Sự hình thành vũ trụ - Giả thuyết bởi DuongHero

duonghero
6/9/2017 5:56Phản hồi: 1.195
1.195 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Rảnh thì vào nghĩa trang Biên Hòa đổ phân vào đó.
@Ác Ôn Nông Thôn Họ đúng là ác ôn , bán nước , nhưng dù sao cũng bại rồi , chạy bán sống bán chết , đu gãy càng máy bay , không trở lại được đâu , lũ sâu bọ thì cứ để trôi vào quên lãng đi đừng đem vào đây làm gì , cho loạn diễn đàn.
Come To Me
ĐẠI BÀNG
7 năm
@duonghero
"...còn mọi thứ bạn đang thắc mắc với một người kiến thức trung bình vẫn có thể trả lời và tự suy luận đươc" <-- Chơi kiểu hãm loz này thì thua rồi
Không gian trống rỗng lại bị phản không gian hút vào, thổi ra. Hút vào không có gì, thổi ra lại được các hạt cơ bản.
Cái gì làm cho sự hút vào, thổi ra xảy ra? Sao trước đó nó không xảy ra?
Cái gì làm cho cái màng nó tồn tại, nó như thế?
...
Chưa gì đã kể ra quá khứ bi thương, khó khăn các kiểu, mà kể ra để làm gì vậy?
trailatk
ĐẠI BÀNG
7 năm
Thằng thớt này tưởng giỏi thế nào, tưởng kiến thức uyên thâm lắm mà có định nghĩa cơ bản còn sai. Trong bài có đoạn các Thiên hà quần tụ thành Ngân Hà => sai. Ngân Hà là tên của Thiên Hà chúng ta đang tồn tại, ở mức độ cao hơn của Thiên Hà là nhóm Thiên Hà, quần tụ Thiên Hà, siêu nhóm Thiên Hà...
bandbu
TÍCH CỰC
7 năm
Các giả thuyết của bác đều được dựa trên quan sát giống thực tế trên mặt đất. Nhưng trong không gian không áp dụng vậy được.
Chuyển động tròn trong không gian sẽ luôn là chuyển động tròn chứ không có hướng ra ngoài hay gọi là lan rộng dần ra, trừ khi ở tâm chuyển động có sự suy yếu về lực hút. nhưng cho đến khi vệ tinh bay ra đủ xa, lực hút không đủ thì sẽ chuyển hẳn sang chuyển động thẳng đều mà bay mất.
Hiển tượng xoáy đổ từ vùng này sang vùng khác (giống như nước) chỉ xảy ra khi có sự chênh lệch áp suất, mà không gian của bác nó không chứa vật chất thì làm sao có áp suất mà đổ sang.
Việc sao tách khỏi thiên hà mẹ là vô lý vì nó luôn chuyển động đều, nó chỉ đúng khi thiên hà mẹ chết dần thôi.
Bài viết này không khoa học tí này , lại pha trộn tôn giáo vào đó , chủ thớt giống người bị ông lên bà xuống.
duonghero
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình thấy thật lạ lẫm. Mình chỉ viết ra theo sở thích và đam mê cá nhân tìm những người có cùng đam mê để bàn luận, không có mục đích khác, thế mà các bạn bị gì hay sao ấy cứ vào chửi bới, mạt sát suốt ngày. Mình viết bài này không được tiền, không được gì cả mà còn bị chửi...? và còn có những người nghi ngờ nào là họ hàng với anh hiệp, nào là anh em với những người đang ủng hộ, nào là tạo nick ảo... Đây có anh em gì ko thì xem ảnh này là biết ngay thôi
Khi chờ 2 ngày chưa được lên Top mình đã xoá bài khoảng 4 tiếng sau khi anh Hiệp giải thích lý do mình mới reload lại.
Mình có rất nhiều đam mê và sở thích, nhưng đều chia sẻ điều đó miễn phí trên nhiều diễn đàn chứ không chỉ riêng trên tinhte.vn. Ví dụ sở thích cock rom
Còn cả tập thơ được 24h.com.vn và Vietbao xuất bản năm 2008, nhưng giờ không còn tồn tại vì quá lâu có thể họ đã thay server. Nhưng còn một tí catch trên Vietbao lấy làm bằng chứng ko các bạn bảo mình nói phét, còn đây là blog thơ của mình nhưng lười không ngồi gõ hết 68 bài thơ mình đã viết. http://duonghero.blogspot.com/2012/04/tho-tinh-nguyen-duong.html
Như vậy chúng ta có thể chia sẻ đam mê sở thích của mình trong vui vẻ chia sẻ và hoà bình thế tại sao các bạn lại lồng lộn lên vậy? Không ảnh hưởng đến miếng cơm manh áo của ai, không gây phương hại đến bất kỳ một cá nhân, tổ chức, xã hội hay cộng đồng nào. Các bạn nên xem lại mình
miniferrari
ĐẠI BÀNG
7 năm
@duonghero Ông cứ làm như ông thì hoà nhã và ko lồng lộn ấy???
Ông cứ trả lời các phản biện cũng như thắc mắc của 500 ae một cách hoà nhã và ko lồng lộn thì ai rảnh đâu mà đi lộn lồng vô đây lồng lộn với ông?
@miniferrari Thực sự mình thích bài bác này , đọc cũng vui , giải trí , gây cười , nhưng đọc đến cmt của bác ấy thì tụt hết cảm xúc.
Shinzx
TÍCH CỰC
7 năm
@duonghero Thấy các bạn trách anh hiệp và chủ thớt có vẻ nghĩ admin bênh mình nên mình up cái này... Đây là đoạn tn mình nói chuyện với a hiệp từ hôm đầu bài này đăng và không có ý định up.. nhưng thấy mọi chuyện đi xa quá nên mình muốn mọi người hiểu rõ ý của admin khi đăng bài này lên trang nhất IMG_0124.PNG IMG_0125.PNG IMG_0124.PNG IMG_0125.PNG
bkt92
ĐẠI BÀNG
7 năm
Theo mình một vũ trụ hình thành và tồn tại khi có đủ 3 yếu tố:

