Sự hình thành vũ trụ - Giả thuyết bởi DuongHero

duonghero
6/9/2017 5:56Phản hồi: 1.195
1.195 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nếu bạn tác giả có đủ thời gian, kỹ năng và say mê để viết lại ý tưởng của bạn thành 1 bài viết khoa học, tôi sẵn sàng giới thiệu bạn với giáo sư Cao Chi, một người tôi rất kính trọng về vật lý hiện đại tại VN.
Bạn có thể tìm đọc quyển Vật lý hiện đại của GS Chi để biết thế giới họ đang nghiên cứu gì.
yilka
TÍCH CỰC
7 năm
Rất hay, mạn đàm với bác nhé:
- “Không gian” và “Phản không gian” gặp nhau, mà giờ chỉ còn “Không gian”, vậy cái còn lại đi đâu? Bác phải trả lời được nếu không thì thuyết sẽ thiếu.
- Liệu BigBang còn xảy ra nữa không? Theo thuyết hiện tại thì không vì vũ trụ đang giãn nở nên ko thể đạt được mức độ siêu vật chất như thời điểm ban đầu; còn theo thuyết của bác thì hình như có thể Bigbang lần nữa?
- 2 quả bóng buộc vào nhau mà lấy 1 quả làm mốc thì quả còn lại đứng im bác ah 😃 chỗ này e xin phép bắt lỗi bác tí hihi
- Đoạn cuối chưa ổn: sóng hấp dẫn và lực li tâm là 2 phạm trù vật lý khác nhau rất nhiều hihi vốn đã không so sánh đc, nên ko dùng cái nọ phủ định cái kia đc 😃

Bác chia sẻ tiếp đi 😁
pvtq9
TÍCH CỰC
7 năm
Học thuyết của ông thì khó mà chứng minh được nhưng ít nhất thì cũng phải đưa ra được một cái cơ sở cho học thuyết chứ. Ví dụ bigbang được đưa ra là nhờ vào việc quan sát được sự nở rộng của vụ trụ. Học thuyết của ông xuất phát từ đâu?
Ko rõ cái gì là nguồn vật chất tạo thành 1 cục siêu vật chất trước khi có vụ nổ bigbang.
Nhưng xung quanh giả thiết vụ nổ thì mình thử lý giải theo cảm tính cá nhân. E=mc2, ok. Khi Urani nổ giả sử tạo ra chì. 1 nguyên tử U nổ tạo ra một nguyên tử Pb (đúng ra ko nên giả định mà search Gg xem U nổ ra ng tố gì đồng vị gì nhưng lười nên giả sử cho nhanh vì ko thay đổi tính chất vấn đề).
Giả sử 1 nguyên tử U nặng 0.1gam và ngt Pb nặng 0.05 gam vậy chênh lệch 0.05 gam kia ĐÃ TIÊU TAN TRONG VỤ NỔ.
Khối lượng 0.05 gam này đem gắn vào công thức E=mc2 thì kết quả ấy là NĂNG LƯỢNG vụ nổ.
Vật lý gọi là năng lượng NGHỈ vì nó vốn "yên nghỉ" hay ngủ quên trong tất cả các tương tác, phản ứng lý hóa thông thường.
Nếu cho nổ 1 gam bánh đậu xanh mình đang ăn, thì cũng thu được năng lượng y như nổ được 1 gam Pluto hay Urani thế nhưng sự khác nhau là :
1. Cực cực kì khó, ko thể nào (ở thời kì này) cho nổ 1 gam bánh đậu xanh, hay là cục sắt, cái bàn chải nhựa.... để trở thành hư vô.
2. Bản thân Pluto khi nổ thì chênh lệch khối lượng lớn hơn là Urani. Bởi vật chất thu được sau vụ nổ là các nguyên tố khác nhau. Vì thế Pluto nổ sẽ cho nămg lượng cao hơn n lần.
3. Cả hai ng tố phóng xạ trên đều nổ và để lại "cặn bã", tức là nổ còn "sót" lại vật chất. Nếu nổ thành hư vô luôn thì năng lượng vụ nổ còn lớn hơn nnn lần.
4. Sau vụ nổ của 1 ngto phóng xạ, ta lại có nguyên tố phóng xạ yếu hơn- bền vững hơn, ổn định hơn.
5. Để nổ được nguyên kém phóng xạ thì cần năng lượng mồi(như kíp nổ ) lớn hơn và nguyên tố phóng xạ mạnh hơn thì ngược lại, ít năng lượng kích nổ hơn và khối lượng đủ để nổ sẽ chỉ cần nhỏ hơn.

