Sử dụng Apple Pencil từ A - Z

Thảo luận trong '[iOS] Hỏi đáp - CSKN' bắt đầu bởi dannhut, 14/2/16. Trả lời: 26, Xem: 42315.

1. dannhut

Best Answers:
    0
    dannhut
    TÍCH CỰC
    #1 dannhut, 14/2/16
    Sửa lần cuối: 6/11/16

Chuyện vẽ tranh trên iPad đã ngấp nghé từ lâu, tận hồi lúc sản phẩm này mới ra đời với màn hình cảm ứng đầy mê hoặc. Còn gì bằng một tấm nền đa chạm có thể thay thế mọi chất liệu vẽ tay? Thế nhưng khi thao tác trên iPad lại khá thất vọng. Kích thước khá to của ngón tay che đường đi những nét vẽ chi tiết. Thực ra, vấn đề này có thể được giải quyết một cách dễ dàng bằng cách phóng to màn hình, nhưng rõ ràng là nó không tự nhiên, và trên hết là nó bất tiện vì cần phải thêm thao tác.

Rồi hàng tá stylus ra đời, chiếc nào chiếc nấy cũng có cái đầu vẽ to đùng. Từ đó mình nghiệm ra 1 điều: “màn hình điện dung của iPad không cho phép vẽ các loại bút đầu nhỏ”. Chờ Apple làm ra 1 chiết bút đúng hiệu vẽ trên iPad là điều không tưởng, nhất là sau khi Steve Jobs, tượng đài công nghệ của tập đoàn, chỉ trích việc trang bị 1 chiếc bút cho sản phẩm này.

Apple pencil ra đời tạo nên 1 cơn sốt khi những thứ khó chịu trên hầu như đã được khắc phục. Nhưng đến tận bây giờ tình trạng khan hàng vẫn tiếp tục xảy ra, khiến cho người mua phải cắn răng với cái giá ngất ngưởng hơn 100$/ chiếc

Kết nối Apple pencil với iPad

Để kết nối Apple pencil với iPad, bạn chỉ việc cắm Apple pencil vào cổng lightning của iPad Pro. Một hộp thoại xuất hiện và bạn tap vào “Pair”

Bỏ kết nối thì sao?

Vào Settings > Bluetooth > My Devices: Apple Pencil > Forget This Device

Sạc pin cho Apple Pencil

Apple pencil ở dạng nguyên hộp, có kèm theo 1 đầu nối nhỏ, dùng để kết nối cáp Lightning và đuôi Apple Pencil để sạc pin.

Bạn cũng có thể sạc tạm bằng cổng Lightning của iPad Pro

Kiểm tra Pin Apple pencil

Quẹt ngón tay từ cạnh trên màn hình xuống, bạn sẽ thấy % pin của Apple pencil trong danh sách Widgets

Thay đầu cho Apple pencil

Apple có tặng thêm 1 ngòi bút cho Apple Pencil. Bạn có thể thay dễ dàng bằng các xoay, vặn như thay đầu của 1 cây bút bi vậy.

Đặt Apple Pencil ở đâu cho an toàn?

Sẽ không là vấn đề nếu bàn làm việc của bạn có mặt nhám, hoặc khe rảnh giữ viết, nhưng với mặt bàn kiếng ở các quán caphe thì nguy cơ rơi viết là rất cao vì thân Apple pencil trơn và tròn lẵn. Tuy nhiên bạn có thể sử dụng nam châm của rìa cover để giữ viết 1 cách an toàn. Chỉ cần đặt Apple Pencil sát mí cover thì sẽ ngoan ngoãn hít ngay và giữ chặt.

Những ứng dụng dành cho Apple Pencil

Các ứng dụng này đa số là ứng dụng vẽ, một số khác là phần mềm viết chữ nghệ thuật

Có thể tì tay khi vẽ lên màn hình iPad Pro được không?

Với những chi tiết, bạn cần phải tì tay lên màn hình để đi nét chính xác. Vậy làm sao cho màn hình iPad nhận ra đâu là ngòi bút và đâu là phần chạm tay?

Apple tạo ra iPad Pro và Apple Pencil cũng đã tính luôn thao tác tì tay. Bạn chỉ cần

• Chạm ngòi bút lên màn hình trước, tì tay sau
    • Khi tì tay, thì áp hẵn tay dứt khoát (tiếp xúc trên 1 diện rộng), đừng chạm chạm sẽ gây ra những phản ứng không như ý.
    Kẻ đường thẳng với Apple Pencil

Một số phần mềm có trang bị 1 cây thước thật tiện dụng cho người chuyên về kiến trúc, nội thất.. Có thể kể đến là ứng dụng Notes có sẵn trong iPad, hoặc Paper 53 (đã có giới thiệu ở trên).

