Sự thay đổi về nguyên lý thiết kế giao diện của Apple và những hạn chế trong iOS hiện nay

ductran5566
28/11/2015 1:13Phản hồi: 295
295 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Sau gần 9 năm sử dụng mình vẫn ko quen với setting của ios, nhiều khi phải mò rất lâu mới tìm đc! Phép ẩn dụ, thẩm mỹ thì apple đã tự đánh mất nó từ ios7 đồng bóng! Qua tới ios 9 thậm chí còn đánh mất font chữ đẹp.
@yushikara Lạy thánh, xài 9 năm ios mà bây giờ còn nói vậy@@ . E chào thua =))... K biết bác xài language là Tiếng Việt hay Tiếng Anh??? Néu Tiếng Việt thì mình nói thẳng là quá rắc rối=)). Khuyên bác nên xài tiêng Anh để trau dồi kiến thức và dễ sử dụng =))
@blnguyen1302\ Tiếng j cũng vậy thôi, apple nên để biểu tượng nhiều hơn thay bì chữ và chữ. Vừa trực quan lại dễ nhớ! Vô general xong 1 rừng trong đó! Thêm mấy cái mũi tên tới vài cái mục con trong đó nữa! Ko hiểu làm setting kiểu gì!!
@yushikara Setting làm như thế là đúng rồi, bạn xài smartphone chứ đâu phải cục gạch đời 90 mà đòi gọn gàng và biểu tượng. Nếu như bạn muốn là biểu tượng vậy thì ngay cả android và ios đều k đáp ứng đc đầy đủ biểu tượng cho bạn. Ngay cả cục gạch biểu tượng còn ko đủ để hiển thị thì nói chi đến smartphone... Còn mũi tên dẫn đến các mục con là ko phải chỉ smartphone mới dùng mà từ thời đt cục gạch.
@blnguyen1302\ Chẳng hiểu bạn đg nói cục gạch 90 gì! Setting của ios bố trí rất thiếu khoa học, logic! vd: chỉnh độ sáng mh nằm ở ngoài. Còn khoá mh thì lại ở trong general. Bố trí thiếu hợp lý bất tiện! Apple nên tậng dụng 3D touch làm lại cái setting cho trực quan hơn!
Về giao diện thì bản thân mỗi hệ điều hành có một nét riêng, về việc sử dụng có tiện hay dễ dàng hay không thì phần lớn sẽ phụ thuộc vào thói quen của từng người sủ dụng. Cá nhân em cảm thấy ios khó sử dụng hơn android không chỉ về khoản giao diện không đâu, apple nên cần linh hoạt hơn trong hđh của họ nói chung để gần gũi hơn với người dùng. Tất nhiên là có thể có lý do nên họ mới làm thế, vì cũng có ý kiến cho rằng ios tuy khó thao tác hơn một chút so với các hđh khác nhưng ngược lại nó có cảm giác bảo mật hơn một tý bởi sự hạn chế các thao tác đó. Ví dụ bỏ qua bước bảo mật khoá máy và bước reset data máy hoàn toàn thì với android em có thể nhanh chóng xoá hết danh bạ, hình ảnh, tin nhắn, các file dữ liệu lưu trong máy hoặc thẻ nhớ nếu muốn phá hoại còn trên iphone thì có chút khó khăn và mất nhiều thời gian hơn. Ý kiến đó cũng có vẻ hợp lý, nhưng cái nhân em không cần bảo mật nhiều thì dùng android sẽ thích hơn vì làm được nhiều việc hơn. Ở đây không bàn tới hoạt động của 2 hđh nhé.
htcone
TÍCH CỰC
8 năm
nói đi nói lại android vẫn là cái hệ điều hành tuỳ biến vô địch
khoản này wp hay ios xách dép cho nó
@htcone Thì vô công, thất nghiệp, nhiều thời gian chả tuỳ biến cái điện thoại thì làm gì cho hết thời gian. Ngày up chục cái rom cook chơi😁
htcone
TÍCH CỰC
8 năm
@Giàng A Lúa từ nick đến comment của chú đậm chất nông dân =))
tuỳ biến đồng nghĩa với up rom hả nông dân?
@Giàng A Lúa Cái nick này chắc chắn đang thất nghiệp này, từ sáng đến tối thấy chém gió không ngừng nghỉ, kinh vãi.
Mà android tùy biến là để tạo sự mới lạ, tiện dụng và khác biệt cho cái đt đã quá quen thuộc, còn đồng chí quen kiểu apple ban phát gì cũng tung hô tôn thờ thì hiểu sao đc 😆)
@htcone Thế nó mới chiếm tới 80% thị phần. Apple bán được nhiều tiền là do hút máu dân thẩm du thôi. Haizzz
Bác cho mình hỏi có widget nào cho phép mình kiếm ứng dụng ngay trên homescreen không? Mình thấy Google Now launcher có cái google widget cho phép mình tìm kiếm app cũng như thông tin mà không cần gọi app Google ra, khá là hay. Mình đang dùng con ZR đã root.
@Gray_X Bạn cứ cài Google search là mặc định trong list widget có cái widget google kia mà bạn.
Thậm chí hầu hết launcher cũng tự thân nó có khung googe search luôn.

