Sử dụng đèn UV khử nấm mốc cho máy và lens

ViTieuBao86
1/9/2016 9:55Phản hồi: 12
Như tiêu đề hiện tại em đang dùng 1 bộ UvPRO của B&W để thỉnh thoảng khử nấm mốc cho máy và lens nhưng không hiểu sử dụng cái này thường xuyên có ảnh hưởng đến lớp tráng phủ thấu kính của lens và sensor của máy không? Mong các bác có kinh nghiệm giải đáp hộ. Tần suất em dùng khoảng 1 tháng 1 lần. Nghe nói các bác nhiếp ảnh gia từ thời vẫn còn xài máy chụp film thường sử dụng cách này để khử nấm mốc cho lens và máy có phải không ạ?
PS: em vẫn dùng hộp chống ẩm chứ ko phải khử xong vứt máy bên ngoài.
12 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mình chưa thử bộ UvPro nhưng trc có xài đèn UV thì thấy vài thứ:

để lâu nhiệt cũng cao, gây mài mòn đến lớp vỏ, nhất là cao su, nhựa và gây mờ kính nếu thùng chứa kín

tia UV thường tác dụng bào mòn nhựa và cao su - cái này đọc thấy và qua làm thử thì thấy đúng​

dùng UV loại diệt khuẩn cần tránh tiếp xúc da, mắt vì đèn UV là nguồn trực tiếp, khác tia mặt trời đã qua lọc bơir tầng khí quyển

thực tế nấm mốc trong không khí nhiều và ko nhìn thấy, tia uv chỉ làm chậm quá trình mọc

như ống mình làm thử, 2 ống cũ đều có 1 đốm mốc nhỏ, thì trong 2 năm, 1 ống để tủ, ko khử UV, 1 ống có khử UV theo 2 tháng/lần thì

ống kô UV lên tầm 3 đốm mốc, ít rễ ở rìa,

ống UV ko phát triển mốc, nhưng thấu kính cảm giác tệ hơn

thí nghiệm chỉ mang tính ko chuyên nên rất nhiều yếu tố ảnh hưởng

về mặt khoa học thì ko giỏi khoản này, nhưng mình nghĩ rằng:

UV nó cũng có mấy loại tầng số, và việc UV chiếu qua không khí sẽ tạo o2,o3 gì gì đó tạo ozone, mà ozone gây giòn nhựa, mài mòn

NHƯNG:

lớp tráng phủ của ống kính đc chế đặc biệt để loại bỏ hầu hết các ánh sáng dạng UV tránh sai quang nên UV diệt khuẩn có diệt đc ko?​

cái này thì đang tìm hiểu, vì thấy rằng ra ánh sáng và phơi uv thì tốt hơn là phơi uv bỏ tủ

Mốc/Rễ tre do khuẩn thì luôn ở trong không khí

điều kiện cần để tránh mốc / rễ phát triển: ko bảo quản nơi ẩm >45% và Tránh Bụi vì Bụi là thức ăn cho mốc phát triển
Bác ơi cái UvPro nó chỉ chiếu vô độ 1p rồi nó tự tắt, xong em sờ thấy lạnh tanh hà. Bọn B&W này tính khá kỹ, lắp vô máy với lens phải ko lọt sáng thì đèn mới chạy, lọt sáng cái tự tắt ngay. Thấy trên hãng (Hoằng Quân) quảng cáo sp thì nó ghi là tia UV diệt bào tử nấm chứ ko như chống ẩm là chỉ ngăn bào tử phát triển thành nấm mốc thôi. Em thì ko hiểu lắm nhưng thấy bọn B&W này cũng là hãng của Đức chuyên sx phụ kiện máy ảnh mà nổi tiếng nhất là filter của hãng này rất tốt. Thế nên mua về xài nhưng ko bít hiệu quả thật sự thế nào và có ảnh hưởng chi ko.
vậy là nó có cảm biến an toàn thì yên tâm

về khoản diệt khuẩn:

