Strategy Analytics: Apple vượt Samsung dẫn đầu thị trường smartphone Q4 nhưng cả năm thì Samsung hơn

Duy Luân
1/2/2017 9:19Phản hồi: 287
Strategy Analytics: Apple vượt Samsung dẫn đầu thị trường smartphone Q4 nhưng cả năm thì Samsung hơn
Theo Strategy Analytics, Apple dẫn đầu thị trường smartphone toàn thế giới trong quý 4/2016 với thị phần 17,8%, nhỉnh hơn chỉ một chút so với Samsung (17,7%). Có vẻ như sự cố Note 7 cháy nổ đã dẫn tới sự tuột hạng của Samsung chứ liên tục nhiều quý trước đó hãng luôn xếp trên Apple. So với cùng kì năm trước, tỉ trọng smartphone Apple đã bị giảm 0,8 điểm phần trong, Samsung giảm 2.5 điểm phần trăm. Ở phía ngược lại, tuy không thể đọ về số lượng nhưng các nhà sản xuất Trung Quốc như Huawei, Oppo, Vivo lại ghi nhận tăng trưởng mạnh với tỉ trọng tăng khoảng 1,2 lần đến 1,8 lần.

Mới đây Apple cho biết họ đã bán được 78,3 triệu chiếc iPhone vào ba tháng cuối năm, nhiều nhất từ trước đến nay xét trong 1 quý. iPhone 7 và 7 Plus đóng vai trò quan trọng trong việc chấm dứt đà sụt giảm của iPhone trong những quý trước đó, chúng cũng giúp đẩy doanh thu của công ty đi lên.

Samsung thì vướn scandal Note 7 nên chịu nhiều thiệt thòi hơn, bị mất thị phần về tay Apple nhưng vì hãng vẫn còn nhiều sản phẩm đa dạng từ giá rẻ đến cao cấp nên vẫn có thể bán bù lại. Ví dụ, Galaxy S7 và S7 Edge được công ty tập trung quảng bá nhiều trong giai đoạn cuối năm thay vì Note 7.

Neil Mawston, nhà phân tích của Strategy Analytics, nhận xét Apple đã làm tốt việc khai thác cú hụt chân của Samsung để đạt được kết quả như trên. Nhưng điều đó sẽ không kéo dài lâu bởi vì Samsung đang đặt nhiều kỳ vọng vào Galaxy S8 để tái khởi động lại đà tăng trưởng và việc cạnh tranh vẫn còn rất khốc liệt, có thể trong quý sau Samsung sẽ quay trở lại vị trí top ngay.

Tính chung toàn thị trường có 438,7 triệu chiếc smartphone được giao trong Q4/2016, tăng 8,9% so với cùng kì năm 2015. Xét cả năm thì có 1,5 tỉ đơn vị được bán ra, tăng 3%, Samsung đứng nhất với 20,8% thị phần, theo sau là Apple với 14,5%. Hai ông lớn này bỏ khoảng cách khá xa so với những đối thủ khác.

Huawei tiếp tục đứng hạng ba và lần đầu tiên tăng trưởng đạt mức 2 con số, trong khi Oppo tăng trưởng đến 99%. Oppo, Vivo đang phát triển mạnh ở quê nhà Trung Quốc, còn Huawei thì đang chịu sức ép rất lớn ở đây. Nhưng song song đó, Huawei đang tập trung phát triển sang các thị trường Tây Âu và Mỹ. Strategy Analytics nhận xét Huawei làm hài lòng những thị trường ngoài Trung Quốc nhờ vào thiết kế tốt hơn, chiến lược marketing "tinh tế" hơn, hệ thống phân phối cũng được cải thiện.

Nguồn: Startegy Analytics
287 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Note 7 mà không gặp vấn đề thì không biết apple h ra sao nữa 😃
@mtancong Theo dự đoán seeder nếu note 7 ko nổ thì năm nay nguy cơ Apple phá sản là 99%
@mtancong số llụng không là gì đâu bạn ơi, =)) cái vấn đề là đem về được bn tiền mà thôi
@chàng trai cô đơn 95 Thính này bén lắm bạn ơi.
@Eldimio Do Apple nó ăn lời / sản phẩm và dịch vụ nhiều. Thật ra thì ng dùng sẽ thiệt khi lợi nhuận của nó cao. Nhưng nhiều ng lại thích càng cao càng thích ms ghê chứ.
éo biết đường nào mà lần. có trang thì nói ss bán gần 91t máy. mà bọn này nói ss bán 77,5t máy . trong khi mảng đt ss lãi gần 2,1 tỷ usd. lãi trên mỗi máy là 24 usd.
mà tính sơ thì apple cũng đớp đc ít nhất 5-7t máy từ note nổ
14025025
TÍCH CỰC
7 năm
bài này là chất liệu để có những câu nói hay nhức nhối đây. hóng 😁
@14025025 Ngay dưới các cmt bác luôn xD
Apple tiền lời 1 quý bằng sam sung 10 năm
@vtb center Có flagship giá 5 triệu hả ku 😆 So thì cùng phân khúc nhé, flagship có chuyện lời ít nữa hả? Hơn nhau ở cái số lượng thôi. Doanh số Apple vượt trội hẳn như vậy còn thắc mắc gì nữa ?

