Sự hình thành vũ trụ - Giả thuyết bởi DuongHero

duonghero
6/9/2017 5:56Phản hồi: 1.195
1.195 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ngọc Ben
ĐẠI BÀNG
7 năm
Vũ trụ không có điểm bắt đầu nhưng có điểm kết thúc. Cũng như vậy chúng sinh không ai biết được từ đâu đến nhưng cuối cùng đều đi về một trạng thái !
Mèovàng007
ĐẠI BÀNG
7 năm
Rất cảm ơn bạn đã cho tôi biết tôi đến đây từ đâu và bằng cách nào
Đọc sơ qua vài cmt thì đại đa số các bác đều ý hỏi "không gian sẵn có thì cái gì tạo ra không gian" câu hỏi kiểu như ta hỏi một vị linh mục "Thiên Chúa tạo ra tất cả thì cái gì tạo ra Chúa" và nhận được câu trả lời "đã có trước vô cùng và hằng có". Mông lung lắ các bác ạk.
Mình thấy topic của bác chủ thật sự hào hứng. Chúng ta hãy cmt suy nghĩ một cách lịch sự và khách quan nhất cho đúng với quan điểm tranh luận nào. Đừng để topic thành nơi cãi nhau chửi lộn chứ!
novavn
CAO CẤP
7 năm
@ảm đạm điêu linh Có phải vì suy nghĩ như vậy nên chúng ta không bao giờ tìm được nguồn gốc của vấn đề?
Các nhà khoa học khi đưa ra thuyết đã kèm theo công thức toán học, đó ít nhất cũng là sự thuyết phục và ứng dụng rõ ràng trong thực tế. Còn ngẫm suy luận của anh này thì xem phim kiếm hiệp thì nó hấp dẫn và dễ hiểu hơn nhiều đấy.
Anh này còn đòi dạy khác nhà khoa học nữa thì mình bó tay, bài này chứng minh rõ ràng nhất sự khác nhau giữa nhà khoa học và thằng điên!
wingzero
ĐẠI BÀNG
7 năm
Không liên quan nhưng cái tính năng nhóm comment hay ghê. Ko có nó thì mấy cái thread này dễ loạn.
kenu97
TÍCH CỰC
7 năm
Thất bại kinh tế hay gì gì kệ thôi, ghi nhận chú thành công ở mảng Viết văn. Lý lẽ và cơ sở cũng hợp lý đấy
Cheers
.Gù.
TÍCH CỰC
7 năm
Mình nghiên về thuyết vũ trụ giả lập hơn. Điều đó mới giải thích dc tại sao có sự sống.
Vãi cả tưởng tượng
Ok, chủ thớt cũng ăn kha khá gạch vì bài này bị mod cho lên trang nhất r nên mình cũng chả muốn ném gạch thêm nữa 😁
Còn về vấn đề "đặt giả thiết", cứ mơ đi vì thế giới này chả ai cấm bạn mơ, thế giới phát triển đc như ngày nay cũng nhờ những giấc mơ thôi mà :D Vấn đề là làm sao biến giấc mơ thành hiện thực đc, đó là việc của bạn. Khi mơ, bạn có thể dùng những cách mơ hồ nhất để diễn tả, nhưng khi thực sự nghiêm túc muốn thực hiện và chứng minh nó, bạn cần thể hiện bằng kiến thức khoa học, bằng những luận điểm chắc chắn, rõ ràng nếu như bạn muốn mọi người công nhận nó. Trong lịch sử cũng đã có ko ít những nhà khoa học bị chê cười vì ko thể chứng minh đc giả thiết của mình r. Cho nên nếu có khả năng, hãy củng cố thêm dẫn chứng cho giả thiết của bạn, đừng mặc định những điều sẵn có cho những lỗ hổng. Còn nếu ko, hãy cứ giữ lấy giấc mơ cho riêng mình thôi. Biết đâu vào 1 thời điểm nào đó trong tương lai, con người sẽ nhận ra đc điều gì đó gần tương tự như giả thiết của b thì sao
bachnx
ĐẠI BÀNG
7 năm
Bạn này nên thực hành thiền phật giáo.
shaun777
TÍCH CỰC
7 năm
Rất ủng hộ những điều mới mẻ, những ý nghĩ khác người, khi đọc đến đây thì sau đó mình chỉ còn suy nghĩ là đọc tiếp coi bạn này viết gì tiếp chứ chả còn cái nghi ngờ có thể là sự thật như trước đó.

Ngân Hà là tên Thiên hà của chúng ta, nó ko phải là một khái niệm để có thể nói về nó với số nhiều. Cơ bản là trong bài viết này làm mình nghĩ là bạn chẳng biết gì về Ngân Hà, có thể bạn nghĩ nó là một dải các ngôi sao như trong những bức ảnh phơi sáng đêm. Còn thực tế thì bạn biết ko ko dám khẳng định.

