Sự hình thành vũ trụ - Giả thuyết bởi DuongHero

duonghero
6/9/2017 5:56Phản hồi: 1.195
1.195 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bản chất của những bước tiến lớn trong khoa học là đặt ra những câu hỏi mới, với những góc nhìn mới. Thông qua những chất vấn và giải thích, ta sẽ hoàn thiện nó. Em ủng hộ cách suy nghĩ của bác, và những chê bai với những hiểu biết giới hạn, dẫn chứng từ những góc nhìn cũ là không thích đáng đối với một "học thuyết mới". Nhưng mà em đọc bài của bác, thấy chưa giải quyét được những điều sau, những sự kiện đã được xác thực bằng thực nghiệm, hoặc được chấp nhận một cách rộng rãi trong vật lý hiện đại:

1. Vũ trụ giãn nở ngày càng nhanh.
Cái này bác google nhẹ nhàng là ra, và với quán tính với cả li tâm thì bác giải thích sao đây?

2. Các hạt cơ bản.
Trong Cơ học lượng tử, các hạt cơ bản thực chất chả có một định dạng gì cả, nó chỉ được miêu tả bằng 1 trường xác suất, trong đó bác có thể đo được sự xuất hiện của 1 hạt cơ bản bất kỳ, tại 1 điểm bất kỳ trong vũ trụ (ở bất kỳ khoảng cách nào), cái này gọi là sự liên đới lượng tử nếu em nhớ ko nhầm. Thế thì cái "màng năng lượng" của bác nó như nào?

3. Công thức
Một học thuyết dù gì cũng ko thể chỉ được công bố đơn giản bằng trí tưởng tượng, phải có các công thức bác ạ, vì nếu bác đọc về "đa vũ trụ" hay 1 vài thuyết mang tính triết học, tôn giáo thì bác cũng sẽ thấy nó tròn trịa đến mức đáng kinh ngạc, chỉ trong vài dòng diễn giải. Toán học là ngôn ngữ của vũ trụ, các công thức có thể miêu tả vô hạn chiều không gian, vô hạn phần tử vật chất và vô hạn hình thái tưởng tượng. Em thì cũng chỉ biết mấy phần toán cao cấp hồi học đại học thôi, cũng đủ để hiểu được hết thuyết tương đối, chứ mấy phần loằng ngoằng của lượng tử thì chịu chết, nhưng em biết các phương trình sẽ là điểm kết duy nhất có ý nghĩa đối với các học thuyết.

Điểm tích cực là em thấy mô hình của bác có nét tương đồng với những thứ em biết về "thuyết vạn vật" của Stephen Hawking, khi ông nghiên cứu những thông tin còn lại trên rìa lỗ đen khi các vật bị hút vào, giống định nghĩa của bác về không gian. Nhưng Ở đây em chỉ thấy bác đưa ra 1 mô hình tưởng tượng để giải quyết vài khúc mắc nho nhỏ trong khoa học "mà bác biết". Còn thế giới khoa học đã đi xa hơn rất rất nhiều bác ạ, những điểm kỳ dị, khó hiểu đã không còn đếm xuể nữa rồi.
Càng đi sâu, chúng ta càng gặp những điều không thể hiểu được và ta nên chấp nhận là có những điều chắc chắn chúng ta không thể hiểu được với mức độ trí tuệ và tiến hóa hiện tại của loài người.
Theo thiển ý của em, bác cứ bình tĩnh, tìm một công việc ưng ý để ổn định cuộc sống, đặt 1 kế hoạch nghiêm túc học toán và nghiên cứu sâu 1 vài chủ đề về vật lý hiện đại. Biết đâu dăm mười năm nữa bác sẽ là người thay đổi thế giới không chừng 😁
_tkn_
ĐẠI BÀNG
7 năm
Lúc đầu không đọc kỹ tiêu đề cứ tưởng nhà khoa học nào, hoá ra là bạn ấy đang tự sướng. Bài này mà cũng cho lên trang nhất thì chịu thua 🆒
LiveView
ĐẠI BÀNG
7 năm
Trễ rồi, thức dậy mà chạy Grab... !!! kkk
32tst
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình nghĩ là vũ trụ nó giãn ra tới 1 lúc nào đó rồi nó sẽ lại co lại, Lúc đó lực hút khủng khiếp sẽ hút hết các vật chất vào với nhau tới khi nó hút vào còn 1 điểm duy nhất. Điểm đó có năng lượng cực kỳ khủng khiếp và rồi lại nổ bùng ra 1 lần nữa.

