Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Sự khác biệt giữa người bị bệnh lao và người bị lao tiềm ẩn

Hassler
5/11/2018 4:5Phản hồi: 97
Sự khác biệt giữa người bị bệnh lao và người bị lao tiềm ẩn
Trong bài Quiz nhanh hiểu biết của bạn về căn bệnh lao mình đăng hôm trước thấy cũng có bạn đang điều trị lao và cả lao tiềm ẩn. Vậy nên hôm nay mình sẽ chia sẻ thêm 1 chút về sự khác biệt của bệnh lao và lao tiềm ẩn để anh em có thể hiểu hơn, đỡ nhầm lẫn và có cái nhìn khác hơn về vấn đề này.

Những người bị nhiễm lao tiềm ẩn không có khả năng lây nhiễm và sẽ không phát tán bệnh lao sang người khác. Trước hết anh em nên biết điều này để nếu có ai bảo họ bị lao tiềm ẩn thì cứ hết sức bình tĩnh và không hoảng loạn 😃. Họ là những người bị nhiễm vi khuẩn lao Mycobacterium Tuberculosis, nhưng họ không bị bệnh lao đâu. Triệu chứng duy nhất để biết rằng họ đã bị nhiễm vi khuẩn lao đó là các phản ứng dương tính khi làm các xét nghiệm TST hay xét nghiệm máu. Nếu không được điều trị lao tiềm ẩn, sẽ có khoảng 5% đến 10% số người này sẽ phát bệnh vào 1 khoảng thời gian nào đó, thường là sẽ phát bệnh trong khoảng 2 năm sau khi bị nhiễm lao tiềm ẩn. Với đội có sức đề kháng yếu hay đội bị HIV thì khả năng bệnh lao "bung lụa" sẽ cao hơn rất nhiều.

Dưới đây là 1 bảng so sánh đơn giản thể hiện sự khác biệt giữa bệnh lao và lao tiềm ẩn, các bạn có thể tham khảo

Anh em nào có nhu cầu tìm hiểm thêm về lao cũng có thể vào bài mình đăng trên đầu, làm quiz và vào link phía dưới để tham khảo nhé