Rồi. Nếu từ một thứ vật chất, dù đơn nhất hay hỗn tạp, nhưng để nổ thành vũ trụ thì nó cần đặc tính :
. NẶNG (khối lượng lớn thì cứ E=mc2 mà nhân lên), vì tạo ra vũ trụ khổng lồ thì quy mô vụ nổ cũng phải xứng tầm.
. Phóng xạ mạnh, bét nhất là cỡ nn lần nguyên tố mạnh nhất trong bảng tuần hoàn. Nó sẽ thuộc loại dễ nổ, tự nổ chứ ko có Chúa châm lửa hay gài mìn kích nổ, hay có cái lò nào cho nó nổ.

Còn nó nhỏ hay to thì ko biết và cũng ko nghĩ nhất thiết nó phải nhỏ cỡ 1mm2 hay nhỏ như quả bóng bàn.... Nó to bằng mặt trăng thì có sao đâu!

Cuối cùng thì nó cũng nổ, tự nổ khi ko còn giữ được cân bằng. Khi sắp đạt trạng thái tới hạn thì bất ổn. Và chỉ 1 chuyển đổi nhỏ giữa NL và KL theo E=mc2 thì có thể 1 ng tử Pluto đã lên đời thành 1 ng tử ZZ (mà nhân loại chưa tìm ra).... và Bùm... bùm !
minhnguyen68
ĐẠI BÀNG
7 năm
Theo mình thì là thuyết phản năng lượng --> phản vật chất và phản vụ trụ.... khi mà lúc 0s lúc trước bigbang thì tất cả làhoong có gì, sau giây 0 là sự bùng nổ của không gian, vật chất và lúc đó phản vật chất, phản không gian cũng tồn tại và nó ngược lại với vật chất và không gian. Khi vật chất tích luỹ năng lượng dương thì phản vật chất tích luỹ năng lượng ngược dấu, tức khi 2 thứ hợp lại sẽ là 0, không vật chất- không phản vật chất, không năng lượng, không phản năng lượng, không không gian, không phản không gian--> tức quay về lúc trước giây 0. Đó là suy nghĩ của mình về vũ trụ. Trước học lớp 12 mình cũng cực kì thích vật lý về ánh sáng, vũ trụ này.
@minhnguyen68 Tự dưng cmt về đoạn zero với hư vô gì đó tách ra hai trường đối lập.... làm tôi nghĩ tới ý tưởng này :
Ta có quả pin hết sạch điện (hết 0 tuyệt đối, chứ về mặt kĩ thuật thì mọi quả pin là "còn điện" khi ta vẫn nói "hết cmn pin" rồi). Có một đoạn dây đồng. OK, nối hai cực pin bằng dây và có dòng điện là 0 Amp chạy qua. Rồi, tôi giả định dòng 0 Amp này là tạo ra bởi hai dòng ngược chiều mỗi dòng 10Amp. Với hai dòng điện này, tôi mắc một mạch điện gồm 1 bóng đèn và một tụ điện, nối song song. Như vậy thì tôi thắp sáng đèn bằng quả pin hết! Dòng ngược chiều ko đi qua tụ hay ko qua thì ko quan tâm.
Thấy giả định vậy vô lý chứ?
minhnguyen68
ĐẠI BÀNG
7 năm
@TYA Vì lúc mình học lớp 12 cũng rất thắt mắt việc điểm kì dị, từ một điểm nhỏ mũ trừ 90 mấy gì đó, lâu quá khôg nhớ nổ ra và tạo ra vật chất, không gian, vậy điểm đó ở đâu ra và năng lượng là từ đâu có, nên mình tự suy nghĩ về giả thuyết như thế. Hiện tại khoa học cũng đang chứng minh là có phản vật chất. Nói chung mình không suy nghĩ và tìm hiểu về vật lý lắm, nhưng mình hoàn toàn tin vào khoa học vào vũ trụ, chứ không bao giờ tin vào năng lực siêu nhiên thần thánh nào đó, mình xem đó là một sản phẩm văn hoá của trí tuệ con người mà thôi. Một sản phẩm tất yếu để chúng ta giải toả tinh thần khi tin vào một thứ siêu nhiên để tìm đến thanh thản, giải toả khi có biến cố mất mát trong cuộc sống.
minhnguyen68
ĐẠI BÀNG
7 năm
@TYA Nếu bạn giả dụ như thế thì mình cũng giả dụ như vầy. Khi bạn có 0 đ trong túi thì làm sao bạn có thế tưởng tượng ra rằng mình đang có 10tr đồng rồi có phản 10 tr đồng được. Muốn như thế thì rõ ràng bạn phải vai ai đó 10 tr đồng thì bạn mới có 10 tr đồng, và người đó đang có phản 10 tr đồng. Khi bạn và người đó gặp lại nhau để thanh toán tiền thì sẽ là 0 trở lại thôi, vậy đó.
@minhnguyen68 Thì thế đó. Mình ko thể ảo tưởng là 0 đ tạo ra từ số dư có 10tr và đồng thời số DƯ NỢ 10 tr được. Đó chỉ là ý nghĩa mặt toán học khi mà 3 +(-3)=0, 10+(-10)=0... cái gì cộng với số âm của nó cũng =0.