bào tử thì luôn có ở trong không khí nên diệt 1 tý sẽ ko triệt hoàn toàn vì số lượng đa dạng mỗi loại mỗi kháng khác nhau, vậy nên bảo quản tốt thì vẫn tốt hơn

và do cấu tạo lớp tráng phủ của ống kính là phản UV nên ko rõ bao nhiêu % ánh sáng của UVpro là lọt vào hoặc bị phản ra

nên mình nghĩ

dù là hàng Đức nhưng chưa chắc sản phẩm đã thực sự hiệu quả, chủ yếu là cty lớn nên marketing nó hơn

hiệu quả chắc ở tầm 50%-60%

dù gì thì nếu ko bảo quản thì 6 tháng là mốc lên, phần vì nước ta là nhiệt đới ẩm, độ ẩm > 90% nên khoản ống kính hơi bị mệt, sang các nước có ẩm thấp, thời tiết dễ chịu, sạch sẽ thì chắc cái UVpro sẽ đạt 70-80% hiệu quả
up. còn bác nào có cao kiến góp ý hộ em với
Mấy Bác ra mua cái bóng đèn uv chiếu tia uvc ở ngoài tiệm thiết bị y tế. Mua cái chuôi đèn. Đấu vào. Công tắc hay phích cắm tự chế. Rồi dùng cái giấy bìa cac tông cuộn tròn hình ống sao cho vừa đường kính len. Rồi đút đèn vào, lấy băng keo điện quấn lại cho kín ở đầu chuôi đèn vs bìa. Sau đó cắm vào len và bật đèn trong 1 phút. Thì nấm mốc chết hết. Cái này dể ẹt. Ai đã từng chơi thủy sịn thì biết. Bị nấm tóc, nấm mốc, nấm đen, kính thưa các bác nấm trong hồ. Mua cái đèn uv cực tím về bật chíu vô hồ 1 thời gian thì nấm chết hết sạch, nước trong trẻo lại ngay. Tự chế chỉ có vài chục ngàn. Khi xài có 1 lần 1 tháng. Việc gì bỏ ra bài triệu đi mua cái cục nhỏ xíu mà công nghệ như nhau chỉ khác đẹp mã thôi. Đi ra đường đẹp mã thì chơi sao cũng được, còn ở nhà thì hiệu quả, rẻ tiền giết chết đẹp mã. Em là ma mới nhưng kinh nghiệm đầy mình về kiến thức khoa học ạ. Xin hết.
LeTranHuyVu
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Adgroup Tiệm cá cảnh có bán đèn uvc này không bác. Hay phải ra mấy tiệm dụng cụ y tế. Có loại bóng nào nhỏ gọn không bác và thực sự nó có hiệu quả để chống nấm mốc ko?
LeTranHuyVu
ĐẠI BÀNG
4 năm
Update kết quả nào bạn ơi. Mình cũng đang quan tâm đến vấn đề dùng đèn uv để bảo quản lens cho khỏi nấm mốc
@LeTranHuyVu Vẫn bộ uv pro và hộp bạn ạ. Chưa mốc rễ gì
LeTranHuyVu
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ViTieuBao86 ok thanks bác. Mình ko đủ tiền chơi uv pro nên đang dùng bóng đèn uv chế 1 bộ 😃
Bác xài thấy oke chứ, có ảnh hưởng chất lượng quang học ống kính ko ạ
@RickxNguyen tia UV thì ảnh hưởng gì đến quang học đâu bác? Bác mang lens phơi ra mặt trời cũng là chiếu UV vào rồi vì mặt trời cũng là nguồn UV còn gì?
ThienLypt
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bộ UV đơn thuần khử nấm mốc tồn động trong không khí ẩm có tác động vào bên trong ống kính. Nếu bạn có dùng hộp chống ẩm thì không nhất thiết sử dụng 1tháng 1lần.
Bộ UV náy không tác động đến sensor máy ảnh hoặc lớp tráng phủ ống kính. Bạn cứ yên tâm dùng.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019