Sử dụng SSD trong ổ cứng lai HDD+SSD

chile7
22/4/2014 2:2Phản hồi: 8
Gửi mọi người,
Mình có đọc và tìm kiếm sơ về nguyên tắc hoạt động của ổ cứng lai.
Theo như thông tin mình đọc trên: http://www.tinviettien.vn/tin-tuc/4_707/o-cung-lai-hieu-nang-va-cach-thuc-hoat-dong.htm
Thì tức là ổ vùng SSD vẫn hoạt động, nhưng mình không được can thiệp vào.
Nhưng hiện tại bên máy mình, khi mở task manager, thì vùng SSD không hoạt động, có bạn nào biết là mình làm sai chỗ nào không?
Hay mình phải cài lại win thì vùng SSD mới hoạt động?

Xin mọi người giúp đỡ, vì mình chẳng biết thế nào nó mới hoạt động.
8 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Rongconvn
ĐẠI BÀNG
10 năm
hình như cái SSD đấy làm cache thôi thì phải
theo mình là bạn chưa kích hoạt vùng ổ SSD này ... hoặc không cho nó hiện diện ... vì vậy hãy chuột phải vào THIS PC > Manage ( win 8 & 8.1 ) để kiểm tra hoạt động của các phần cứng trên máy gồm cả ổ đĩa .
@linhyeuminh9392 Mình có vào đó xem rồi, nó hiển thị, nhưng ko hoạt động gì cả bạn ơi.
Bạn xem giúp mình ổ đĩa của mình có phải ổ lai hay không? Vấn đề này mình ko rành lắm. Do mình mua máy cũ nên chẳng biết nó là ổ lai hay là 2 ổ khác nhau....:-s
Là bạn quên không đặt tên cho ổ đĩa SSD hii hii ..( theo như hình ảnh của bạn )
Đĩa 0 gồm C D F G
Đĩa 1 chưa đặt tên hay định dạng , nói chung là bị ẩn .
Vâng và Ram 8 Gb :3
hãy chuột phải vào THIS PC > Manage
Xem ảnh nhé !
theo hình ổ SSD đã định dạng và đặt tên rồi ... nếu là máy bạn ấn tiếp [ add ] rồi lựa chọn tên ổ đĩa . Ví dụ :X :p :O gì gì đấy :rolleyes:
Ổ lai hay 2 ổ khác nhau thì máy vẫn nhận đầy đủ . Thường thì SSD của ổ lai có dung lượng bé hơn 32 Gb thường dùng để cài Win hay các tệp khởi động của win ... khởi động nhanh hơn .
@linhyeuminh9392 Hi bạn, nếu bạn đã rành về phần này thì chỉ giúp mình chút, 32G SSD chủ yếu là dùng để cho win chạy nhanh thôi, nếu giờ định dạng SSD thì lúc đó như 1 ổ lưu dữ liệu bình thường, đâu giúp win chạy nhanh đc đâu bạn.

Mục đích chính của mình là ổ cứng của mình có thể hỗ trợ win chạy nhanh đc ko? Nếu được thì phải cài lại win, hay chỉnh thế nào trên win hiện tại.
Một vấn đề nhỏ nữa là khi mà cài win trên SSD 32G thì chắc ko đủ nhỉ, vì còn vài chương trình cần hỗ trợ chạy cho nhanh nữa....:-s

Không biết mình nói bạn có hiểu ko, chỉ mong bạn giúp đỡ, cám ơn bạn nhìu lắm.
Bạn cài Win 8 cùng Driver Cho máy chiếm khoảng 20 Gb ( không có Update ) trên SSD .
Các chương trình khác bạn cài hết sang ổ HDD .
SSD nên để trống 1/3-1/4 dung lượng .
Cài lại Win cho an toàn vì di chuyển tệp hệ thống không cẩn thận là lỗi luôn . Kể cả khi Ghost cũng chỉ phù hợp cho một số dòng máy :rolleyes:
rkitvn
TÍCH CỰC
10 năm
(Đào mộ) Ổ cứng lai bao gồm hdd dung lượng lớn và một phân vùng ssd nhỏ, phân vùng này "không được định dạng để trở thành một ổ lưu trữ C, D hay E" mà nó luôn bị ẩn đi, bạn không có quyền tác động vào phân vùng này, tức là nó không được tạo ra để ban cài win hay app vào đó mà nó dựa trên tác vụ hàng ngày của bạn để "tự động sao chép" các trình điều khiển ứng dụng được truy cập thường xuyên vào đó theo kiểu khối dữ liệu (không phải là di chuyển toàn bộ ứng dụng đó sang ssd), giúp việc khởi chạy và xử lý nhanh hơn. Ví dụ bạn hay dùng Photohop thì bằng driver có sẵn trong Sshd, nó sẽ chuyển trình khởi động và xử lý tác vụ Photoshop vào phân vùng ẩn ssd để việc sử dụng app tối ưu hơn. Do vậy, đừng đụng chạm gì đến phân vùng ssd, đây là lựa chọn hợp lý nếu hầu bao eo hẹp hoặc không có ổ DVD để lắp thêm ổ cứng dung lượng lưu trữ cao. Còn trên des thì quất ssd với hdd riêng cho khỏe.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019