Sử dụng mặt đồng hồ Apple Watch để theo dõi thông tin thời tiết và môi trường

30/9/2019 1:14Phản hồi: 136
Sử dụng mặt đồng hồ Apple Watch để theo dõi thông tin thời tiết và môi trường
Apple Watch có rất nhiều mặt đồng hồ không những đẹp và còn hữu ích. Bằng cách tích hợp các complication (ứng dụng theo dõi thông tin trên mặt đồng hồ), Apple Watch giúp người dùng theo dõi được nhiều thông tin cùng một lúc ngay trên mặt đồng hồ. Trong bài viết này mình xin chia sẻ cho anh em cách tận dụng các mặt đồng hồ của Apple Watch để theo dõi thông tin thời tiết, môi trường để có sự chuẩn bị tốt nhất trước khi ra đường.

Hiện nay Apple Watch có những complication chính chủ giúp theo dõi thông tin thời tiết và môi trường sau:

• AQI (Air Quality Index): Chỉ số chất lượng không khí (chưa hiển thị thông tin ở Việt Nam)
  • UV Index: Chỉ số tử ngoại (cường độ bức xạ tử ngoại từ mặt trời). Chỉ số này cảnh báo mức nguy hại của tia tử ngoại từ mặt trời. Nếu ở mức cảnh báo thì các bạn nên mặc áo khoác khi đi ra ngoài
  • Weather Temperature: Nhiệt độ thời tiết ngoài trời
  • Noise: Chỉ số tiếng ồn xung quanh theo thời gian thực. Ở mức xanh lá cây là an toàn, mức vàng thì chúng ta nên đi ra chỗ khác hoặc đeo tai nghe chống ồn
  • Weather Condition: Điều kiện thời tiết ngoài trời (sắp nắng hay mưa đều được dự báo khá chính xác)
  • Rain: Khả năng trời mưa được dự báo mỗi tiếng một lần
  • Sunrise/Sunset: Thời điểm mặt trời mọc và mặt trời lặn
  • Ngoài những complication chính chủ này thì cũng có rất nhiều phần mềm khác được Apple chấp thuận cho hiển thị trên mặt đồng hồ của Apple Watch. Hiện mình đang dùng phần mềm Air Visual để theo dõi chất lượng không khí vì compicaton AQI không hiển thị thông tin ở Việt Nam
Mỗi complication còn là một phím tắt để chúng ta truy cập nhanh đến ứng dụng đó. Khi mở ứng dụng thì người dùng sẽ được giải thích chi tiết hơn về chỉ số đang ở mức nào, có nguy hại hay không và cần làm gì để bảo vệ bản thân khi ra đường.

Chi tiết khi bấm vào 4 complication mà mình hay dùng: UVI; Airvisual; Noise và Rain

Các mặt đồng hồ cho phép hiển thị nhiều complication cùng lúc để theo dõi thông tin như: Infograph; Infograph Modular; Meridian; Modular; Modular Compact và Solar Dial

Infograph; Infograph Modular; Meridian; Modular; Modular Compact và Solar Dial là những mặt dễ quan sát

Những mặt đồng hồ còn lại vẫn cho phép người dùng thêm một hoặc hai complication, các bạn vẫn có thể tận dụng để thêm những chỉ số cần theo dõi. Trên đây mình chỉ liệt kê những mặt đồng hồ hiển thị được nhiều thông tin và rõ ràng nhất mà thôi. Lưu ý một chút là có một số mặt đồng hồ chỉ có trên Series 4 và 5.

Cách để chỉnh hiển thị những thông số này lên mặt đồng hồ:

1. Thao tác trực tiếp trên mặt đồng hồ

• Force touch (nhấn hơi mạnh vào mặt Apple Watch) để vào trình thay đổi mặt
  • Vuốt qua trái đến cuối, bấm dấu + để thêm mặt đồng hồ mong muốn
  • Chọn complication mong muốn hiển thị cho từng khu vực

2. Thao tác từ điện thoại (mình khuyến khích các bạn làm theo cách này để nhanh hơn):

• Vào phần mềm Watch trên Apple Watch
  • Chọn thẻ Bộ sưu tập mặt đồng hồ (Face Gallery)
  • Chọn mặt đồng hồ mong muốn
  • Chọn complication mong muốn hiển thị cho từng khu vực
Những ngày qua Sài Gòn và Hà Nội đang trải qua những ngày cực kỳ ô nhiễm, bên cạnh đó thì thời tiết mưa nắng cũng khá thất thường, hy vọng việc theo dõi thông tin trên mặt Apple Watch sẽ giúp các bạn chủ động về trang thiết bị tốt hơn trước khi ra đường.