1. Muốn có số tk 10tr đồng thời số dư nợ 10tr, thì mình cần phải tới ngân hàng chứ ko tự dưng có hai số tk ấy.
2. Dù sao thì khái niệm số âm sinh ra ko đơn thuần về toán mà là có ý nghĩa thực trong đời sống từ đó đặt ra nhu cầu số âm. Chứ ko thì mọi diễn đạt kĩ thuật sẽ phức tạp ko cần thiết : VD thay vì nói điện cực điện thế -5V ta phải nói "điện cực có điện thế phản lại cái điện cực +5V".... đau cả lưỡi.
3. "Phản vật chất" là cái người ta định ra như thế trong nỗ lực giải thích việc vũ trụ hình thành từ hư vô ( giá trị 0). Nếu theo cách định nghĩa ra thứ đối lập như thế, khi con cái hỏi chúng ta là bố ơi con sinh ra từ đâu, chỉ cần nói là ban đầu là hư vô thế rồi tồn tại "mày" (đứa con) và "đứa phản mày", thế là xong.
Nhưng thực tế "đứa phản mày" là đứa nào, tồn tại ở đâu, vì sao từ hư vô lại tách ra "mày" & "phản mày", viết theo toán là "-mày" :p
RyanDAM
ĐẠI BÀNG
7 năm
@minhnguyen68 Hình như bạn có thiếu sót 1 chỗ, vật chất và phản vật chất khi gặp nhau sẽ tiêu biến, nhưng nó sẽ sinh ra năng lượng.
zuilopez.vn
ĐẠI BÀNG
7 năm
Em chỉ muốn hỏi là Ngân hà và Thiên hà khác nhau ạ? Em tưởng Ngân Hà là MilkyWay là tên Thiên Hà của chúng ta ạ?
MrZerock
ĐẠI BÀNG
7 năm
Trước khi đi tìm một lời giải khác cho 1 câu hỏi, bạn phải chắc chắn lời giải trước đó là sai đã.
Trích:
"Ngoài ra thuyết của mình còn giải thích được tại sao có nghịch lý của một loại chuyển động có vận tốc còn lớn hơn cả vận tốc của ánh sáng. Nếu theo Bigbang thì không thể giải thích được tại sao nổ một phát mà từ rìa bên này của vũ trụ sang đến rìa bên kia của vũ trụ mà đến tận 13 tỷ năm ánh sáng lận"
Kiến thức của bạn thiếu sót rất nhiều, nếu không muốn nói là sai toàn bộ.