- Hệ Không-Thời gian gian (Môi trường).

- Vật chất - Năng lượng (chỉ là một yếu tố và có bản chất chung có thể chuyển hóa cho nhau, như kiểu 2 mặt đồng tiền, tùy theo cách nhìn ta có thể thấy nó là vật chất hay năng lượng)

- Các quy luật (Nó định nghĩa sự tương tác giữa vật chất-năng lượng với hệ không thời gian và sự biến đổi, quan hệ nội tại của hệ không-thời gian và vật chất-năng lượng)

3 yếu tố này luôn luôn tồn tại cùng nhau, sự tồn tại của một yếu tố phải cần hoặc dẫn đến sự tồn tại của yếu tố khác.

Với quan điểm Vũ trụ của bạn thì mình có thể phân tích như sau:

1. Hệ không-thời gian:

Khởi nguyên “không gian đã sẵn có” (? Tồn tại sẵn có? Tạm chấp nhận), và không có vận động (thời gian chưa tồn tại), đến lúc nó bị vỡ cấu trúc cân bằng (Động lực cho sự phá vỡ cân bằng này là gì ???). Bạn đừng bảo là tự nhiên nó vỡ ra, vì vốn dĩ không gian ban đầu của bạn đã không có sự vận động thì sẽ không có động lực tự sinh, nên nó sẽ là một tác động từ bên ngoài hệ không gian của bạn.

Sự tồn tại của phản không gian:

“Phản không gian là vùng có giới hạn bởi đường rìa là một đường tròn kép kín” Biên giới đó là gì một dạng vật chất-năng lượng hay là một dạng cấu trúc không gian?

Phản không gian mang tính chất trái ngược với không gian: Tính chất đó là gì? Đó là các quy luật đối nghịch (giống hai mặt phản chiếu qua gương)??? Hay là điều gì khác.

Cả không gian và phản không gian đều vô cùng vô tận nhưng khi có “lỗ hổng không-thời gian” thì “không gian lập tức tràn vào phản không gian” thì đặc tính gì của không gian và phản không gian khiến cho không gian tràn vào phản không gian qua lỗ hổng không-thời gian”? (giống như nước chảy do khác biệt độ cao, áp suất, vậy đặc tính gì đại diện cho không gian và phản không gian khiến cho hành vi này diễn ra?)

“Có thể đến hàng tỷ tỷ khối không gian hoặc tất cả không gian bị kéo vào đó rồi lại thoát ra ở mặt bên kia. Hiện tượng này được lặp đi lặp lại một cách tuần hoàn” (trích), vậy thì có vô số “lỗ hổng không-thời gian” và nó là con đường hai chiều một số theo chiều không gian qua phản không gian, một số thì ngược lại???

