Sử dụng pin và sạc Macbook hợp lý

vegastar
15/3/2009 13:49Phản hồi: 726
726 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nhim.skinny
ĐẠI BÀNG
10 năm
các bác cho em hỏi là macbook pro md101 có tình trạng như sau : lúc em mới mua về thì sạc pin lên đến 100% đc , sau đó e vừa dùng vừa cắm sạc thì pin vẫn là 100% , sau đó e rút sạc ra và để qua 1 đêm thì sáng hsau thấy còn 96% và cắm sạc vào thì chỗ pin hiện hình giắc sạc báo đầy và ko lên đc 100% nữa , trước e cũng bị như này và mang đi đổi sang con mới là con đang sử dụng( vì chỗ quen nên đổi đc ngay) các bác có biết hiện tương này là sao ko nhỉ , em nghĩ ko phải do lỗi máy vì ko thể nào có chuyện đổi sang con thứ 2 mà vẫn bị lỗi này đc 😔
pqd_bk
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nhim.skinny dưới 95 nó mới sạc mà bạn, mà bạn để qua đêm ko cắm sạc để làm gì, máy mac dù có tắt đi nó vẫn tiêu thụ một lượng điện nhất định đấy.
nhim.skinny
ĐẠI BÀNG
10 năm
@pqd_bk vâng e cam ơn bác , vì em thấy lạ 1 cái là 96% nó lại hiện cái giắc sạc báo đầy , e tưởng máy bị sao , và 1 thắc mắc nữa e muốn hỏi là mac thì nên gập máy xuống khi không dùng nữa hay là shutdown đi thì cái nào tốt hơn , gập máy xuống thì khi muốn dùng mở lên là dùng đc luôn còn shutdown thì phải chờ 1 lúc để khởi động ( còn anh mình ở ishop thì khuyên là gập máy xuống sẽ tốt hơn vì khi máy gập xuống thì coi như là tắt rồi , còn shutdown thì ổ cứng phải khởi động nhiều lần cũng ko tốt )
pqd_bk
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nhim.skinny À khi nào bạn ko xài độ 2 3 hôm thì tắt đi , còn ngày nào cũng dùng thì ko cần tắt đâu bạn ạ. Tớ chắc độ 2-3 tuần mới tắt máy một lần 😁
lacoste84
ĐẠI BÀNG
10 năm
Thường là khi pin tụt dưới 95% thì cắm sạc vào mới hiện đèn vàng báo hiệu đang sạc.

Do đó, bạn cứ cắm sạc sử dụng bình thường tới khi nó tụt xuống còn 95% thì nó sẽ lại tự động sạc đầy lên 100% (đèn xanh)

Còn nếu bác sử dụng pin đến khi còn 10% mới cắm sạc thì nó sẽ báo đèn vàng cho tới khi đầy 100% mới chuyển sang đèn xanh

Cơ chế của nó là như vậy
lacoste84
ĐẠI BÀNG
10 năm
Nếu không dùng máy trong khoảng tối thiểu là 5 tiếng thì nên shut down, còn không thì bạn cứ gập máy xuống cho nó sleep là được rồi.

Và tất nhiên trong lúc sleep thì máy nó vẫn phải sử dụng 1 lượng điện năng nhất định để duy trì hoạt động của 1 số thiết bị bên trong
nhim.skinny
ĐẠI BÀNG
10 năm
😁 cảm ơn 2 bạn lacoste84 và pqd_bk nhé :D
các bác cho em hỏi sao e lên 10.9 thì khi pin dưới 20% sao nó không la màu đỏ nữa nhỉ.nó vẫn giống mầu của trên 20% là do cái gì đấy ạ

gửi từ viên gạch mộc của em.
của e ntn là sao ạ
Ảnh chụp Màn hình 2013-10-31 lúc 23.00.39.png
Mình dùng vừa điện vừa pin vô tư ...thích lúc nào ,tiện cái gì thì xài cái đó.Dùng nguồn điện hoài mà ko dùng pin cũng ko được vì vừa rồi tháo xác1 cục pin của Macbook Air bị hư 1 Cell ra, xạc đầy 3 Cell còn lại thì vẫn còn tốt.Vứt đó vài ngày sau nhìn lại thấy pin tự nhiên phồng căng lên.ko hiểu vì sao....Nối bóng đèn vào xả hết thì pin xẹp xuống....
Vì vậy nên ko việc gì phải sợ cycle tăng lên mà ko dám dùng nguồn Pin...Đến 1 ngày tự nhiên Pin phồng lên ko bấm chuột được thì đúng là xui vì đã có nhiều trường hợp máy bị phồng pin mà ko hiểu vì sao.Dùng hài hoà là tốt nhất
sao thấy mấy bác máy cũng xài 1 time rồi mà condition good trong khi em mới mua mà condition normal là sao ạ ?