Loại trình độ còi lần sau đừng quote a, haha
duonganh1405
ĐẠI BÀNG
7 năm
@*nguyen_an* Bà chị của bạn chả biết cái quái gì mà hễ Apple ra điện thoại mới là CÓ TIỀN mua ngay.
Xui cho chị bạn là có thằng em KHÔNG CÓ TIỀN để nâng cấp điện thoại mới nên đành phải chê bà chị lắm tiền là chả biết cái gì (chỉ được cái nhiều tiền). Thằng em muốn có tiền nghĩ đến các phương án như:
- Đi xin tiền ...
- Bán máu
- Cầm xe
- Mượn bạn bè
- Trả góp
Nhưng cuối cùng cũng ko dám thực hiện các phương án khó xơi đó nên đành hài lòng với cái điện thoại 3,5tr và ảo tưởng là nó xịn hơn điện thoại 20tr của bà chị CHẢ BIẾT GÌ (chỉ đc cái nhiều tiền)
Chân thành khuyên bạn nên thay đổi cách suy nghĩ. Ng nhiều tiền để thích mua gì thì mua nấy ko phải tiền trên trời rơi xuống đâu bạn, họ biết nhiều hơn bạn tưởng đấy, hoặc ít ra họ biết cách kiếm nhiều tiền để thích là mua, ko quan tâm chuyện đắt rẻ. Bạn biết cách kiếm tiền nào ngoài: Xin ba mẹ? Bán máu (Máu hình thành và duy trì nhờ hàng ngày ba mẹ nuôi ăn)? Cầm xe (Xe do ba mẹ mua cho)? Mượn bạn bè (Xong lấy tiền ba mẹ cho để trả dần)? Hoặc mua trả góp (cũng lấy tiền ba mẹ để góp)?
Ăn bám vào ng khác mà còn nói ng cho mình ăn bám vào là Chả biết gì...
Vừa Vô học, lại Vô ơn, còn vô tích sự...
@duonganh1405 Mới đập đá xong hả b sao suy diễn như thằng điên zây. Từ 18 t là m không xin 1 xu từ gia đình nha b. Nhờ b mà mình biết s7 giá 3.5 triệu đó. Từ đâu mà b có cái định nghĩa nhiều tiền là am hiểu đt zây. Lớn rồi nói nên có căn cứ chút đi b ah, nói kiểu đó người ta cười zô măt b, b có thấy mắc cỡ không. Còn m có lỡ đạp đuôi của b thì cho m xin lỗi, chân thành xin lỗi b.
@duonganh1405 Bữa giờ trốn đâu zây b
Tính theo số máy thì Apple chẳng ăn ai. Giờ dt tầm 3,5 củ dùng sướng hơn iphone 6 nhiều cả mả.