Theo quan điểm của bạn không gian và phản không gian là vô tận -> OK và quá trình hình thành tóm gọn như trên vậy thì -> không gian vũ trụ của bạn là vô tận (I)

“Mình đã từng nghĩ đến việc có nhiều hơn một lỗ không thời gian, có thể 2, 3 thậm chí hàng tỷ nữa. Nhưng sau đó mình đúc kết lại là chỉ có một lỗ, bởi không gian vô cùng vô cực, nó không phải hình khối lập phương, mà cũng không phải là hình cầu, chỉ đơn giản là nó không giới hạn. Chính do đó sự đứt gẫy mất cân bằng, rồi rụng vỡ để tạo ra lỗ không thời gian là mang tính chất hội tụ của vô cực. Ví dụ như trục không gian 3 chiều XYZ ý, nó hội tụ tại điểm O” OK

Dù kết cấu không-thời gian chưa hoàn chỉnh nhưng mình tạm chấp nhận rằng nó hợp lý.

Hệ không thời gian của bạn khởi đầu vẫn cần một “ĐỘNG LỰC” nào đó tác động và cái “không gian đã sẵn có” (tạm chấp nhận là nó “SẴN CÓ”) kia. Và theo mình thì bất kỳ một thứ gì muốn khởi đầu phải có sự “TÁC ĐỘNG” từ bên ngoài hệ.

2. Vật chất – năng lượng

Vật chất-năng lượng: Theo bạn thì các hạt cơ bản là không gian bị nén lại, ok, và bạn giải thích “Không gian bị phong ấn bởi các màng xung lực đã được gia tốc cực cao bởi lỗ không thời gian, ok, vậy các màng xung lực đó là gì “một dạng năng lượng?” ok.

“Nếu có một thứ gì đó nén thứ trống rỗng đó - chân không thành 1 viên bi và tạo cho nó một màng bọc, dù bên trong nó chẳng có gì nhưng nó vẫn có tính chất hình học và vật lý của mình. Đó là có định dạng, có kích thước và có khối lượng. Mà đã có khối lượng thì ắt sẽ có trọng lượng”” khối lượng đó do màng bọc hay do không gian nén” (II)

OK, tạm chấp nhận khái niệm vật chất của bạn.

3. Các quy luật

3.1 Quy luật tương tác nội tại của hệ không thời gian:

- Sự hình thành phản không gian khi hình thành vũ trụ do sự mất cấu trúc cân bằng của không gian.

- Sự hình thành “lỗ hổng không thời gian” kết nối phản không gian và không gian.

- … nhiều thứ nữa nhưng mình ngại đọc tiếp, có thể vì “định kiến” nhiều quy luật tương tác vận động trong vũ trụ của bạn không vào đầu mình.

3.2 Quy luật tương tác vật chất.

Mình không hiểu về những quy luật và tương tác trong vũ trụ của bạn, nhưng tạm chấp nhận là nó hợp lý. Tuy nhiên mình thấy những gì bạn dùng để phản bác lý thuyết khoa học hiện tại là chưa thuyết phục.

[ “thì không thể giải thích được tại sao nổ một phát mà từ rìa bên này của vũ trụ sang đến rìa bên kia của vũ trụ mà đến tận 13 tỷ năm ánh sáng lận”]

[“không có cái gọi là sóng hấp dẫn, chỉ đơn giản nó là lực hướng tâm và li tâm của các thiên hà.]

[“Do đó khi siêu hạt vào nó sẽ được sắp xếp và nén lại, đến đoạn chuẩn bị ra nó sẽ bị xoáy và xé toạc ra bởi lực ly tâm. Mỗi siêu hạt khi thoát ra khỏi lỗ không thời gian nó sẽ được cung cấp một chuyển động tự quay như khi ta chơi cù hoặc quăng xoáy một chiếc đĩa vào không gian ý. Từ đây một thiên hà được hình thành và trong thiên hà đó các hệ sao được hình thành cùng các hành tinh. Điều này cũng phủ nhận mọi giả thuyết về vật chất tối, về sóng hấp dẫn, trường trọng lực hay nhiều thứ trừu tượng đến linh tinh khác. Ngoài ra điều này cũng giải thích được tại sao các thiên hà lại thường quần tụ thành các ngân hà, bởi vật chạy trước sẽ tạo ra rãnh hút cho vât chạy sau như lực hút của đoàn tàu đang chạy ý…và vô tình chúng túm tụm kết tụ lại với nhau thành những dòng sông ngân tuyệt đẹp trên bầu trời”] (III)

3.3 Tương tác vật chất-năng lượng và không-thời gian.

….. Không phân tích nữa

Kết luận:

