết thế giới công nghệ sẽ đổi thay như thế nào hé.
o070o
TÍCH CỰC
12 năm
vậy là bạn chưa xem cây tiến hóa của APPLE rùi 😃
joedalton
ĐẠI BÀNG
12 năm
Vậy là tương lai sẽ có sách giáo khoa Apple, máy ảnh Apple và TV Apple sao, hồi hộp quá 😁
Có thể có bạn chưa biết :

tieugia35
ĐẠI BÀNG
12 năm
Chữ kỹ thể hiện cách sống của con người mà ,người VN mình thích bay bướm nên chữ ký mấy ông cán bộ thì đương nhiên là bay bướm và đẹp rồi ,dân nhìn vào sẽ biết đây là cán bộ thế thôi !
chẳng bằng ai mà cứ phán như đúng rồi. bạn đã làm dc gì cho đất nước này chưa mà nói. làm hơn người thì hãy nói người.
ko học hết cả cao đẳng , nhưng có tài thì vẫn sống !
nhưng ở VN lại khác
có tài mà ko có bằng khỏi mơ ... ==
Shinnosuke
ĐẠI BÀNG
12 năm
Sao bạn biết tôi không bằng ai vậy. Tôi chẳng phán cái gì cả. Những gì tôi nói đều là những điều báo chí đã đang từ nhiều năm nay. Bản thân tôi đã từng rất bức xức khi đi xin việc vì cứ bị các COCC (con ông cháu cha) chèn ép. Bằng cấp nó không bằng tôi nhưng phong bì nó dày hơn tôi. Nói người khác thì nghĩ tới mình chút đi nha bạn.
Ông tổ của Chiến lược khác biệt hoá

Think different.
iGenius - Steve Jobs
TV của Apple sẽ có khả năng chuyển chữ trên web thành giọng nói,và hình ảnh minh họa sẽ tìm trong "đám mây" để trình chiếu video hoặc hình ảnh minh họa cho bài đó.
Một khả năng nữa là người dùng có thể hỏi Siri mọi lúc về thông tin mới nhất về mọi lĩnh vc.
anhthanh19
ĐẠI BÀNG
12 năm
Khi nào ra rồi sử dụng rồi hẵng hay , chưa thấy đâu vào đâu , đoán mò và nói ý tưởng thì mơ hồ lắm 😃 (ý tưởng con người thì nhiều nhưng từ cái đó thành hiện thực vẫn phải bước dài ) 😃
Hac Long
TÍCH CỰC
12 năm
Thật là một tư tưởng lớn
Chà chà giờ mới biết Steven Job tín ngưỡng phật giáo
Một ngày nào đó Apple sẽ sánh ngang rong thị trường máy ảnh với Canon Nikon Fujitsu và Sony
Bh SmartTV của Sony LG SAMSUNG chưa đủ động lực để buộc người dân phải thay đổi thói quen lướt web trên TV, mình nghĩ Apple sẽ làm đc như lúc iPhone ra đời
Hay quá :X
xin lỗi về linh vực chụp hình thì NHẬT BẢN có kinh nghiệm và công nghệ trong lĩnh vực này hơn mỹ đến chục năm luôn =)) Apple hok bao giờ đuổi kịp đc chưa kể suốt ngày đi đặt hàng gia công thì làm sao chuẩn đc bằng tự mình sản xuất ra việc sản xuất các thiết bị máy ảnh cần tính quy chuẩn cực kỳ cao hiện nay làm gì có nơi nào gia công ống lens hay màn trập đâu =)) nói chung là không khả thi 😆 ngay kể ở nước Nhật Sony với dòng Anpha chưa bao giờ bán chạy hoặc vượt mặt đc Canon và Nikon chứ đừng nói Apple 😃)
K quan trọng là thằng nào ra đời đầu. Cứ lấy nokia làm điển hình N800 của nokia là mtb cầm tay, nhưng khi apple ra iPad mới là bắt đầu xu hướng máy tính bảng
Và bạn có biết DSLR của apple ra sao chưa mà phán như đúng rồi
Và xin đính chính là Alpha k phải Anpha.
Anpha thì có nhiều loại từ KTS tới DSLR.
lĩnh vực điện thoại khác mà DSLR lại khác bạn ạ :spin: mình hok tin Apple sản xuất DSLR mà doanh số qua mặt đc Canon và Nikon mỗi ngành có 1 đặc thù riêng hok chỉ nói đến ống kính mà về bộ cảm biến hình ảnh Apple chưa chắc có khả năng thắng đc các lão làng đâu Canon với Nikon có hẳn 1 bề dày lịch sự và kinh nghiệm hơn nếu muốn lấy làm so sánh thì bạn có thể thấy AMD không thể vượt mặt Intel cũng như MacOS hok thể vượt mặt đc Windows đấy là sự thật
IOS khai sinh cho 1 trào lưu smartphone mới.
Android định hình sắp xếp lại thế giới smartphone.
không hiểu sao tinh tế dạo này không có bài đăng hay sao mà thấy đăng về SJ nhiều vậy
ông bạn có bị làm sao không vậy lâu lắm rồi mới có bài về SJ

---------- Post added at 08:57 AM ---------- Previous post was at 08:56 AM ----------