www.sangloclao.vn
Trang web Sàng lọc lao
Tham khảo CDC
Ảnh UWC
97 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bạn gái bảo mình bị lao nặng lắm. Hễ nhà không có ai chỉ còn mình em là lao vào ngay =)
Dungcoj39
ĐẠI BÀNG
5 năm
@cyberat Bác nói e ms biết e cũng bị bệnh này rất nặng là đằng khác
@Dungcoj39 Gì? Em lao vào bạn gái còn bác lao vào bạn trai á?! =)
@cyberat Thiên hướng bác ơi. Thiên hướng đùa 😁.
@Trí Constantine Mấy nay cả tháng chưa vào chả biết có gì mới không nữa =)
Cứ tưởng bệnh này tuyệt chủng rồi. Khoảng đầu năm 2000, bệnh lao và phong cùi bị kì thị nhất trước khi si đa rộ lên.
@nguyenminh56547 Cmt của ông với ông @cyberat ở trên liên quan cực kỳ luôn 😁
@nguyenminh56547 =))
toantddh9x
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nguyenminh56547 Ở Đức n còn thanh toán từ thời 198x r bác ạ 😆) bọn châu âu đầy đứa k biết Lao là bệnh gì
@adagioleonard Định mệnh mang dầu ăn đến với nhau =)
Không có ý gì nhưng mà mỗi lần ông mod này đăng bài vè sức khỏe là tôi lại nhớ đến câu chuyện cái app nhiệt kế năm xưa 😁
@Lil Nguyễn thù dai vãi chưởng, câu này mình cũng reply cho bác vài lần rồi thì phải 😆
@Hassler : )))
@Lil Nguyễn 2 bác thù dai như nhau. Em né.
@anxbacagialam Chọc ổng chơi vậy thôi chứ không có ý gì đâu 😁
Có thể tạm hiểu lao tiềm ẩn là người có mang vi khuẩn lao nhưng bị đại thực bào "keep-at-bay".
Nếu số đen bị suy giảm miễn dịch hoặc lý do nào đó khác làm mấy con MT phát triển lại thì phát bệnh thôi.
@toantddh9x Vậy theo bác cái túi đó thì gọi là gì?
toantddh9x
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Blitzwaffen Theo em biết thì VK lao ở thể tiềm ẩn. N nằm trong đại thực bào như bác nói. Nhưng vk lao oẻ thể ngủ dang bất hoạt. But n có vỏ bảo vệ nên đại thực bào n tiêu hoá chết n đc. Còn cái tên n thì em k nhớ ạ.
ngsangmt
TÍCH CỰC
5 năm
@Blitzwaffen Nó không phải là túi mà là kháng nguyên, giống như tiêm ngừa vậy, ai khoẻ khi con lao nó vào thì bị bao vay, biến đổi trở thành kháng nguyên nằm đó.
@ngsangmt Gọi kháng nguyên là tên gọi chung. Còn cái túi đó đặc trưng ko chỉ chứa vi khuẩn (kháng nguyên) đâu.
https://en.wikipedia.org/wiki/Granuloma
Ảnh bìa bài viết nhìn muốn trốn, ghê wá 😔
@KIẾM PHÁP để em kiếm hình giải phẫu vậy nhé bác :p
@Hassler Trời, giải phẩu còn ghê hơn.
a.ngoc0101
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình cũng từng bị lao, nhưng lao sơ nhiễm thôi. Sinh thiết chọc ngoáy đủ kiểu, xét nghiệm máu nước bọt chả có con lao nào. Ho sù sụ cả mấy tháng uống thuốc viêm phổi không khỏi. Cuối cùng chữa theo phác đồ điều trị bệnh lao thì khỏi dù không thấy khuẩn lao.
toantddh9x
ĐẠI BÀNG
5 năm
@a.ngoc0101 N có thể AFB âm tính. Xn k phát hiện đc bác ạ
ngsangmt
TÍCH CỰC
5 năm
@a.ngoc0101 Thường là lao màng phổi khi xét nghiệm sẽ ko tìm được vi khuẩn lao. Mình đây cũng chọc ngoáy, sinh thiết tế nào, xét nghiệm dịch màng phổi từa lưa mà có ra con lao nào đâu.
Lợn Lòi
ĐẠI BÀNG
5 năm
Rất hữu ích!
Thanks mod
khá hay..
bạn gái mình mới đây cũng chụp x-quang thấy 1 dấu hiệu nhỏ, 1 đốm ngay phổi, cũng bị chuẩn đoán bị lao, nhưng chả có biểu hiện gì cả ko ho, ko ốm yếu, còn trẻ mới 26 tuổi, giờ mới đi thử nước bọt các kiểu để xem có khuẩn lao ko.
toantddh9x
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nguyễn mạnh ngọc bảo Có thể bs châbr đoán thế để ra 1 số chỉ định xn làm chẩn đoán phân biệt. Nếu k có chữ lao vào đấy thì theo quy định của bộ y tế nhiều xn về lao k đc làm. Thông tin đến bác
toantddh9x
ĐẠI BÀNG
5 năm
[Góp ý tích cực] (nhưng ngôn từ sẽ hơi tiêu cực)
Bài viết có giá trị tham khảo (cho vui) cao. Người viết k có chuyên môn về y tế. K rõ đc kiểm duyệt từ ng có chuyên môn chưa.
1. Lao có 2 loại chính là lao phổi và hoặc lao ngoài phổi. Nếu XN thì có thể VK duơng tính hoặc âm tính.
2. Lao tiềm ẩn ( chính xác là thể người lành mang vi khuẩn) cái này thì khoảng 70% dân số VN có VK Lao nhé. Vi khuẩn lao ở ng lành vẫn phát tán đc. Chỉ là gặp cơ thể khoẻ mạnh n k biểu hiện thôi....

