Sử dụng điện thoại hoặc tai nghe khi đi xe có thể bị phạt tới 2 triệu đồng

su béo béo
3/1/2020 7:7Phản hồi: 642
Sử dụng điện thoại hoặc tai nghe khi đi xe có thể bị phạt tới 2 triệu đồng
Bắt đầu từ tết Tây năm 2020, với việc ban hành nghị định 100/2019 mới, có rất nhiều mức phạt đã được thay đổi. Ngoài việc tăng mức phạt cùa lỗi có nồng độ cồn trong người, bây giờ mức phạt cho việc mang tai nghe và sử dụng điện thoại cũng được tăng lên từ 2 đến 4 lần. Ở nghị định 46/2016, mức phạt cho việc sử dụng tai nghe hoặc điện thoại trên đường là 600 - 800 nghìn đồng. Tuy nhiên ở nghị định 100/2019 có thay đổi một chút, cụ thể:
  • Sử dụng thiết bị âm thanh hoặc điện thoại khi đang chạy xe phạt 600.000 - 1.000.000 đồng.
  • Dùng một tay để sử dụng điện thoại phạt 1.000.000 - 2.000.000 đồng.

Vậy nếu như người tham gia giao thông mắc phải 2 lỗi sử dụng điện thoại lẫn tai nghe mức phạt có thể lên đến 3.000.000 đồng. Mình thây rất nhiều anh em sử dụng tai nghe khi di chuyển ngoài đường, mình cũng đi làm xa hay mang tai nghe để phòng việc có người gọi mà không lấy điện thoại ra được. Chưa kể việc các anh em tài xế công nghệ cũng hay sử dụng điện thoại và tai nghe thường xuyên. Sử dụng điện thoại vừa chạy vừa coi Google Map là dính chưởng luôn...

Theo cá nhân mình thì việc sử dụng điện thoại khi đang chạy xe khá nguy hiểm. Chỉ cần mất tập trung một chút có thể sẽ gây ra những rủi ro mà không ai muốn. Anh em khi chạy xe ngoài đường nên hạn chế sử dụng tới điện thoai, nếu cần có thể tấp vào lề để sử dụng chứ đừng vừa chạy vừa bấm. Anh em thấy như thế nào về mức phạt này?

Còn mức phạt nồng độ cồn anh em có thể xem ở link: https://tinhte.vn/threads/tu-ngay-mai-uong-ruou-bia-khi-lai-xe-se-bi-phat-40-trieu-giam-bang-2-nam.3054099
642 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vừa chạy xe, vừa để điện thoại trên giá đỡ, vừa tra cứu và đi theo hướng dẫn của Google Maps có bị xem là vi phạm k?
dark_baron41
ĐẠI BÀNG
4 năm
@from team b with love Luật quy định phạt khi:
- Đối với đi ô tô - 4a)Dùng tay sử dụng điện thoại di động khi đang điều khiển xe chạy trên đường (dùng chân cầm máy nghe điện thoại chắc không sao)
- Đối với đi xe máy - 4h) Người đang điều khiển xe sử dụng ô (dù), điện thoại di động, thiết bị âm thanh, trừ thiết bị trợ thính. (Tức là cấm tất rồi mở ra xem map khi gắn trên xe cũng tính là sử dụng rồi)
naokyo
ĐẠI BÀNG
4 năm
@chanhdara Vậy ngoài cái vụ phạt "sử dụng" điện thoại, tai nghe. Phải phạt kèm lỗi "sử dụng xe máy khi đang lưu thông giao thông", vì nhìn đồng hồ contermet, hoặc nhìn nút công tắc :eek:
chanhdara
ĐẠI BÀNG
4 năm
@naokyo Sử dụng điện thoại đòi hỏi sự tập trung cao khi bạn nhìn điện thoại vì vậy nó ảnh hưởng đến việc lái xe dễ xảy ra tai nạn. Còn mặt đồng hồ công tơ mét thì chỉ liếc nhẹ là thấy rồi. Mấy cái công tắc cần gì nhìn vẫn thao tác được thôi.