Vũ trụ cứ tồn tại và lặp đi lặp lại cái chu trình đó.
Tra Hai Tru
ĐẠI BÀNG
7 năm
Tình trạng đang xấu đi, có lẽ đây là bài viết đầu tiên và sẽ là lần cuối.
Tra Hai Tru
ĐẠI BÀNG
7 năm
Tôi không nói chủ thớt điên khi đưa ra giả thuyết đó, để nó qua một bên, nhưng khi bạn đã được phép đăng bài, thì phải có tranh luận và giải thích, thay vì phải nói về cuộc đời bạn thế nào bắt đầu từ đâu, cuộc sống giỏi giang ra sau, tôi thấy giống như đang giới thiệu sách nói về cuộc đời bạn vậy, bạn không giữ được bình tĩnh khi tranh luận, cũng có vài câu rất khó nghe, thô tục, bạn có khả năng mắc bệnh về tâm lí.
Quá nhảm , thay vì lên đây cãi gân cổ , cố bảo vệ cái sai của mình , sao không mua vé xe ra Hà Nội hay gửi mail cho các nhà khoa học thế giới mà chứng minh đi.
Namlx91
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình không có hiểu biết về vũ trụ nhưng bạn định nghĩa "Ngân hà" là chuỗi các Thiên Hà là sai đó.
Trái Đất và Hệ Mặt Trời của chúng ta nằm trong 1 Thiên Hà.
Vì vào thời điểm trời quang mây tạnh, khi nhìn lên bầu trời chúng ta sẽ thấy mặt cắt ngang của Thiên Hà, trông như một dòng chảy của các ngôi sao bắt qua bầu trời, nên âu yếm gọi Thiên Hà của chúng ta là Ngân Hà nhé
Giả thuyết như cứ* , cái cơ bản còn không phân biệt được , bị người ta soi ra thì nói không quan tâm , thằng điên. Lúc đầu thì cũng thích vì dám nghĩ dám làm , lúc topic bên kia nc cũng thấy thật tâm , qua tới bên đây thì thái độ bất cần , bảo thủ , ôm cái giả thuyết đó viết vào trong giấy rồi cuộn tròn , mồi lửa rồi hút tiếp đi, rồi du hành vào vũ trụ , trở về thời sơ khai.
Tôi mong tinh tế sẽ không xuất hiện những bài ntn lần thứ 2 , và không nên cho người viết bài này đăng bài lên trang chủ một lần nào nữa.
Hornet600
TÍCH CỰC
7 năm
Dear Dương Hero

Sau khi xem lý thuyết của bạn, mình có thể nhận xét như sau, Nếu bạn cảm thấy khó chịu thì cũng đừng có giận. Nói thật khó nghe

Bất kỳ lý thuyết nào cũng cần chứng minh bằng phương pháp toán học, vật lý học ...Mà những cái này học để hiểu để chứng mình thì cần có thời gian . Nếu lý thuyết đưa ra mà không có chứng dẫn bằng công cụ thì khó tin lắm.

Gỉa thuyết vũ trụ giản nở được chứng minh. Vậy điểm xuất phát giản nỡ nào tác động được, Gỉa thuyết các nhà khoa học là vụ nổ BigBang. Theo bạn thì chẳng có BigBang nào cả. Và bạn định nghĩa là do lỗ không thời gian . Và chính bạn lại nói lỗ không thời gian nén không gian thành các hạt cơ bản. --> Lý thuyết của bạn bị đá nhau.

Khoa học vũ trụ vượt tầm hiểu biết con người. Vậy nếu em muốn nghiên cứu chuyên sâu thì nên học bài bản. Còn đọc lý thuyết người khác rồi chuyển hóa thì khó lắm
@Hornet600 ấy, bác nói em mới để ý 1 điều, việc nén không gian thành các hạt thì các hạt giới hạn không gian vật chất của chính nó bằng cách nào? Chắc chắn phải là 1 dạng bọc "phi không gian" rồi, mà việc chỉ có không gian - phản không gian thì có tồn tại dạng phi không gian để tạo thành hạt không?
Chúng ta có thể thảo luận vấn đề nhỏ này 😆
Hornet600
TÍCH CỰC
7 năm
@Quang Hưng Phạm Bác xem phim Interstellar chưa, xem đã thấy lùng bùng khó hiểu rồi, mặc dù nó dựa trên khoa học thực tế.