Và rất nhiều chỗ sạn khác. Cả cái khuyến cáo chẩn đoán, điều trị và dự phòng lao của BYT năm 2015 bị bác (xin lỗi nói tục) ném cho chó ăn r hay sao ấy.
Em cũng k giỏi giang gì cũng chỉ học Lao và bệnh phổi có 2 tháng thôi nhưng đọc bài của bác thấy bức xúc quá.
toantddh9x
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Blitzwaffen Em xin nợ bác câu hỏi này nhé. Vì em học cũng lâu rồi. Bây giờ k đi theo chuyên ngành nên k nhớ ngay đc ạ. Bác tìm đọc khuyến cáo chẩn đoán. Điều trị dự phòng lao của bộ y tế nhé. Ngày trc e học bản mới nhất là 2015. Có đầy đủ thông tin rất cập nhật ạ
@toantddh9x Giờ bản mới nhất là bản 23/5/2018 rồi bác. Em là bs chống lao tuyến huyện đây ạ
toantddh9x
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Dolphinoctober bác thấy sai đâu thì chỉnh sửa r bổ sung hộ em nhé. Em bây giờ chỉ gặp nhiều bệnh phổi thôi, Lao thì lâu r em k gặp cũng k nghiên cứu ạ 😃
Chỗ em đang hầu các bác bên chương trình phòng chống lao quốc gì thì hay dùng quyển này 😃.
Nói gì thì nói việc bác góp ý em thấy là rất tốt, còn định hướng và cách viết của e để đưa thông tin đơn giản nhất cho người ko chuyên môn có thể nắm bắt được.