Lừa gà kiếm tiền thì iphone vẫn là nhất. 😁
newslove
TÍCH CỰC
7 năm
@DoremonSSJ3 Nghe bác nói mà tôi muốn đi i...ả
@kill.applehater Thế nghĩ con Ip6 chụp ảnh đẹp lắm à ? Như .ứt !!!
@thongphan1989 Lấy hình trên mạng khoe ah? Tìm hiểu lỗi đi rồi post bài nha bạn.
s.club2
TÍCH CỰC
7 năm
Thằng bạn dùng 5s xong hồi ra 6s rủ nó mua 6s plus dùng cho sướng mà pin trâu. Nó bảo 6s plus giống 6plus không nhận ra nên đếu mua. Ra 7 plus cái nó bảo có camera kép dễ nhận ra rồi và nó mua sài. Vkl 😆)
Lên nào các anh em! Bán từ thượng vàng đến hạ cám, đem so với Apple giá từ 500$ trở lên mà còn sứt đầu mẻ tráng, phải nói là thằng Apple nó chơi ngãi hay sao mà lừa gà mua đồ cao cấp của nó quá trời trong khi cùng tầm giá đó biết bao nhiêu máy ngon
keite
TÍCH CỰC
7 năm
@hsthpt Ủng hộ bác 😆
Người ta mua dịch vụ là chính chứ mua cái dt nghe gọi thì dùng sam nắp gập ngon phết đấy bác.
Mua ip dùng 5 năm vẫn được hỗ trợ os mới.
Ví dụ: ip 5 bây giờ vẫn được lên ó mới nhất bay giờ trong nháy mắt 😁 còn con s4 ra mắt cùng thời điểm đó. Các bác đoán nó đang ở phương trời nào ? Đang ở android 5.1 và 1 năm may ra được sam ấn cho cái os
binhtam
TÍCH CỰC
7 năm
@quocvu089 Mẻ trán
@quocvu089 Hỏi rất hay!
Dự bài này có 15 trang cmt
Ip vẫn trùm 3 xã
Nực cười nhất là khách hàng lấy lợi nhuận của nhà sản xuất coi như lợi ích của mình =)).
@Naga.Baamboo Xem lại comment cũ của bạn để biết thêm chi tiết nhé -_-
@mrTimbaland Đã xem và ko thấy gì bất thường
@Naga.Baamboo Thế thì mình cũng chịu 😆)) stop tại đây nhé
@mrTimbaland Bạn ko thể tranh luận nữa thì stop thôi.
PTTiT
TÍCH CỰC
7 năm
Nghe đâu OPPO, Vivo và OnePlus là thuộc cùng 1 cty. Nếu 3 hãng đó gộp lại thì Apple và SS cũng mệt
@PTTiT Hay đó, đặt tên mới là OVO ( Oppo Vivo Onpluss ) 😃
Tập trung chất lượng và giá đè bẹp tất cả đi.
Nếu giá rẻ như mì xào mình sẽ ủng hộ 1 con chơi 😁 :D :D
Nực cười nhất là Sseeder coi lợi nhuận của Apple như thất bại của mình ^^
@dinhmanhht86 Thế thì hỏi mấy sky mà thấy sếp vui con hơn lượm đc vàng ấy chứ
@dinhmanhht86 Ko chỉ Tinh Tế đâu. Cả thế giới này nó chia 2 nhánh chính như vậy. Các hãng như Sony, LG, HTC... hầu như thoi thóp hết cả rồi nên ko tính tiền.

- Apple có rất nhiều iFAn, như 1 diva hay super-star ý
- Samsung ít fan thuê sít đơ về trá hình, y chang mấy chàng ca sĩ ao làng thuê ng cầm hoa cầm gấu lên sân khấu tặng cho = ng ta. Tội nghiệp vãi 😆
Nhiều chú cứ bảo apple bán mắc, người ta còn tiền phát triển hđh, kho ứng dụng đồ nữa chứ ai như SS xài chùa thằng Androi rẻ rách bán giá bằng Apple thì không mắc đâu 😆)
thấy đt TQ khoảng 2-3 tr chạy cũng chả kém gì iphone 6, chỉ kém về cam thôi. SS cấu hình thấp mà bán giá cao so với mặt bằng chung dt android rồi đấy
keite
TÍCH CỰC
7 năm
Uả. Nó có tính cả mấy con naps gập vào cho samsung không nhỉ ? Bên này thấy mọi người dùng nắp gập nhiều quá trời.
Theo như mấy trẻ nghé thì đó gọi là ăn chùa
Bao Khangs
TÍCH CỰC
7 năm
Quỳ lại nể phục những DN như Apple và Samsung. Chỉ mong DN mình được 1/1.000 họ thôi thì sung sướng biết nhường nào. Thấy Apple có vẽ như bền vững hơn SS do độc quyền trong hệ sinh thái của họ. Ở VN chỉ thằng oppo ghẽ lở mà đã hù dọa được SS.
Làm sao thì xảy ra mới biết chứ 😃 thế bạn nghĩ nó làm sao.
tôi chỉ nhắc tên thôi còn bạn cho lên bàn thờ luôn kìa :v
@mtancong Bạn và đồng bọn của bạn chơ 😁 :D :D
Mình ko liên quan nha ! :D
@phongba046 Có mình bạn ấy thôi mà còn ai đâu mà đồng bọn.
@mtancong Suỵt ! khẽ thôi, cái bạn ý nhiều anh em đồng bọn lắm, rất đông và nguy hiểm, hổm rồi tui lỡ dại trêu bọn họ, bị đày nịck ra đảo 7 ngày lun 😃
Thôi ko chơi ko chơi 😁 :D :D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019