1. "nổ một phát mà từ rìa bên này của vũ trụ sang đến rìa bên kia của vũ trụ mà đến tận 13 tỷ năm ánh sáng lận" - Sai. Bạn có thể đọc bài bên dưới để thấy chỗ sai.
https://phys.org/news/2015-10-big-universe.html

2. "Ngoài ra thuyết của mình còn giải thích được tại sao có nghịch lý của một loại chuyển động có vận tốc còn lớn hơn cả vận tốc của ánh sáng" - Sai luôn, cái này không có gì nghịch lý cả, đơn giản là bạn đã hiểu sai câu nói của Einstein. Tham khảo link dưới.
https://www.space.com/52-the-expanding-universe-from-the-big-bang-to-today.html

Đồng thời, trong bài bạn cũng áp đặt những lý thuyết của mình lên lên dù không giải thích được nguyên nhân hay nguồn gốc nữa. Nên về cơ bản bài của bạn mang tính giải trí thôi, còn giá trị về kiến thức là số 0 😔
shirley19
TÍCH CỰC
7 năm
Cũng là 1 giả thiết. Big bang cũng là 1 giả thiết. Chưa biết ai đúng ai sai nhưng để chứng minh thì chắc cần hàng ngàn năm nữa . Bộ não con người gói gọn trong cái đầu khó hiểu hết sự bao la của cả vũ trụ. Hy vọng Al với sự phát triển cực nhanh như hiện nay thì thời gian sẽ rút ngắn và đưa kết luận giả thiết ai đúng nhanh hơn
sangcay
ĐẠI BÀNG
7 năm
Nói thật luôn thấy nick mà có He với ro, in gì đó là mình nghi nghi rồi.

Trò đùa hay bạn thật sự nghiêm túc, nếu nghiêm túc mình sẽ giúp đỡ bạn hiểu rõ hơn về vũ trụ... Mình biết rất rõ về nó.
phongchot
ĐẠI BÀNG
7 năm
Thuyết của bạn hơi khó hiểu ở một vài điểm
Thứ nhất: như bạn tả theo tưởng tượng thì thời gian trong vũ trụ hiện tại có khái niệm ntn? Mốc 0 là thời điểm nào?
Thứ 2: có 1 điểm giao thoa của phản ko gian hay nhiều điểm? Nó khác gì với lỗ đen? Hiện tại nó có còn nén ép ko?
Thứ 3: khái niệm mà bạn đưa ra để giải thích ko rõ ràng. Ko gian là gi? Thời gian là gi? Tại sao từ ko gian cân bằng vỡ vụn lại sinh ra phản ko gian,rồi phản ko gian quay nén đá văng rồi giãn nở tạo ko gian mới. Ko gian liên tục nén và đang tạo ra ko gian mới hay là quá trình gián đoạn? ...
Nói chung là thuyết của bạn quá khó để hiểu hoặc quá sơ sài
blackbird113
ĐẠI BÀNG
7 năm
Có cả truyện cười nữa [emoji51]