Còn về số liệu update về lao thì hoặc bác vào WHO vừa có Global report, hoặc có anh em nào vừa đi Hà Lan về bác hỏi xem 😃
toantddh9x
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Hassler Xin lỗi bác. Lúc này tâm trạng em k tốt cmt hơi ngáo.
Cái điều trị lao theo em biết thì khuyến cáo của WHO và BYT VN khác nhau kha khá, đã đc VN nghiên cứu và đưa ra điều chỉnh. Do tình trạng lao kháng thuốc và loại kháng sinh kháng thuốc ở VN n khác thế giới.
Các cơ sở điều trị lao hiện tại em biết ở miền Bắc tuân thủ tuyệt đối theo BYT. Miền Nam em vào đấy mấy tháng lại k tiếp xúc gì vs bv Lao nên k dám nói ạ.
Nhưng thực sự để em viết 1 bài về lao em k viết nổi vì tóm tắt n rất khó. Do viết ít thì thiếu mà viết dài thì sợ chả ai muốn đọc
@toantddh9x Viết ra 1 bài mà người đọc đại chúng mà họ có thể giữ lại 1 chút gì đó trong đầu thôi là tốt lắm rồi bác. Chứ bệnh nào diễn giải ra mà chả khó chứ đâu chỉ có bệnh lao. Nhiều khi có ý tốt muốn nói thêm cho mọi người hiểu nhưng đúng là rất khó để làm sao vừa đơn giản, vừa chính xác, vừa dễ hiểu 😁. Thế nên là cứ phải thử xem mình có làm được như vậy không bác ạ.
Anh em có chuyên môn vào càng chửi càng tốt, chửi để còn sửa cho thông tin nó chính xác và cập nhật hơn bác ạ :D.
toantddh9x
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Hassler Cám ơn bác. Cõ lẽ em sẽ tập tành làm 1 2 bài chuên mục y tế khoa học 😃
_ xXx _
TÍCH CỰC
5 năm
Hiccc đang điều trị tràn dịch màng phổi đây,do vi khuẩn lao,uống thuốc mệt kinh khủng,10ngày rồi.Mai lại hút dịch lần 2 4C2F8F41-6961-4D1D-A243-730D44A6E91F.jpeg
_ xXx _
TÍCH CỰC
5 năm
@ngsangmt Bác sỹ chỉ định bạn uống thuốc mấy tháng bậy
ngsangmt
TÍCH CỰC
5 năm
@i_p_h_o_n_e Phổi bác nó to ra lại chưa? Bác tập phổi thế nào, có bị dính phổi gì ko? Mình giờ mà hít một hơi thật căn phổi là thấy phổi hơi đau đau
_ xXx _
TÍCH CỰC
5 năm
@ngsangmt Mình tập thở có tháng đầu thôi, cũng kg rõ có to ra không, hít căng thì cũng thấy tức tức phổi
ngsangmt
TÍCH CỰC
5 năm
@i_p_h_o_n_e 6 tháng bạn ơi. Uống thuốc cả tháng rồi mà chưa hết ho. Hồi bạn bao nhiêu tháng mới hết ho?
nhìn sợ thế
iBOTzzz
ĐẠI BÀNG
5 năm
sợ vl
minhhai0807
ĐẠI BÀNG
5 năm
Hỏi ngu tí, hình của thớt, X- quang màu đen sao có đốm đỏ, làm sao để quan sát x quang mà biết có khuẩn lao, điều cơ bản cho người dùng cơ bản như e cần biết.
bababucon
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Dolphinoctober "Hiện nay nhiều Bs chỉ dựa vào phim Xquang có tổn thương nghĩ nhiều đến Lao mà chẩn đoán Lao Theo mình như vậy rất chủ quan, rất tầm bậy."
Cái phim XQ lấy trên mạng ghép hình là đã không phù hợp thực tế. Bác vào phán câu này quan liêu ghê gớm. Chưa từng thấy BS nào dùng XQ hay MRI để chẩn đoán Lao, tổn thương phổi trên XQ và CT phổi chỉ mang tính gợi ý Lao mới hoặc cũ.... XN chẩn đoán và quyết định phác đồ hoàn toàn khác.
- Tại sao đến giờ bs vẫn làm BK đàm, BK dịch phế quản( nội soi) BK dịch vị...?
- Ngoài ra còn có PCR dịch màng phổi, GENEXPERT
toantddh9x
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Dolphinoctober K biết là chỗ nào dùng MRI chứ thầy em toàn XQ, ngày xưa là XQ cổ điển, h là kỹ thuất số. thầy bảo "với lao thì XQ là nhất"
@toantddh9x Ý mình là những bệnh khác mà chỉ nhìn Xquang kết luận là lao. Còn hiện tại ở VN thì chẩn đoán lao chủ yếu dựa vào triệu chứng, XQ, soi trực tiếp tìm AFB, Hain test và Gene Xpert. Mình ko nói dùng CT và MRI chẩn đoán lao ạ
ngsangmt
TÍCH CỰC
5 năm
@minhhai0807 Nếu bác bị lao phổi thì nhìn vào phổi nó lủng như lổ sàn vậy. Tức chổ đen chổ trắng chứ không phải một dãi đen kín cái phổi. Lổ nhiều ít tuỳ bệnh nặng hay nhẹ.
Ho ngứa cổ có đờm uống thuốc ko hết liệu có phải triệu chứng ko nhỉ.
@thanhhoangc Ho là triệu chứng của rất nhiều bệnh, Tốt nhất bạn nên đi khám để được chẩn đoán và cho thuốc. Tuyệt đối đừng nên đi hiệu thuốc để người bán thuốc tự chẩn đoán và cho thuốc. Có thể ko chữa hết mà còn làm chậm trễ phát hiện những bệnh nặng,
Em cũng từng bị lao màng phổi, đợt đó bị sốt siêu vi 40 độ cả tuần ko thấy đỡ, siêu âm bs mới thấy dịch tràn khá nhiều, phải gần 1 nửa chiều dài phổi. Uống thuốc phải đều đặn, ko đc bỏ bác nhé, vì tương lai ^^ Em cũng do làm việc nhiều, OT nhiều nên mới dính.
ngsangmt
TÍCH CỰC
5 năm
@dantocman Dịch màng phổi bao lâu nó tự hết vậy bác? E còn từ ít đến vừa (uống thuốc đúng tháng)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019