Xin lỗi các bạn về việc mình dùng chữ "Complication" xuyên suốt trong bài vì mình không tìm được từ dịch tiếng Việt sát nghĩa. Apple dịch là "Tổ hợp" nhưng mình thấy không đúng lắm. Anh em nào có từ dịch ngon thì góp ý cho mình với nhé, xin cám ơn.
136 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

minhduyy
ĐẠI BÀNG
5 năm
sao của mình series 3 không có những mặt đó ta 😔
ruantinghe91
ĐẠI BÀNG
5 năm
@minhduy2207 mặt đó là độc quyền của serries 4
@minhduy2207 Hình như vậy đó . Mình cũng s3 ko có mặt đó
NghiaLN
ĐẠI BÀNG
5 năm
@minhduy2207 Thiết kế những mặt này độc quyền dành cho S4 trở lên nhé bạn.
Theo dõi chất lượng kkk coi chừng bị cấm sử dụng nha Apple
@zeroabs Giờ nhận mỗi dữ liệu của tt khí tượng thủy văn thì lại "khách quan" với "chính xác" nhỉ 😁:D. Cứ chấm 1* là chất lượng kk cỉa thiện ngay chứ gì =)))
@maidng Mạng của mình không lo đi tin 1thằng thầy giáo bò đỏ.haha.
@hallobamboo Nay mai t report cả lò nhà Apple để khỏi bán ở VN - Tổng đàn bò đỏ said
peterh
CAO CẤP
5 năm
@Híu Mụp *xàm.
Hay và hữu ích . Mình đang đợi serie 5 nó "đứng" giá và pin thế nào là mua liền . Heheheheheheh
@pond1597 mua rồi hãy khoe. sắp mua mà cũng mang lên khoe. đúng là ị fan
@nguyenmanh287 Mua cũng chả cần khoe . Vì bây giờ nó đi xe RR còn lừa đảo nữa mà há chi cái đồng hồ này . Ị Fan là cái gì vậy ? Người ta viết cho các mem I fan hay người dùng nó còn không có nhu cầu thì bạn trút vào tui mần răng ? :rolleyes:Hahahahahahah
@nguyenmanh287 😆
Nhiều thông tin ghê
@Hiếu_Sad những thông tin này chẳng để ý làm gì.1 xem lần là bỏ. sài rồi thì thấy mấy cái cần thiết như thông tin pin-nhiệt độ-ngày-nhịp tim,bước đi mới là cái cần theo dõi nhất.
htran282
TÍCH CỰC
5 năm
Mình chỉnh ảnh bìa chút xíu 4795428_cover_tinhte_apple_watch_face.jpg
@htran282 Quan tâm mưa thôi, chứ mây thì kệ nó. Còn mây mưa thì chưa biết 😃
@htran282 Vãi cả khả năng "mây mưa" dự đoán để mang theo ba con sói chăng. 😁
@NDC9057 Mưa là hiện tượng của thời tiết. Còn "mây mưa" là hiện tượng của con người gây ra bao gồm 1 đực và 1 cái gây ra :rolleyes:. Mưa thì bận áo mưa xong. Còn "mây mưa" đã xảy ra thì thường long trời lỡ đất và thường kết thúc ở .......bịnh viện với nhiều nguyên nhân gây ra như dao , gậy hay axit ........ 😁:D:DHeheheheheh
James Draky
ĐẠI BÀNG
5 năm
Aw tuyệt thật. Nhưng ko biết nó kết nối được với android ko nhỉ? Vì đang muốn chuyển qua android dùng.
phongkute
ĐẠI BÀNG
5 năm
@James Draky Không connect được với Android đâu bạn, muốn xài thì nghía quá các hãng khác thôi
MustDie
TÍCH CỰC
5 năm
@kixx chỉ là apple cố tình làm thế để người dùng ngày càng bó buộc vào hệ sinh thái apple, chứ samsung watch vẫn ghép được với iPhone đấy thôi.
@James Draky Chắc ko có điều đó rồi. Mà sang SW cũng có nhiều cái để lựa chọn, cũng hiển thị đủ thứ trên mặt đồng hồ và có thể tùy biến mặt nhiều nữa.
thien.lafc
TÍCH CỰC
5 năm
@James Draky IOS bắt tay Android, kg xảy ra rồi bạn
Aw đi vs ad là phế vật bạn ah😃