Nét đậm và nét nhạt, nét to và nét nhỏ

Apple pencil là một chiếc bút viết trên màn hình iPad cảm ứng lực nhấn tạo ra những nét vẽ đậm nhạt, to mỏng linh hoạt.

• Đậm nhạt theo lực nhấn như viết chì
    • Đậm nhạt bằng cách nghiêng viết

File đính kèm:

annhdung1210, Mountain King, JoseyHan1 người khác thích nội dung này.
    #1 dannhut, 14/2/16
    Sửa lần cuối: 6/11/16
  2. iphone368

iphone368 Dự bị

Best Answers:
    0
    iphone368
    Trứng
    NÓ KHÔNG NHẬN DẠNG CƯ LI GẦN NHƯ BÚT SPEN NHỈ PHẢI CHẠM BÚT TRƯỚC VỚI CHẠM TAY ĐƯỢC

3. JoseyHan

Best Answers:
    2
    JoseyHan
    CAO CẤP
    Vẽ với App nào ngon các bro

1. dannhut

Best Answers:
      0
      dannhut
      TÍCH CỰC
      dannhut @JoseyHan Procreate nha bạn

JoseyHan thích nội dung này.
  4. pkdiep

pkdiep Dự bị

Best Answers:
    0
    pkdiep
    Trứng
    Mình hỏi ngu tí, apple pencil chỉ dùng được trên những phần mềm viêt riêng cho Apple pencil hay toàn bộ các phần mềm khác như: powerpoint, word, phần mềm xem file autocad....? Cảm ơn các bạn

5. dannhut

Best Answers:
    0
    dannhut
    TÍCH CỰC
    Apple pencil dùng được hết cho các ứng dụng trên iPad Pro nha bạn. Nó thay thé ngón tay bạn 1 cách chính xác hơn.
    Bạn cứ hỏi nha, đừng ngại

pkdiep thích nội dung này.
  6. pkdiep

pkdiep Dự bị

Best Answers:
    0
    pkdiep
    Trứng
    Thân chào bạn, mình định đầu tư 1 cái máy tính bảng có bút để ghi chú lên các phần mềm như: ảnh, powerpoint, autocad. chỉ cần dùng phần mềm mở file cần xem ra rồi ghi chú được trực tiếp lên file trên phần mềm đó luôn. Chứ không phải kiểu dùng file mở phần mềm lên rồi chụp ảnh màn hình lại thành ảnh rồi mới Note lên trên ảnh đó.
    Với nhu cầu cần tiện dụng như vậy kèm theo máy bền, pin trâu thì em nào trong mấy em sau phù hợp với mình vậy ae:
    SS Tab A 10.1 with Spen, SS Tab S2 (S3), ipad pro 9.7 4G + apple Pencil.
    Cơ chế hoạt động của Apple Pencil và Spen của SS có gì khác nhau không ạ? Mình xem video thấy Spen của SS khi rút ra khỏi máy có hiện lên luôn mấy tính năng gì đó? Còn Pencil thì muốn dùng phải làm thế nào và có ghi chú lên được mọi phần mềm không hay chỉ dùng được trên 1 số phần mềm thôi ạ?
    Mong nhận được thông tin phản hồi từ bạn?

1. ngsangmt

Best Answers:
      0
      ngsangmt
      TÍCH CỰC
      ngsangmt @pkdiep Bác cứ nghĩ thế này, nếu phần mềm nào hổ trợ bạn ghi chú hay note gì đó bằng tay được thì dùng cho ipen được nha bạn.

7. dannhut

Best Answers:
    0
    dannhut
    TÍCH CỰC
    Mình chưa dùng SS Tab và Spen nên chưa thể tư vấn cho bạn, nhưng theo nhiều người sử dụng thì việc rút ra viết ngay trên máy tính bảng Samsung rất phổ biến. (bạn hỏi thêm)
    Với iPad Pro và Apple pencil bạn cũng có thể chạm và viết (hoặc vẽ) ngay trên Note iOS 11.
    (nói thêm là Apple pencil có thể sử dụng trên tất cả các ứng dụng trên iPad bạn như nhập liệu, ghi chú, phát thảo,...)
    Thân

pkdiep thích nội dung này.
  8. smhoa

smhoa Dự bị

Best Answers:
    0
    smhoa
    Trứng
    Cho mình hỏi
    - Thời lượng pin dùng liên tục là bao lâu
    - Khi cắm sạc từ iPad thì sạc được khoảng bao lâu là đầy?