Battery Information:

Model Information:
Serial Number😁863391T42JFC175Y
Manufacturer:SMP
Device Name:bq20z451
Pack Lot Code:0
PCB Lot Code:0
Firmware Version:702
Hardware Revision:3
Cell Revision:379
Charge Information:
Charge Remaining (mAh):3007
Fully Charged:No
Charging:No
Full Charge Capacity (mAh):6537
Health Information:
Cycle Count:3
Condition:Normal
Battery Installed:Yes
Amperage (mA):-456

Voltage (mV):11414
Tình hình là em mới mua em MD101 thì trong ba lần sạc đầu tiên thì như thế nào, các bác giúp em với.

Bác sạc sao mà pro vậy chỉ em với😔
pqd_bk
ĐẠI BÀNG
10 năm
em viết ở bên trên ấy , bác xem thì rõ. Đơn giản và dễ nhớ nhất đó là, nên dùng pin (rút sạc ra ) 1 tuần một lần. Tối thiểu 2 tuần một lần , còn việc xài kiệt pin thì tầm 2 đến 3 tháng bạn xài kiệt pin, sau đó để như vậy khoảng 5 tiếng rồi cắp sạc lại dùng như bình thường
@pqd_bk Bác ơi cho em hỏi là khi đi ngủ hay đi đâu ra ngoài lâu thì có nên shutdown mac hay sleep và khi shutdown thì có nên rút sạc ra khỏi mac ạ.
pqd_bk
ĐẠI BÀNG
10 năm
@thang18191 à thường là sleep thôi, và ko cần phải rút sạc đâu bạn ạ.
Chia sẽ rất hữu ích đó bạn
gta290975
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình dùng MC700, bữa trưoc lên Macverik thấy pin bị service buồn hết nói. Sau đó bẵng đi vài tuần thấy quay lại normal, 😃. Hok hiểu luôn.

Đơn giản và tinh tế là thời trang cho các ladies
https://www.facebook.com/chez.Lynh
hieutron
TÍCH CỰC
10 năm
Em là em thích máy nào hao hao Pin một chút chạy mới ngoan, giống mấy dòng xe xin ấy em nào chẳng hao xăng. "Một đời ta muôn vàn đời nó" mà.
Chỉ có dùng win trên mac là hao pin và nóng mấy
Lên cho anh em chém gió chơi @_@ mới đầu cũng tưởng quả pin của em bị hư, hóa ra cũng có nhiều bác cắm điện vào đít nhiều nên mông em nó to ra
@cuxeinfo
Úi giời ạ...bác dùng gần 3 năm mà mới sạc có 10 lầ thôi á....có một sự chém gió không hề nhẹ ở đây ....;D
máy này em mua lại bác ah, nhưng từ khi mua về vẫn tuân thủ công thức của bác chủ cũ là cắm đít mọi lúc mọi nơi nên dung lượng pin nó cự ngày một tăng lên. tầm 1 tháng discharge 1 lần em nó vẫn gánh đủ 6 tiếng on battery 😁
theo mình thấy pin macbook thì cứ dùng thoải mái , 2 tuần xả pin 1 lần
theo mình thấy pin macbook thì cứ dùng thoải mái , 2 tuần xả pin 1 lần
vubinhtan
ĐẠI BÀNG
10 năm
pin máy em như thế này có ổn ko các bác
máy Mac Air 2009

Battery Information:

Model Information:

Serial Number:W0020X1AD6EW

Manufacturer:SMP

Device name:bq20z951

Pack Lot Code:0000

PCB Lot Code:0000

Firmware Version:002a

Hardware Revision:0001

Cell Revision:0100

Charge Information:

Charge remaining (mAh):3822

Fully charged:Yes

Charging:No

Full charge capacity (mAh):4009

Health Information:

Cycle count:531

Condition:Replace Soon

Battery Installed:Yes

Amperage (mA):-1321

Voltage (mV):8019
máy của em mới đập hộp hôm qua:
Battery Information:
Model Information:
Serial Number:C01402607R4F90GAF
Manufacturer: DP
Device name: bq20z451
Pack Lot Code: 0
PCB Lot Code: 0
Firmware Version: 511
Hardware Revision: 000a
Cell Revision: 1198
Charge Information:
Charge remaining (mAh): 3559
Fully charged: No
Charging: No
Full charge capacity (mAh): 5261
Health Information:
Cycle count: 2
Condition: Normal
Battery Installed: Yes
Amperage (mA): -377
Voltage (mV): 7881

Có bình thường không các bác??
@songuyen11 Mới đập hộp thì ngon quá còn hỏi gì nữa bác?
@songuyen11 Mới đập hộp thì ngon quá còn hỏi gì nữa bác?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019