@xuantruong1992 Đọc kỹ đi, vì có ng bảo aw ko dùng dc vs ad, nhưng rõ ràng là dùng dc, tôi nói sai chỗ nào, cho nhận cuộc gọi vs text là may rồi đấy, vậy mà cũng vào cãi dc😃
@maidng Uả, thế ko phải là 2 cái nó xài dc vs nhau ah, có ng bảo nó ko dùng dc, tôi cm là nó vẫn dùng dc đấy chứ, thế còn ko chịu, thua. Thì chú bảo tôi thờ, tôi đâu có chối, phải có j cm ko bảo tôi phét, sống sao cho hợp ý chú😃
@Barbatos Dốt thế. Đã nói đừng có gắn sim vô android coi aw nó có gọi & nhắn tin được k. Rõ ràng nó hoạt động độc lập đấy thôi 😃
Ăn gì ngờ u lâu dốt bền vậy 😁
@maidng đọc kỹ cái hd trên của tôi, đã nói phải có 1 con aw cellular mà, đọc k0 đọc, lo cào phím còn chê ng khác dốt, coi lại mình nhé😃
Ôi lại Airvisual 😁:D:D:D
@Barbatos Nếu nói ng Việt Nam thì chưa chính xác bác ơi, ở đây chính xác hơn là đám bò đỏ bị một thằng thợ dạy bò đỏ dắt mũi đi report chứ ng thông minh ai lại đi làm ba chuyện nhảm nhí thế 😃
@thongphan1989 Red Bull thì sống theo bầy đàn chứ có ngộ ra được gì đâu.
@Barbatos Bữa giờ ko cài
Sáng mới bít nên cài để vote 5* cho nó rồi xóa 15704243688268713426805783155276.jpg
@thongphan1989 Dân ngoài vĩ tuyến 17 mà..sống trong hang riết quen rồi nên thôi kệ
ducnsh
CAO CẤP
5 năm
Từ sr3 trở xuống hơi thiệt thòi vì không vó mặt này 😔
teppi020387
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hoangtungst Mặt bên SR3 ít quá nhỉ..chả có mấy
aka KiCHiK
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cái đồng hồ chục củ mà không có mấy cái đó thì để chưng tủ à?
Cái này cũng thành 1 topic lên đầu trang được, đói bài thì post link thời sự đi bác ơi
Chất lượng không khí HN tuyệt vời rồi nhé ae. Chúc mừng ae HN đã có được chỉ số AQI thấp nhờ vài cú report 😁
@maidng Được hút thuốc khỏi cần châm thuốc =))
mau12
ĐẠI BÀNG
5 năm
Apple ID bên US nên vẫn nhận thông báo từ AirVisual mỗi ngày.
hết chỗ hiển thị pin 😁
@dungnthbb Hiển thị pin nó là số 92 ở goc 6h đó,hoặc vuốt ở dưới lên cũng đc mà
@dungnthbb Dùng đồ côg nghệ xem % pin nó tù lắm bạn. Rảnh rỗi quăng lên dock sạc rồi đi ngoài đường thì đeo lên thôi.
0888800882
ĐẠI BÀNG
5 năm
Theo dõi để biết thôi.
Nó report cho gỡ hết app môi trường rồi còn đâu mà chỉ số ô nhiễm nữa ? :p
@John Chris Ngày xưa cũng y như thằng bụng phệ xuống tắm biển Hà Tĩnh vậy...tắm xong biển hết ô nhiễm. Haha
@John Chris người VN chỉ cần quan tâm VN nằm trop top nước hạnh fuck nhất là đc rồi, dăm ba cái ô nhiễm vớ vẩn quan tâm làm gì
@lekhanhtrung123 Mà lạ là vì sao người dùng lại report cái app đó chứ ? Nếu mình bọn chính phủ thì không thể đủ số lượng report và đánh giá 1 sao được đủ nhiều được. Chắc chắn phải có số đông dân chúng nó mới đến mức gỡ app xuống khỏi kho ứng dụng cả CHplay và Appstore.
@iPhonecafe người dùng report sau khi có ông chuyên gia gì đấy nói số liệu của air visual là không chính xác, theo t nghĩ đây k phải là trùng hợp, mà kể cả mấy người report kia là ý định của họ (k bị ai tác động) thì cũng k thể thay đổi đc thực trạng ô nhiễm tại HN và TPHCM đc

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019