@from team b with love Muốn biết chính xác các mức phạt mới theo nghị định 100 thì cài app iThong vào mà xem, tình cờ xem và tháy app rất hay, đặc biệt chức năng tìm bằng giọng nói
Từ giờ chắc fải bỏ thói quen này, mình hay đeo tai nghe mỗi khi lái xe 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@saothiensat999 Thì mình vẫn xài tai ko dây là Airpods nhưng ko đội mũ 3/4 nên dễ bị lộ nếu bị soi, cơ mà để an toàn chắc phải dần bỏ thói quen đeo tai nghe khi lái xe thiệt :p
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@saothiensat999 luật này có lâu rồi, chỉ tăng mức tiền lên thôi. thực tế lỗi này tính là tăng nặng cho các lỗi hay bị bắt như vượt đề đỏ, ko nón, lấn lane... bt đi đeo dây thòng lòng có bị bắt đâu, kể cả nghe đt
Ai29
ĐẠI BÀNG
4 năm
@darklight_vtp Phải nói là chưa bị bắt bạn nhé ! Mình đã từng bị nhắc vấn đề này rồi ! Nếu cảnh sát họ có camera quay lại được bạn đang xử dụng tai nghe gắn vào tai khi điều khiển thì vẫn bắt và lập viên bản bt 😃 !
@crazysexycool1981 Vậy thì đâu có sợ mấy chú hỏi thăm bạn
Anh em Grab, Be, GoViet, Vato vvv và vv khổ rồi
@Nam Air Đi đường thấy các Bác có tuổi nhìn chăm chăm vào con điện thoại cũng ớn lắm.
@ngokimphuc Cảm ơn bác, ....
@vuvuzezelala Ớn gì bác, mấy bác nữ mới ớn, dùng xe giữa đường nghe dt mà nói do có đt phải nghe, mấy lần xém tung rồi....
@duytungspkt Cái này chắc phải đầu tư con vespa 300 hpe supertech có tích hợp sẵn bản đồ, haha
khoac500
ĐẠI BÀNG
4 năm
Ủng hộ phạt. Đi xe t mà có điện thoại toàn tấp vào lề dừng lại để nghe.
@khoac500 khi điều khiển xe thì ko nghe đt luôn nha, tấp vào lề cũng ko nên, vừa tâm lý vội vàng tấp vào để nghe đt, vừa là mồi ngon cho bọn cướp giật
ubslum
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ViệtThương92 nên tìm hiểu kỹ trc khi phát biểu nhé, hiện giờ vẫn chưa có trường nào bị
@ubslum Chưa chứ ko phải là ko 😆) cuối năm ở các TP lớn như HN nó lập chuyên án 141 thì mặt tỉnh bơ nó cũng kéo vào kiểm tra, mang tiếng luật bảo hộ dân, thực tế là tăng tiền bỏ túi mấy thằng quan thôi
ubslum
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ViệtThương92 nếu thật sự bạn ăn trái cây và bị XỬ PHẠT, bạn có quyền kiện luôn cả cái luật pháp hiện tại luôn nhé, vì nếu bạn nói chỉ ăn trái cây thôi thì cs sẽ cho thử máu để xác định chính xác, chứ ko có chuyện làm bậy mà xử phạt
Mua con airpod để đeo khi lái xe mà vậy r bỏ con tai nghe mới mua hả ta
laobantien
TÍCH CỰC
4 năm
@hadryan Có cuộc gọi đến dùng siri trả lời như nào bạn chỉ mình cái
laobantien
TÍCH CỰC
4 năm
@hadryan Cái này là auto chứ có phải dùng siri đâu nhỉ,gà mà chém tưởng pro lắm
xyzmen
CAO CẤP
4 năm
Có cuộc gọi thì tấp xe vô lề mà nghe. Còn tin nhắn thì kệ nó. Nhắn tin thì chắc là không có gì gấp.
Jinnie KTL
TÍCH CỰC
4 năm
@Hoang_HaoMinh 😆) sao lại là thiết bị âm thanh. Còi là thiết bị cảnh báo để hạn chế va chạm hay tai nạn, còn thiết bị âm thanh trên gây cản trở việc nhận biết tính hiệu cảnh báo nên gây nguy hiểm => cấm
tinhnd
TÍCH CỰC
4 năm
@Hoang_HaoMinh Còi là trang bị cần thiết, thiết yếu của xe, ko tính là thiết bị âm thanh trong trường hợp này đâu bác.
Shine.shin
TÍCH CỰC
4 năm
@tinhnd Còi là thước đo sự ý thức về văn hoá khi giao thông ở từng nước. Ng có ý thức biết chạy thì chẳng bao giờ phải bấm và để ng khác phải bấm mình.
