Sự khác nhau của ống kính Sony G-Master và Sony Zeiss: Bokeh và độ tương phản

Gia Tường
18/2/2016 15:34Phản hồi: 24
Sự khác nhau của ống kính Sony G-Master và Sony Zeiss: Bokeh và độ tương phản
Trong một bài thuyết trình tại Châu Âu, Sony đã trình chiếu một slide giải thích sự khác nhau của dòng ống kính Sony G-master và Sony Zeiss. Trong khi dòng ống kính Zeiss tập trung vào độ phân giải và sự tương phản thì ống kính G-Master tập trung vào Bokeh. Sự khác nhau này giúp hai dòng sản phẩm này không ảnh hưởng lẫn nhau mà bổ sung, hỗ trợ tốt hơn cho các tay máy tuỳ theo nhu cầu.

Screen Shot 2016-02-18 at 10.24.55 PM.png
Có thể thấy Sony không còn muốn phải "dựa hơi" Zeiss nữa mà thay vào đó muốn độc lập tạo ra tên tuổi riêng cho ống kính của mình. Hãng điện tử Nhật Bản đã thành công với việc sản xuất máy ảnh và giờ là lúc để tạo ra thương hiệu ống kính chất lượng cao riêng cho mình. Các nhanh nhất và theo đúng phong cách của Sony là tạo ra những công nghệ thực sự khác biệt, hoàn toàn tự làm mà không cần phối hợp với tổ chức nào bên ngoài, từ công nghệ, cảm biến, thấu kính, phần mềm, thuật toán,...

Thấu kính XA mới được dùng trong dòng ống kính G-Master là một điển hình về việc đổi mới công nghệ của Sony, hay chiếc Alpha 6300 với cấu hình mạnh mẽ tích hợp những công nghệ cao, những thông số ấn tượng. Tuy nhiên mức giá quá cao vẫn thực sự là một rào cản khiến người dùng e ngại khi muốn chuyển sang dùng Sony và dòng ống kính cao cấp mới Các bạn có thể xem thêm về 3 ống kính G-master mới tại đây: Sony công bố dòng ống kính mới G Master: Ống ngàm E cho Full Frame với khẩu độ lớn

Sự khác nhau về Bokeh giữa ống kính thường (ở trên) và ống G-Master (bên dưới)​

Ống kính G-Master gắn trên thân máy Sony Alpha
24 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Sauron
TÍCH CỰC
8 năm
Ngon. Anh em Sony có thêm lựa chọn rồi
3 lens mới ra cắm vô A7 series to nặng ko thua gì DSLR luôn.
@music_editor_9x Đồng ý với bác
Dù sao nó vẫn bé và nhẹ hơn dòng G và Ni-Ca cùng khẩu 😁.
Điện tử có thể thu nhỏ thiết bị chứ quang học chả thể thay đổi được quy luật.
@nguyenthucbk Không nhẹ hơn Ca Ni bác ơi. Mình check trọng lượng rồi. Giờ cả bộ ống ngon tầm 3 chiếc + flash ngoai, xạc pin, các kính lọc, thân máy, chân, bla bla thì chỉ nhẹ hơn không đáng kể. Về cơ bản là như nhau. Vẫn thua về độ sướng khi dùng DSLR đỉnh.

Ống 70-200 GM nặng 1544g chưa tính ngàm tripod ( bằng Ca Ni). Mấy ống kia cũng nặng y chang Ca Ni.
Micky2906
ĐẠI BÀNG
8 năm
Sony muốn bỏ rơi zeiss chứ gì
So sánh ống kính mà ko có tấm ảnh à, vứt
Cowboyz
TÍCH CỰC
8 năm
Nhật và Đức vẫn là number 1 về hardware tinh vi, đặc biệt là quang học! Zeiss bán "Pentaprism" và "Contax" cho Asahi là Pentax, giờ Zeiss bán nốt công nghệ cho Sony.
1ink
TÍCH CỰC
8 năm
@Cowboyz Tinh vi về cơ khí thôi. Chứ nếu tinh vi về chip điện tử thì thua cả TQ.
E có thắc mắc, ống lecia vs zeiss loại nào chất hơn 😁
Công nhận ống CZ cho chi tiết tuyệt vời trên A7.. nhưng boke đúng là ko bằng dòng L hay N của đối thủ. chưa kể các ống trứ danh khác..
nghe lời bác cuồng apham chuyển qua a7 + cz giờ hối hận. chân dung với 55f1.8 bị sai da mẫu, dù chỉnh WB ntn đi nữa cũng bị ám đỏ vàng. bù lại chi tiết cực tốt nhất là khi cắm với a7r thì chi tiết kinh hoàng. boke chưa dc mịn.. còn CZ batis thì chưa thử nên ko dám phán bừa.. Lens G thì to tổ chảng nên ko ham..
nếu ko vì nhỏ gọn thì chọn D750 + N thích hơn hẳn..
@thuoclao2222 Bác chơi bộ đỉnh D810 + 3 len N với A7RII + 3 len G Master thì trọng lượng coi như là same same thôi.