Đọc bài của bạn mình có hai quan điểm, đứng về góc nhìn tổng thể, tuy chưa đầy đủ nhưng bạn hoàn toàn có thể tạo ra một vũ trụ hợp lý. Và có thể nó sẽ tồn tại đâu đó. Nhưng với mình vũ trụ của bạn nó không giống như vũ trụ mà mình đang sống. (còn bạn có sống ở đây không thì mình không biếtJ)

Mình nói vũ trụ của bạn không giống vũ trụ mình sống vì:

(I) Vũ trụ mình sống không vô tận mà có giới hạn và không ngừng mở rộng, các nhà thiên văn phép đo đã kiểm chứng điều đó.

(II) Như mình hiểu bạn coi khối lượng là một đặc tính mà không gian nén mang lại, nhưng theo mình biết khối lượng là một đặc tính của vật chất và nó tương đương với năng lượng mà vật chất đó mang và có thể chuyển thảnh. Không phải có khối lượng là có trọng lượng, trọng lượng tồn tại khi bạn đặt một vật có khối lượng và một trường trọng lực nhưng bạn lại phủ định lực hấp dẫn trên quy mô hành tinh. Mình không hiểu các khái niệm vật lý trong vũ trụ của bạn thế nào nhưng ít nhất trong vũ trụ mình sống nó không như vậy.

(III) Mình không hiểu làm sao với một số giải thích đơn giản mà bạn lại phủ định nhiều khái niệm quan trọng, và nhất là ở đây nói đến trường trọng lực, OK, có thể bạn không đồng ý thuyết bigbang nhưng những khái niệm khoa học đã phát triển và kiểm chứng hàng trăm năm đâu dễ phủ định như vậy. Và nhất là khái niêm “trường trọng lực” một trong những khái niệm trọng tâm trong vật lý hiện đại?? Có thể thế giới vật lý của bạn khác của mình.

(IV) … nhiều thứ nữa nhưng mình ngại phân tích tiếp…

Tóm lại thì theo mình, có thể vũ trụ của bạn có thể tồn tại, nhưng theo quan điểm của mình nó không giống như vũ trụ mà mình đang sống. Và, cho dù bạn có xây dựng một vũ trụ từ gì đi nữa thì bạn luôn luôn gặp phải câu hỏi như “Những câu hỏi như chất điểm ấy từ đâu ra, tại sao tự nhiên nó có, khi chất điểm đó chưa nổ, thì bên ngoài chất điểm ấy là gì” (trích đầu bài). Chân lý mãi mãi là chân lý, không có gì tự nhiên sinh ra hay mất đi. Dù là vũ trụ của bạn hay của Albert Einstein, hay lý thuyết của ai đi chăng nữa thì vẫn cần phải có một tác động từ đâu đó. Và từ cái đâu đó đó, ta có thể thấy sự mở rộng vô tận của tri thức, vũ trụ là một sự tồn tại mà ta không hiểu, nhưng càng cố giải thích ta thấy cần phải có một sự tồn tại gì đó vĩ đại hơn vũ trụ trong đó có thể không hẳn chỉ có một vũ trụ tồn tại và vũ trụ ta đang sống có thể là một trong số những chúng, và khi ta khám phá sự tồn tại vĩ đại đó ta lại có thể khám phá ra nữa … vô tận.
pt2uang
ĐẠI BÀNG
7 năm
Chủ top nằm mơ vi diệu quá
Chúng ta sống trong không gian nên cứ phải mặc định là nó phải tồn tại, rồi k hiểu trước big bang như thế nào. Hãy tưởng tượng thổi một quả bóng bay, các điểm lấm chấm màu mè trên đó như là các thiên hà, bóng to thì không gian giãn nở. Trước lúc thổi bóng chả có không gian. Cả năng lượng nữa, cực đại với chả kỳ dị, năng lượng khả công, chính là đơn vị đo của sự tích lũy khả năng chống lại sự biến đổi đồng đều của vũ trụ. Mọi thứ trong vũ trụ cuối cùng đều đến cùng một trạng thái giống nhau, một vùng nào đó khác biệt sẽ tồn tại năng lượng, năng lượng được giải phóng để vùng đó trở nên giống các phần khác. Khi vũ trụ chưa sinh ra, khái niệm năng lượng, không gian thời gian là vô nghĩa.
MinhDuclx
TÍCH CỰC
7 năm
Cái nầy mơ hồ và ko ai hiểu thấu hết trừ mấy người chuyên nghiên cứu nó mới cãi lại với bạn.
Chỉ thấy luận điểm bạn hoi phi lý và mông muội quá. Vì bạn nghĩ thế giới là 2D-2.5D qua cách trình bày "Phản không gian là vùng có giới hạn bởi đường rìa là một đường tròn kép kín mà ngay tại mép ngoài giới hạn đó chính là không gian. (Hình minh hoạ nguồn Internet - Gần giống với tưởng tượng của mình)"
Tại sao lại hình tròn mà ko hình cầu !? Vậy thế giới bạn suy nghĩ giống mặt nước, tất cả đều từ mặt nước trở xuống, nên khi có sụt lún mới tạo thành xoáy nước.
CHứ nếu không gian bao trùm, phản không gian lúc ấy chỉ là 1 hình cầu, thì khi phản không gian sụp đổ thì giống đem 1 cái bong bóng nhậnvào giữa lu nước và chích nó, lúc đó đâu có xoáy nước.
Sai từ cái mơ tưởng ban đầu nầy rồi thì phải.
Cafeino
ĐẠI BÀNG
7 năm
Thực ra bài viết của tác giả được đầu tư thời gian nên việc được tinhte.vn đăng cũng chả có gì lạ.