Mình thấy cái còi là thứ vô dụg nhất trên xe thì đúng hơn để cho mấy đứa đứng sau chờ đèn đỏ chưa hết mà bấm thôi
tinhnd
TÍCH CỰC
4 năm
@Shine.shin Chính xác rồi bác. Nó là trang bị cần có trên bất kỳ 1 chiếc xe nào, để sử dụng vào những lúc cần thiết. Còn việc sử dụng nó là văn hóa của mỗi người cầm lái. Bản thân cái còi không có ý thức mà bác.
Mod này đã được khai sáng rồi, chúc mừng em.
Nhớ cách đây không lâu còn lôm côm tạo chủ đề xàm thôi rồi 😁

https://tinhte.vn/threads/anh-em-co-hay-mang-tai-nghe-luc-chay-xe-may-khong.3009419/#post-54667344
MOD thiếu hiểu biết/chưa nghiên cứu kỹ làm ơn đừng đăng bài
Luật nào quy định đi xe máy sử dụng điện thoại bằng 1 tay phạt tiền 1.000.000-2.000.000 vậy? dẫn ra giùm cái
kết luận cái câu chuối không thể tả
"Vậy nếu như người tham gia giao thông mắc phải 2 lỗi sử dụng điện thoại lẫn tai nghe mức phạt có thể lên đến 3.000.000 đồng"

Mức phạt 600-1000k là quy định chung cho sử dụng điện thoại hoặc sử dụng thiết bị âm thanh rồi nhé. Dùng tay kia là áp dụng đối với xe ô tô!
Tookies
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ngokimphuc Lạc hậu rồi thím
@su béo béo Bác tuyên truyền khuyến khích trái pháp luật,phải phạt.:D
@Tookies mời thím phản biện? luật tôi đưa ra là nghị định 100 vừa mới ban hành ngày 30/12?
Vuggy17
ĐẠI BÀNG
4 năm
Dân mù đường hiện cưc buồn
Vuggy17
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Đình.Bảo Vậy thôi chứ em cũng đâu có dám vừa đi vừa dùng đâu, đâm phải người khác lại khổ
leminhchuoi
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Đình.Bảo Lần sau cứ trả vờ ko phanh kịp..húc cho một phát vào đít...
ngole88
TÍCH CỰC
4 năm
@Đình.Bảo mình cũng mù đường nên hay đeo tai nghe để googlemaps nó chỉ đường.
Giờ cấm đeo tai nghe thì hơi cực.
LinhVN1807
TÍCH CỰC
4 năm
@Vuggy17 Xem gg map ở nhà , Screenshot và kết hợp hỏi đường 😃
qua2007
TÍCH CỰC
4 năm
grab hay gắn bản đồ lên tay gần kính
@qua2007 Khả năng nhiều e sinh viên bỏ grap nếu tình hình CSGT xắp tới làm gắt
mrt1212
ĐẠI BÀNG
4 năm
Gắn thêm cục loa ở xe
Phạt nặng quá, thực hiện nghiêm thôi.
Sợ nhất mấy bà cô đi lead nặng lại còn vừa nghe đt vừa lái bằng 1 tay
m thì không thích phạt, chỉ muốn đấm vào mặt, đập nát xe mấy đứa như vầy thôi, bao gồm cả bọn vừa đi vừa dàn hàng nói chuyện, vừa gây kẹt xe, làm phiền thiên hạ, bóp còi thì cứ làm lơ, bóp nhiều thì quay lại chửi 😃 dòng thứ ngu
YABO
TÍCH CỰC
4 năm
@tyller end Cực kì ghét cái bọn này, 1 tay thì bấm còn mắt thì dán vào màn hình lạng qa lạng lại, bộ nó tấp vào lề nghe đt thì nó chết hay sao.
@Yas chuẩn luôn, thích nói thì tấp luôn vào lề nói cho đã, nhưng không
leminhchuoi
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Yas Cứ trả vờ ko để ý,cũng ko phanh kịp rồi húc đít nó..