Còn cái mớ giả thuyết lông bông của nick Dương -Hero thì tìm hiểu làm gì.
@Hornet600 cái film đó chủ yếu dựa trên lý thuyết lỗ sâu đục, điểm đục thủng giới hạn không - thời gian để tới những vùng khác ấy, tuy nhiên cái giá phải trả chính là sự "phí thời gian" 1 cách tỉ lệ vài tiếng - vài chục năm như bác thấy đó 😁
Cuối phim là 1 giả thiết khác (không được phim giải thích) chính là sự du hành vào chiều không gian khác, vô tình lại quan sát được trường thời gian của không gian khác đang di chuyển (đoạn này phim nhảm) 😆
Hornet600
TÍCH CỰC
7 năm
Vũ trụ là thứ ...éo có gái đẹp để nhìn
xversion1
TÍCH CỰC
7 năm
Tiện thể cho bác nào đang hứng thú tranh luận các giả thuyết thì ở thớt này (link dưới) chủ thớt cũng có một thuyết riêng và cũng giải thích tất cả mọi thứ về vũ trụ, tôn giáo, Phật, Chúa, con người...(cũng không khác những gì bác thớt này đã tuyến bố có thể giải thích).

Em nghĩ là hai bác này nên đàm đạo với nhau trước, vì 2 giải thuyét của 2 bác là khác nhau, đến khi nào có 1 bác thắng thì các bác khác hãy vào phản biện tiếp cho đỡ mất thời gian.

https://tinhte.vn/threads/quan-diem-moi-ve-vu-tru-ton-giao-con-nguoi.2159137/
"mơ ngồi nói chuyện với nhà bác học Albert Einstein" vậy là tác dụng của hút lá đu đủ gặp thần tiên mà giang hồ truyền miệng là có thật.
khaihoan041
ĐẠI BÀNG
7 năm
Không biết bắt đầu như thế nào nhưng kết thúc là sau giải đấu sức mạnh của zeno 😃
ducmnm
ĐẠI BÀNG
7 năm
Con người muốn hiểu vũ trụ thì cũng giống như vi sinh vật bên trong cơ thể người muốn hiểu toàn bộ con người vậy!
knonlylove
TÍCH CỰC
7 năm
2 chấm này của bác thì em : từ nhỏ đến giờ em có suy nghĩ khá nhiều, sau khi xem nhiều phim khoa học ( đặc biệt là series Ancient Aliens) và có đọc qua và nghiên cứu lý thuyết của giáo phái Vô Thần (Real - Elohim- xuất thân từ nc Pháp) và chủ thuyết là người có nhận dc những giấc mơ trực tiếp từ những người "ở trển" thì nó đã giải thích và cũng cố khá nhiều cho kiến thức và tâm linh của em. Hy vọng bác có chút thời gian để đọc thử.
* Đặc biệt là về những giấc mơ và chạm trán nhận thông tin khai sáng từ "người trên" dành cho chủ giáo phái Real thì khá giống bác. Cả 2 đều có cảm giác là phải thực hiện sứ mệnh của mình.
* Giáo phái Real cho rằng Chúa, Phật, Jesu, Alla,... đều là những sứ giả con người dc người "Elohim cõi trên- ngoài hành tinh" truyền bá kiến thức, thái độ sống cho họ, và nhiệm vụ của họ là truyền đạt lại cho loài người đang ngu muội.
* Về phần Series Asient Aliens thì phim khoa học này giải thích khá rõ cách người ngoài hành tinh trong quá khứ dùng khoa học kĩ thuật tiến bộ để giúp đỡ - hủy diệt loài người ra sao. Các điển tích có trong kinh thánh , phật pháp cũng dc giải thích dưới góc độ khoa học của người ngoài hành tinh (như tại sao đức mẹ ko có chồng lại mang thai,...)
* Về phần bác thì em nghĩ trình độ văn hóa của bác ko liên quan gì đến tầm tiếp nhận kiến thức và khai sáng của bác. Có lẽ bác đã dc chọn để thay ai đó khai sáng cho người khác.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019