Tuy nhiên nếu Sony cải thiện được cả nhận khi sử dụng máy MRL thì có cơ hội cạnh tranh thị phần hàng chuyên với Ni và Ca. Họ cũng có khả năng nhất trong các hãng MRL do chủ động được cả cảm biến.
@Hungdunghcmc A7ii với 810 chung đời sensor với nhau mà bác. mỗi cái có cái hay riêng.. cá nhân mình đánh giá 810 cao hơn hẳn bởi tốc độ và hệ thống lens đông như quân nguyên.. còn lại xêm xêm..
firestork
TÍCH CỰC
8 năm
Nhiều lens zeiss là hàng Sony gắn cái mác vang voà và bán giá trên trời =)
hy vọng tương lai Sony ra cảm biến cong để lens gọn ràng hơn..
Bé hơn thôi, chứ nhẹ thì chả nhẹ hơn đâu =))

Thật ra việc ống có chất lượng ảnh ngon thì hãng nào cũng cố gắng. Các ống kính G ngàm A trước đây cũng chưa bao giờ kém Zeiss cả (và giá thì cũng khủng hoảng chả kém luôn).
Dòng G-M này mình để ý thấy trong video giới thiệu kỹ thuật có 1 đoạn về hệ thấu kính mới nằm trong, mà theo đó có vẻ như việc focus sẽ được cải thiện rất rất nhiều về tốc độ và độ êm 😃.

Còn cụ thể nó hiệu quả đến đâu thì chắc phải ra mới biết đc. Dpreview có test bokeh và quang sai, ống G-M có vẻ thực hiện rất tốt điều này so với các đối thủ khác, nhưng theo mình nếu cải thiện đc cả tốc độ lấy nét thì mới thực sự ngon :p (vì thực ra chất lượng như Zeiss for Sony, Nano, L hiện nay là quá đủ dùng với đa số khách, giá cả lại dễ thở hơn nhiều).

V.đề là, máy MRL support tốc độ lấy nét nhanh giá đều hơi cao @@!
@kusanagi Thank bác nhé! Có khi thông não rồi! 😁 Cứ suy nghĩ và search so sánh mãi! trên mạng cũng toàn anh em đắn đó 2 ống này như mình! Chắc cũng vì ví tiền có hạn .... :D
@maithang215 tốt nhất bác dùng kit sel và 501.8 cho a 6k
tiêu cự 35f1,8 trên a6k xoá phông ổn nhưng chỉ dc nửa người với yêu cầu của bác thôi, phong cảnh thì cũng lỡ cỡ vì crop thua thiệt tiêu cự phong cảnh.. thậm trí 50f1,8 cũng mới tạm cho nhu cầu xoá phông của bác, vì dù có di chuyển cho khung hình giống với ff tiêu cự 50 cũng ko cho ra dof mỏng như ff được
@maithang215 Khác biệt về góc là chính bạn ạ 😃. 50 nó rẻ đơn giản vì tiêu cự này chi phí làm rẻ hơn.
mấy cái lens mới gắn vô A7 nặng nề y chang dslr, khập khiễng với dị muốn chết, trước đây chuyển từ dslr sang mrl vì nhỏ gọn, giờ lẽ nào về dslr
fly07
TÍCH CỰC
8 năm
70-200 g master nó dài hơn cả 70-200 N luôn nhé bác

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019