Gửi từ SM-G935F của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk
Thời gian, không gian là tự con người nghĩ ra, cái định nghĩa thời gian chỉ để đo sự hoạt động theo chuỗi. Theo mình không gian nó rộng bao nhiêu thì không biết, nhưng mình nghĩ sẽ có tâm của vũ trụ ở đó nó sinh ra mọi thứ, nó giống như các tế bào gốc của con người vậy ý, ở tâm vũ trụ nó sản sinh ra các hạt, những hạt giống nhau nó sẽ tự liên kết với nhau theo một nguồn năng lượng nào đó giống như rối lượng tử, dần dần những hạt giống nhau liên kết lại nó tạo ra một thiên hà, giống như từ tế bào gốc tạo ra tế bào những tế bào đó tạo thành tim, thận, gan...Rồi từ những hạt tạo lên thiên hà liên kết lại tạo thành những hạt mới liên kết mới, ví dụ ở thiên hà mình nó tạo ra mặt trời trái đất các sao...., giống như bên trong tim có tâm thất tâm nhĩ gì đó. Đại khái là thiên hà của mình nó như vậy. Còn thiên hà khác từ những hạt đó nó liên kết tạo thành cái gì thì không biết, nhưng ở tâm vũ trụ vẫn có nguồn năng lượng liên kết các thiên hà đó lại, giống như mạch máu liên kết trong con người
@đỗ xuân liêm bạn nói làm tớ liên tưởng đến kiểu như là: Mỗi giọt máu là 1 vũ trụ, trong giọt máu có các hạt cơ bản, hạt nọ hạt kia ... thì đó chính là các thiên hà, hành tinh... abc... và dĩ nhiên trong đó có rất nhiều nền văn minh, có cả con ng nữa ^^
thanh_
ĐẠI BÀNG
7 năm
Anh chủ Topic đừng để ý đến mấy comment tiêu cực làm gì. Đâu đâu cũng có mấy thể loại đó.

Mình đã đọc hết bài viết của bạn. Mình thích bài viết của bạn, thích cái suy nghĩ ấp ủ trong bạn.

Bạn cứ tiếp tục nhé.
hunterx1111
ĐẠI BÀNG
7 năm
@thanh_ mình cũng thấy vậy
Arsimus
ĐẠI BÀNG
7 năm
làm ơn xóa bài khỏi trang chủ, đâu phải mod là muốn xả rác là xả
mranhne
ĐẠI BÀNG
7 năm
Bạn chủ thớt có đam mê và tìm hiểu. Nhưng bớt than vãn về bản thân mình dốt, k ra gì học dở bla bla bla... đi nha
@duonghero cho mình hỏi, cái lỗ phản không gian đó vì sao mà có? Và giả sử giải thích được rồi, thì cho mình hỏi thêm, vì sao có cái lỗ đó thì không gian xung quanh nó lại hút vào trong đó? Bạn có hình dùng là giữa một biển nước, không thể có 1 cái lỗ rỗng không có nước nằm giữa lòng đại dương như vậy, và có đi nữa thì nước lấp vào đầy thôi, chứ làm gì có chuyện tự nhiên có cái lỗ rồi hút vào đầu này, đẩy ra đầu kia được. Hơi vô lý
mrthu123
ĐẠI BÀNG
7 năm
Giả thuyết của Einstein hay của bạn có thể sẽ có cái đúng và sẽ có cái sai, nhưng tất cả đều là giả thuyết, chứ không phải thật thuyết. Muốn có cái tủ hay cái nhà thì phải có người làm ra nó, tương tự vũ trụ cũng vậy. Và tiếp tục tìm hiểu nhé. Tìm thì sẽ thấy, không tìm thì không thể thấy.
Cám ơn nhiều anh em đã vào góp ý chân thành.
@cuhiep Chân thành nhất là tớ đang rất hóng chờ bài tiếp theo của bạn @duonghero đây. Tớ rất thích thiên văn, cũng như tin chắc chắn là có người ngoài hành tinh. Nhân chứng vật chứng đây: http://www.phimmoi *** net/phim/nguoi-ngoai-hanh-tinh-thoi-co-dai-phan-1-2044/ (không biết có phạm quy không, nhưng tớ muốn nhiều người xem được bộ phim này - đã ra đc 7 season từ 2009 tới giờ)
@Ngọc Hà Nguyễn Series Ancient Aliens bản chất là controversial theory, không phải khoa học.
Xem là xem cho vui thôi bạn ạ.
mấy fan của jesu đâu rồi giải thích coi 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019