YABO
TÍCH CỰC
4 năm
@leminhchuoi Húc đít nó thì mình lỗi đó bạn, không giữ đc khoảng cách an toàn.
bangtoto
TÍCH CỰC
4 năm
Mua mũ fullface mà đội,
bangtoto
TÍCH CỰC
4 năm
@quochieuvnnet Nếu bạn đeo tai TW thì khi cởi mũ cởi cả tai thì nó cũng k biết được
@Lexuancuong95 bạn bị lỗi gì thì lỗi làm gì công an bắt bạn bỏ mũ ra đc đâu. họ chỉ yêu cầu bỏ khẩu trang và mắt kính, nón fullface thì mở kính ra là đc, k cần bỏ mũ. trừ khi bác gặp chốt 141 họ kiểm tra hành chính với phải bỏ thôi
@bangtoto Mai mốt sửa luật chỉ cho đội mũ 1/2
@RF Hiến Nguyễn Nghi ngờ bạn sử dụng tai nghe thì bạn phải cởi mũ ra để kiểm tra thôi ạ.
ntnam1972
TÍCH CỰC
4 năm
Đeo 1 bên tai cũng ko dc luôn hả trời?
@ntnam1972 Cũng không 😁
vviettan
TÍCH CỰC
4 năm
@ntnam1972 Mình toàn đeo 1 bên
websa080
ĐẠI BÀNG
4 năm
Handsfree thì sao. Cái luật này hơi lỗi
chikahou
ĐẠI BÀNG
4 năm
@websa080 Bên Sing vẫn lái xe, đeo tai nghe 1 bên bình thường, miễn đừng động đến cái đt. Mà đeo tai nghe không có nghĩa là sử dụng tai nghe, nếu nói đeo tai nghe là sử dụng tai nghe thì để điện thoại trong túi quần cũng là sử dụng điện thoại, tuýt còi xuống lại cãi nhau thôi. Luật chưa chặt.
longt61
TÍCH CỰC
4 năm
@chikahou Nói thế nó vô cùng nhưng cũng ko hợp lý. Bởi lẽ tai nghe làm ra để dành cho tai, bác đeo vào tai thì dùng hay ko cũng như nhau. Nếu ko dùng thì tháo hẳn ra, gắn vô làm chi để cãi nhau. Điện thoại làm ra là để mắt nhìn , tay bấm, tai nghe miệng nói. Bỏ trong túi quần thì các cơ quan này đâu có tiếp cận hoặc làm phân tâm mà cãi cùn là sử dụng.
Còn vụ luật chưa chặt thì đúng, vì đã là luật thì phải rõ ràng, quy định thế nào là sử dụng, trường hợp nào đúng, trường hợp nào sai. Chứ luật của mình thường chỉ nêu khái niệm, nhưng ko định nghĩa rõ ràng nên có thể cãi cùn và làm tiền được.
websa080
ĐẠI BÀNG
4 năm
@nguyenmanh287 Bạn có tìm hiểu kỹ ko. Trên thế giới các nước ra luật cấm sử dụng điện thoại . Chứ ko cấm handsfree . Handsfree sinh ra để bù đắp cho việc nghe và gọi khi lái xe vì chỉ nghe 1 bên . Đỡ mất tập trung lái . Nhưng luật ra lại gi chung chung là cấm sử dụng dt và tai nghe. Như thế thật vô lý vì có 1 số công việc đặc thù ngt vẫn cần điều khiển xe và nghe trả lời dt công việc...
chikahou
ĐẠI BÀNG
4 năm
@longt61 Đúng thế, nhưng chẳng có luật nào cấm việc đeo tai nghe vào để cho vui, để cho đẹp, thậm chí để...sỹ diện. Mình biết rõ ràng đeo vào cho vui là không hợp lý, nhưng luật ko cấm nên hoàn toàn có thể cãi. Luật này mình nghĩ vẫn nên làm cho chặt chẽ hơn.
Xperios
TÍCH CỰC
4 năm
Như này thì dân chạy ship chết hết
craven301
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Quang Minh jr Chuẩn bác ạ
@Xperios Luật làm ra là để lách mà.
@Xperios Dân chuyên ship và dân bưu điện họ nhớ từng địa chỉ nhà luôn , có thể nói là thổ địa luôn ấy . Dân ship mà hay móc điện thoại ra xem map chắc là mấy anh văn phòng chạy kiếm thêm .
bitut2010
TÍCH CỰC
4 năm
@Xperios phạt mình thấy là đúng mà. muốn dùng tấp vào lề. đàng này vừa chạy vừa dùng dễ gây tai nạn
AGE-FX
CAO CẤP
4 năm
Ít mak. Bên e phạt 1k, treo bằng 3n. Luật ms ra vào 01/01 vừa rồi😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019