Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Sự hình thành vũ trụ - Giả thuyết bởi DuongHero

duonghero
6/9/2017 5:56Phản hồi: 1.195
1.195 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

poulevarq
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đọc mấy dòng đầu, tới đoạn "giấc mơ" gì đó. Nhớ k lầm thì 1 bài viết tương tự thế này (có thể là cùng 1 bài và cùng tác giả) từng xuất hiện trên group của VACA và bị admin... "quần" cho tơi tả.
duonghero
ĐẠI BÀNG
4 năm
@poulevarq Mình ko biết VACA là gì bạn nhé
superweapons
ĐẠI BÀNG
4 năm
Ai duyệt bài này vậy mấy má ? Đọc nhức đầu vãi

Anyway thì chủ thớt có ý tưởng. Đồng ý là vạn vật đều 2 cực, nếu có vật chất thì phải có phản vật chất, (không gian và phi không gian), tuy nhiên bác lại đưa ra thêm cái thuyết Thiên cơ rối não tiếp
duonghero
ĐẠI BÀNG
4 năm
@superweapons Thiên cơ không phải một thuyết mà là một từ. Từ này theo ngụ ý của tôi là Cỗ máy trời. Đơn giản là vậy.
minhdang03
ĐẠI BÀNG
4 năm
vẫn chưa.... Hóng 3 năm sau....
Một bài viết hay vì tác giả đã đặt tâm huyết vào đó, còn về độ chính xác thì xin thưa rằng tất cả những gì chúng ta đã học, đã biết, đã tìm tòi, đã nghiên cứu,...đều là giả thuyết cả, cái gọi là sự thật thì nó đã trôi qua tỉ năm, ko ai đủ khả năng tìm ra, ít nhất là tại thời điểm này
duonghero
ĐẠI BÀNG
4 năm
@chocolate12345 Sau này có thể hàng chục hoặc hàng trăm năm nữa người ta sẽ công nhận giả thuyết của tôi. Chỉ tiếc là ko biết tôi còn sống đến lúc đó để có chút niềm tự hào bản thân ko thôi
DRAGON_MXL
ĐẠI BÀNG
4 năm
Ngóng phần tâm linh và thần học. Cũng muốn xin fb của bạn để dc giải đáp vài thắc mắc
duonghero
ĐẠI BÀNG
4 năm
@DRAGON_MXL https://www.facebook.com/DuongHero1980/
Thắc mắc lớn nhất là vũ trụ có giới hạn không
duonghero
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Hakhanh199314 Vũ trụ là có giới hạn. Còn không gian là vô hạn
image1989
ĐẠI BÀNG
4 năm
Theo mình không có không gian trống rỗng. Không gian được tạo ra bởi hạt không có khối lượng bay với vận tốc lớn hơn tốc độ tuyệt đối và con người không thể đo lường.
Do nó có tốc độ lớn hơn tốc độ tuyệt đối nên tại 1 thời điểm thì hay đó có mặt ở mọi nơi. lấp đầy khoảng không trống rỗng.

Nó sẽ tạo ra môi trường cho mọi vật thể trong vũ trụ tương tác ( giống như các vật thể tương tác với môi trường nước hay không khí vậy).

Khi các vật thể trong vũ trụ tương tác với môi trường này nó tạo ra từ trường, lực hấp dẫn v.v

Mình mới tưởng tượng được ra thế. kaka
duonghero
ĐẠI BÀNG
4 năm
@image1989 Mình sẽ viết bài chỉnh lý lại đăng lại mời bạn cùng xem
chungs2k2
ĐẠI BÀNG
4 năm
đọc khá hay đấy b, mặc dù nhiều định nghĩa ko giống như định nghĩa mình từng học (mình chọn cái mình học vì mình thấy định nghĩa đó đúng từ góc nhìn của mình)
=> chốt lại là mình cũng ko tin thuyết bigbang
Mình thì thiên về thuyết vũ trụ lập thể hơn. Mình tin thế giới này giống như một ma trận do một bộ máy tạo ra... bản thân con người và các sinh vật chưa chắc là hình thể con người như chúng ta đang sống.

vũ trụ lập thể = vũ trụ khả kiến (ta đang sống).
vũ trụ sự thật = vũ trụ đang điều khiển phần năng lượng trong ta (năng lực nhận thức).