Dù sao cũng cám ơn nổ lực của bạn.
@shaun777 Mình k đọc hết nhưng nếu là người thường hay tìm hiểu về khoa học vũ trụ như mình thì sẽ thấy giả thuyết này cho vào tiểu thuyết sẽ làm cho câu truyện thật hơn, vậy thôi 😁
Bác mà gặp Như lai, hỏi hộ em mai đề về bao nhiêu với ạ !
Em xin cảm ơn và hậu tạ.
Mình cũng không tin bigbang làm sao ma 1 hạt nhỏ như hạt thóc lạ nổ ra thành cả vũ trụ. Nó không nhân ra khủng khiếp như vậy được. Nói tóm lại vũ trụ do thượng đế eru tạo ra và các valar giúp sức nhé
@khải đập chai coi như có cái máy gia tốc cỡ lớn nào đó, do ai đó bắn ra, trong 1 cục vật chất đó đã dc lập trình sẵn, cứ thế bung ra thôi
ko biết admin nào duyệt mấy bài tào lao này lên trang chủ. tinhte giờ còn đưa cả truyện kiếm hiệp của member lên cơ à. hài v~
jackyt27
ĐẠI BÀNG
7 năm
thớt đọc huyền ảo hơi nhiều
Thôi được rồi, tôi tin bác, bác đi nghỉ đi thôi. Có lẽ hết nước mà tát rồi. Đành vậy chứ biết sao giờ, buồn !
TaóNô
ĐẠI BÀNG
7 năm
đoạn dưới em đọc thấy cũng ổn. nhưng mà có đoạn phản không gian em không hiểu lắm. phản không gian em goi là B, không gian em gọi là A. B cũng vô cùng vô tận, A cũng vô cùng vô tận. bác có nói A tràn vào B, B có hình dạng như 1 cái vòng tròn hút A tĩnh ở mặt bên này và đẩy A gia tốc sang bên kia. em nghĩ nễu như vậy thì A tràn vào B sẽ tràn vào từ 2 mặt của lỗ không gian chứ, bác có thể giải thích rõ hơn cho em chỗ này không?
điểm tiếp theo em muốn biết ví dụ như nước tràn vô 1 cái chai hay tràn vào cống thì đó là do lực hút của trọng trường kéo nước vô vòng xoay đó. như vậy B bản thân nó cũng có 1 lực tác động vào A để hút A vào? bó có giống như điên tích âm và điện tích dương hút nhau hay không? em cũng chưa hiểu lắm.
điểm cuối cùng là bác nó A là trống rỗng như tại sao khi đi vào B để ra ngoài thì lại có thể sinh ra các hạt? như vậy vốn trong A đã có tiền đề về vật chất rồi (tức là nó có tồn tại các vật liệu cần thiết để sinh ra vật chất giống như mình có sẵn gạch, xi măng, thép chỉ chờ các thợ đến xây thôi), cho vào B bị nén lại thì chúng ghép lại với nhau thành hạt. ? giải thiết khác là không gian là 1 loại năng lượng, chúng bị nén lại sinh ra vật chất. (cái này theo lí thuyết E = mc^2 của Enstein rồi) nó chung em mơ hồ đoạn này lắm.

trình độ của em: Sinh viên năm thứ 3 trường kĩ thuật chuyên ngành CNTT, hồi cấp 2 cấp 3 có thi chuyên lí nhưng giải không cao 😆 nếu bác có thời gian thì giải đáp cho em vài điểm như vậy. nếu câu hỏi em bị trùng với các anh em phía trên thì bác thông cảm tại em đọc xong là comment luôn nên chưa đọc comment ở dưới. Em rất thích những lí giải về vũ trụ và em khá quan tâm vấn đề này.

cám ơn bác
liepsatgia
ĐẠI BÀNG
7 năm
theo mình thì vũ trụ ko có điểm bắt đầu ( vd: 100 tỷ năm trước hình thành vũ trụ, vậy trước 100 tỷ năm nó là cái j, 200 tỷ năm trước nó là cái j....) và ko có điêm kết thúc ( vì chúng ta vẫn đang sống nên chắc chắn nó vẫn chưa kết thúc).
😁
kaichuan
TÍCH CỰC
7 năm
WTF??? - Giả thuyết kiểu như bài này thì tôi viết có khi còn mướt hơn, kết hợp khoa học huyền bí phương đông, triết học siêu thực phương tây, thần thoại, trinh thám, điện ảnh Châu Tinh Trì, chiêm tinh, thần học và JAV.

Tinhte đúng là đang thăm dò xem người đọc chịu đựng được tới mức nào mà. Miễn câu view tốt là được duyệt lên trang chủ thì chúng ta sẽ được xem cướp hiếp giết lên Tinhte vào một ngày không xa.
hunterx1111
ĐẠI BÀNG
7 năm
@kaichuan viết xem nào ông nông dân
@kaichuan lâu quá, viết thử xem nào

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119