Còn về giá trị thì chỉ đủ dùng để viết tiểu thuyết huyền huyễn như Marvel, Stephen King, Thiên Tằm Thổ Đậu,... .

Còn xem như là giả thiết khoa học là ko dc. bởi vì rất nhiếu lập luận của tác giả sơ hở, thiếu khoa học, và khi kiểm chứng với thực tế lại sai.

Bài này về diễn đàn văn học sẽ hợp hơn nhé
Cafeino
ĐẠI BÀNG
7 năm
Tác giả cũng nên hiểu rằng, cho dù tác giả có là thiên tài đi nữa thì Enstein cũng đã xây dựng giả thuyết của mình từ vô số công thức, định lý, chuyên đề cơ bản trước. Giống như việc người ta xây 1 căn nhà thì phải xây nền rồi từng tầng

Đùng 1 cái tác giả tuyên bố mình đã ở tầng 10 mà bên dưới hoàn toàn rỗng thì mọi người bác bỏ là đúng

Nên nhớ dù điên rồ như Galieo thực chất cũng dựa trên nền tảng của Copernic, Descartes
miniferrari
ĐẠI BÀNG
7 năm
Loser tiếp tục ngồi gắp rau muống bàn chuyện chính trị đi. Tôi đã chuẩn bị 1 rổ cà chua, 2 rổ trứng thối, 3 rổ gạch lỗ, 4 rổ gạch đặc sẵn sàng trao tặng :rolleyes:
miniferrari
ĐẠI BÀNG
7 năm
À mà fanpage vẫn chưa đủ xôm nên cố lết qua đây câu khách à :rolleyes: vũ trụ đã nhạt dần anh lấn sân nhân chủng :rolleyes: thiên tài câu gạch là đây. Tôi thấy tương lai ông cũng sẽ có tí tiền như Lệ Rơi với Tùng Sơn đấy :rolleyes:
@miniferrari Rồi quay ra cả thơ tình nữa! Thơ há hố đó bác! Còn up cả clip bullshit lên youtube mới nể!
Yugo
ĐẠI BÀNG
7 năm
Tất cả đều được hình thành từ các tính chất vật lý, không có Chúa trời hay Thần linh nào tạo ra vũ trụ cả. Đọc bài khá dài nhưng tóm lại ngay từ đầu không rõ điều gì đã phá vỡ sự "mất cân bằng"? Và điều gì đã tạo ra sự "cân bằng tĩnh lặng cả tỷ năm" thủa sơ khai?
Đúng sai thì không biết được vì nó thay đổi theo thời gian, sai cơ bản thì không quan trọng lắm. Mình ủng hộ những người như bạn giám nghĩ giám làm.
.
@admins tinhte.vn
Mình là mem khá lâu năm của Tinh tế, vẫn luôn coi trang chủ của Tinhte.vn là trang tin khoa học kỹ thuật tin cậy và bổ ích. Chẳng ai có thể rành hết mọi lĩnh vực nên các bạn có thể mời cố vấn khoa học cho các lĩnh vực mà các bạn không thạo. Việc ấy sẽ giúp cho Tinh tế giữ được uy tín.[/QUOTE]

Tin cậy và bổ ích? Chỉ giải trí thôi :😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019