đúng là SJ luôn đi trước thời đại, những sự đơn giản đem lại cho người dùng trải nghiệm tuyệt vời
kimsongsing
ĐẠI BÀNG
12 năm
Người ta tài giỏi thì sẽ đc hâm mộ và đc nhiều người nhắc đến(nhất là trong giới công nghệ)..chẳng lẽ bác muốn tinh tế đăng toàn bài về mấy cái điện thoại tàu khựa
Lúc đăng ít thì cũng nói, lúc mod đăng nhiều bài về Apple thì keu iFan, lúc đăng nhiều bài về Blackberry thì mod bị nói là BB Fan, tag bài của Apple vào bài của Samsung thì nói iFan, viết bài Apple kiện thì cũng bị kêu là iFan, viết về SJ thì nói là thần thánh hóa, thờ SJ cũng bị nói là iFan
Fan cuồng android thì làm ơn đừng chôn chân trong bài viết của iFan đi
Mình k ghét android, rất thích là đằng khác mà cỡ mấy bạn android cuồng còn nguy hiểm hơn iFan cuồng

Thích thì quote, mình k trả lời với fan cuồng android
bạn mới là người làm sao đó, hôm kia mới có bài SJ từng muốn có mạng di động riêng xong,
xin lỗi bạn mình không fai là android cuồng nhé, mình không cuồng cái gì cả, chi có bạn mới nghĩ rằng người nào không ủng hộ apple của bạn đều là android cuồng
kimanbn
TÍCH CỰC
12 năm
người tài thì đoản thọ, người bất tài thì sống dai, sống khỏe,...sống vô ích....haizzzzzz
đúng là huyền thoại có khác
ông ý đúng là rất tham vọng. Nhìn chiếc DSLR có cái logo táo kể ra cũng buồn cười nhỉ.
những đóng góp của SJ rất đáng được cả TG vinh danh, bằng chứng là tất cả những nhân vật "hạng siêu trọng", "hạng nặng" cho đến "hạng lông" (có tôi trong mớ này 😃 đều dùng những lời lẽ tốt nhất khi nói đến sự cống hiến của ông

nhưng ranh giới giữa vinh danh và thần tượng thái quá dường như rất nhỏ; thật nực cười thay ở cách nửa vòng trái đất xa xôi, có những cá nhân tự tin đến mức tôn thờ ông, thần thánh hóa 1 con người bình thường như 7 tỷ người bình thường khác, dù chưa chắc trong nhà có treo ảnh của bất kì vị lãnh đạo kính yêu nào của dân tộc hay không

suy nghĩ quá nông cạn các bạn trẻ à
Bạn là ai mà ng ta k quote đc
hay bạn muốn ifan thần tượng bạn chung vả sj bên cạnh một ng tài năng sẽ là một ng kém tài để bạn tự mang nhục àh 😆
Oke, tôi cũng tự nghĩ chưa đủ trình độ quote lại những cái khái niệm sáo rỗng của bạn. Bạn hiểu hết nghĩa từ vinh danh không ? hay thần tượng thái quá là gì ? Tôi thấy thật là lố bịch khi nghe nói cái đại ý theo ví dụ sau: Ông Steve Jobs được cả thế giới vinh danh vì những đóng góp to lớn trong công nghệ và là thần tượng thái quá của đại đa số tri thức trẻ. Cái chuyện chủ thể vinh danh người khác, hay đối tượng được vinh danh hoàn toàn khác xa với cái mà bạn gọi là thần tượng thái quá. Chỉ cộng đồng, xã hội, đất nước, thế giới .... hay những cái lớn lao mới có quyền và được quyền vinh danh người khác. Thế thì theo ví dụ trên thì trí thức trẻ không có quyền hạn để vinh danh ông SJ, họ chỉ có quyền thần tượng thôi ông bạn ạ. Vì vậy, dẹp đi cái khái niệm rỗng của mình "nhưng ranh giới giữa vinh danh và thần tượng thái quá dường như rất nhỏ" đi. Tóm tắt là không có ranh giới nào giữa vinh danh và thần tượng thái quá cả. Hai khái niệm hoàn toàn khác nhau được lập ra do những chủ thể khác nhau tuy cùng áp dụng cho một đối tượng. Đừng tưởng mình ghê lắm mà đánh đu trên câu chữ nha, thế thì tôi cũng không đủ trình độ để theo đâu.
phoenixdown
ĐẠI BÀNG
12 năm
Phát biểu & suy nghĩ nông cạn quá bạn già ạ (nếu bạn không trẻ). Thế nào là thần tượng thái quá. Ông ta có cách nửa vòng trái đất nhưng ông ta rất vĩ đại và thay đổi cả thế giới bằng những sản phẩm, dịch vụ tốt đẹp hơn. Thế nào mà bạn lại gọi ông ta là một con người bình thường như 7 tỷ người bình thường khác? Lẽ nào phải là Chúa có sức mạnh cải tử hoàn sinh, sức mạnh cứu thế thì mới đáng để bạn già thần tượng?
Và càng nông cạn hơn khi bạn so sánh với những vị lãnh đạo kính yêu của dân tộc. Quá khập khiễng.
xkhoax
TÍCH CỰC
12 năm

Chưa đủ cái gì nhỉ,

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019