9. smhoa

smhoa Dự bị

Best Answers:
    0
    smhoa
    Trứng
  10. dannhut

Best Answers:
    0
    dannhut
    TÍCH CỰC
    - Mình không bận tâm về pin lắm do nó quá trâu, theo nhà sản xuất thì đạt 12 h liên tuc, mà mình có sử dụng liên tục hết 1 buổi đâu?
    - Cắm sạc khoảng 45 p là đầy
    - Mình mua thêm 8 ngòi viết mà giờ này vẫn còn xài cái thứ nhất (mua rất lâu, bạn có thể thấy bài viết này mình đã đăng từ khi nào)

Nói chung nếu 3 điểm trên làm bạn lo lắng thì bạn có thể yên tâm sử dụng nha.

1. smhoa

smhoa Dự bị

Best Answers:
      0
      smhoa
      Trứng
      smhoa @dannhut ohm, nếu bạn cắm vào iPad thì có để ý bao lâu là sạc đầy ko, từ mức 10% chẳng hạn

2. dannhut

Best Answers:
      0
      dannhut
      TÍCH CỰC
      dannhut @dannhut Mình chưa thử.. cũng tại mình thích cắm sạc trực tiếp hơn.

3. Uthuong050713

Best Answers:
      0
      Uthuong050713
      TÍCH CỰC
      Uthuong050713 @dannhut Đào mộ, ngòi bạn bạn mua ở đâu vậy. Thk bạn

4. dannhut

Best Answers:
      0
      dannhut
      TÍCH CỰC
      dannhut @Uthuong050713 Người quen mua giúp từ Mỹ, giờ vẫn còn nguyên xi

Uthuong050713 thích nội dung này.
  11. Khiem Antony

Best Answers:
    0
    Khiem Antony
    ĐẠI BÀNG
    Cho tôi hỏi chổ nào bán cái đầu chuyển đổi sạc lightning, bạn nào biết chỉ tôi với, vì tôi làm mất cái đó giờ sạc hơi khó. Cảm ơn anh em nhiều nhé

1. LIENHUONG

LIENHUONG Ngôi Sao Tử Thần

Best Answers:
      3
      LIENHUONG
      VIP
      LIENHUONG @Khiem Antony Bạn PM bạn @hiphhh này xem sao bạn :)

2. Khiem Antony

Best Answers:
      0
      Khiem Antony
      ĐẠI BÀNG
  12. konkot

Best Answers:
    0
    konkot
    ĐẠI BÀNG
    cho mình hỏi:
    - đầu bút mềm hay cứng, cảm giác giống đầu bút dạ hay bút chì
    - có thể đi nét chính xác được không. mình thử s pen của samsung rất khó đi nét chính xác nếu không zoom lên

1. dannhut

Best Answers:
      0
      dannhut
      TÍCH CỰC
      #22 dannhut, 13/8/18
      Sửa lần cuối: 21/11/18
      dannhut @konkot Đầu bút cứng, nhưng không sắc, nghĩa là... nói sao nhỉ? êm để viết trên màn hình, nhưng không mềm thun thun, đàn hồi như đồ nhựa làm móc khóa.
      Nét chính xác mà không cần zoom lên.
      Bạn nên ra tiệm cầm thử để cảm nhận nét vẽ chính xác, hỏi vầy cũng khó mô tả.

#22 dannhut, 13/8/18
      Sửa lần cuối: 21/11/18
  13. Trần Thị Ngoc Trang

Best Answers:
    0
    Trần Thị Ngoc Trang
    Trứng
    Cho mình hỏi Apple Pencil của mình để 2 năm không xài, giờ mang ra dùng lại bị lỗi không kết nối với Ipad Pro. Bạn có thể chỉ có mình cách khắc phục được không ạ!

14. dannhut

Best Answers:
    0
    dannhut
    TÍCH CỰC
    Rất tiếc là mình chưa gặp trường hợp này. Bạn thử pair với iPad Pro khác xem thế nào?

15. nhutbb8300

Best Answers:
    0
    nhutbb8300
    ĐẠI BÀNG
    Lên 12.1.1 apple pencil có kết nối, có sạc nhưng mình không sử dụng được. Trước đó xài bình thường.
    Ai bị vậy không. Bút mình mới mua.

Đang tải...