Tại vũ trụ sự thật vì một lý do gì đó khoa học công nghệ tiến bộ đã xây dựng các mô hình đa vũ trụ lập thể sau đó kết nối những năng lượng cho chúng ta cùng tham gia vào để cảm nhận sự sống. (bạn có thể cảm nhận qua bộ phim Matrix)

Có thể ở vũ trụ sự thật ta đang cùng nhau chơi một trò chơi Trái đất, sau khi ta chết đi nguồn năng lượng liên kết giữa bản thân ta ở vũ trụ sự thật và vũ trụ lập thể sẽ cắt đứt (trừ một số trường hợp lỗi trò chơi) chúng ta sẽ quay về vũ trụ sự thật để chiêm nghiệm cuộc sống.

Về khái niệm thời gian tôi cho rằng đó là cảm nhận của con người (giác quan cảm nhận thời gian) nó vô thực chỉ là khái niệm ta tự đặt ra và làm khó khi đó là vũ trụ lập thể mà ta đang tham gia. (có thể trải nghiệm qua bộ phim Inception)

Nếu theo thuyết vũ trụ lập thể ta giải thích được:
1. Kiếp trước, kiếp sau.
2. Chúa trời (các tác giả của Vũ trụ sự thật vào để kiểm tra, sáng tạo thế giới lập thể).
3. Các hạt cơ bản (các hạt là giả thuyết chúng ta đưa ra nhưng khi đo ở mức độ siêu vi thì nó chỉ là những dạng sóng dao động). thế giới này thực tế là trống rỗng nếu nhìn dưới con mắt lượng tử. Vũ trụ này được lập trình từ các bit 0 và 1

có lẽ mình xem phim nhiều quá, J4F thôi nha
duonghero
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Gạo Siêu Xạo Hãy đọc thêm tại https://www.facebook.com/DuongHero1980/
Thiên hà và Ngân Hà mà bạn còn không phân biệt được thì sao có thể chống đối lý thuyết của các nhà vật lý hiện tại được.
duonghero
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Bình Thanh Nguyễn Đã lý giải theo khái niệm của tôi rồi (tức tôi khái niệm lại để dễ diễn đạt và sắp xếp theo ý mình từ thấp đến cao: Hành tinh => Hệ sao => Thiên Hà => Ngân Hà (quần thể các thiên hà) => Tinh Vân (Quần thể các ngân hà) => Vũ trụ (quần thể các tinh vân và không thời gian)
@duonghero Bạn định nghĩa vậy chẳng khác nào con mèo mà bạn định nghĩa là con chó. Thực sự thì Ngân Hà (tiếng Anh: The Milky Way) chỉ là tên riêng của thiên hà (galaxy) chứa chính hành tinh mà chúng ta đang sống. Ngân Hà cũng chỉ là 1 thiên hà.

Ngân từ Hán Việt nghĩa là bạc, hà nghĩa là sông. Ngân Hà nghĩa là con sông màu bạc. Lý do là vì buổi tối, Ngân Hà xuất hiện trên bầu trời như một vệt màu bạc.

Nếu định nghĩa Ngân Hà là quần thể các thiên hà, chẳng khác nào nói: Sông Bạc là quần thể các thiên hà. Nghe rất kỳ cục.
duonghero
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Bình Thanh Nguyễn Khổ quá giống như việc bạn sinh một đứa trẻ bạn đặt tên là A với ý nghĩa theo cách của bạn, tôi cũng có thể đặt tên con tôi là A theo cách của tôi. ok? Tôi rất giỏi tiếng Anh và Trung nên bạn ko cần nói điều đó. Bạn chỉ cần hiểu: À đây là quy ước của nó với một ý nghĩa khác theo khái niệm và quy định của nó.
@Bình Thanh Nguyễn mod nó nghĩ ra rồi tự đưa các định luật vào, muốn chia sẻ cho mọi người thấy 1 tầm nhìn khác thôi, ko yêu đừng nói lời cay đắng.
@Bình Thanh Nguyễn Siêu tiến sĩ hiện đang là đại sứ của Pi mọi lời siêu tiến sĩ nói đều là chân lý, thế giới phải sửa lại sách cho đúng nhé.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019