@ducngock Nhưng cái widget đó chỉ có chứng năng gọi nhanh app Google thôi, mình muốn kết quả tìm kiếm hiện ngay trên homescreen luôn 😔
@Gray_X Thế này à?
@ducngock đúng rồi bạn, bày mình với 😃
@Gray_X dùng hola theme là có bác.
với em nếu công việc thì android vẫn tiện lợi trăm bề, em dùng con xperia Z cùi bắp thôi mà giải quyết được hàng tá công việc. cầm iphone 6 của vợ lên nhờ người khác gửi cái mã thẻ qua để nạp tiền, copy trong tin nhắn, dán ra trình gọi điện để nạp thật đúng là một cực hình. Gần cả chục năm nay mà iphone ko có được cái đèn led thông báo trạng thái, một thứ tưởng chừng đơn giản nhưng rất tiện lợi. Pin cũng là nổi ám ảnh của các bác xài iphone, còn ai nói iphone không đơ, treo là nói phét hoặc thần thánh nó quá đâm ra tôn thờ
mới sag sài ios đc 1 thág :
Ức nhất cái kết nối với máy tính để copy ảnh or nhạc, vô itune thì phức tạp đồng bộ lug tug bèng, còn vô trực tiếp thư mục thì nó chia ảnh ra cả trăm thư mục đ' thế tìm ra đc
Còn cài nút back sao k cho luôn vô nút home ấy,chạm 1 cái là quay về, mỗi lần back là phải với ngón tay lên góc vì có app đâu có vuốt trái qua phải đc, làm khó ngừoi dùng quá
Cài nhạc chuông mày mò cả buổi kết nối MT mới cài đc -> quá phiền
Giao diện đa nhiệm ios 9 nhảm hết sức, sao cho cái nút x để tắt cho nhanh, mỗi lần phải vuốt lên mỏi cả tay
COn trỏ văn bản thì chọn xóa từ viết sai khó như lên trời, phải nhân giữ im cho nó zoom lên rồi mới xóa được
@lumia 92O trả trót đâm đầu vô rồi thì ráng xài đi. kêu ca gì :p
BondKute
TÍCH CỰC
8 năm
Nhận dc 1 số thẻ nạp không thể copy vào app phone để nạp mà fai đánh lại. Gửi số dt cho ng khác cũng fai copy từ danh bạ chứ ko thể insert. App phone ko thể tìn tên theo kiểu t9 đã có từ những con nokia cổ đại. I Trong ios là idiot nhé các bạn. Lmao
cảm giác ios càng ngày càng nặng nề. ko còn đc như hồi ios 4-5-6 r
Cái bàn phím gõ chữ w mà cứ nhảy sang ư :mad: phải nhảy sang bàn phím tiếng anh hoặc cho con trỏ chuột xóa chữ Ư trước w mới viết được.
Lỗi đó mà mãi không chịu sửa (mà đấy là iOS hỗ trợ gõ telex đầu tiên đấy). Ai lên 9.1 rồi cho hỏi lỗi này còn không?
P/s: Nói chung iOS chỉ chiếm lĩnh được những người ưa đơn giản, cơ mà giờ thì ngày càng phức tạp hóa rồi. Giờ thì tối ưu thêm thắt thì Android mà đơn giản có WP :-s
@Sr_9x Vẫn chưa sửa đc bạn ơi 😁...lỗi ranhf rành thế mà mấy năm qua vẫn chưa sửa @@...chắc chưa có ai ở Việt Nam review hay sao nên chưa chịu sửa nữa...
nhớ ngày xưa 3gs từ ios 3 lên ios 6 vẫn nuột, vòng đời 4 năm lận. mà h với 4s lên 7 là lag trong khi mới chỉ hơn 2 năm.

chắc ip 5s sẽ lag nốt khi ios 10 ra mắt.
@antonio7320 4 lên 7 mới lag bạn ah 😁...4s giờ nhiều máy chạy 7 vẫn mượt lắm, lên 8 mới bắt đầu lag...chắc cứ qua khoảng 3 đời là lag... có ai giàu ba họ mà có ai mượt quá 3 đời đâu :p
Mình có điều kiện dùng một con chạy 5.1.1 và Android 4.4.2 !! Có ưu điểm là đã JB và Root nên cũng dùng khá ổn !!
Pin trâu hay không còn do người dùng cài đặt nữa !! Chứ không thể đổ lỗi hoàn toàn cho máy được !! Có đôi khi máy có pin dung lượng thấp nhưng thời gian dùng lại lâu hơn máy có pin dung lượng cao !!
@Apple Love Paradise đúng vậy! 😃 nhiều bạn xài android cứ cài ba cái vớ vẩn: clean master, battery doctor...bla bla,...rồi kill hết app vừa chạy? ?! mình chả hiểu để làm quái gì? chính google còn bảo android không cần kill hết app vừa chạy, khi nào cần hđh sẽ tự tắt.
mình thì cứ để tự nhiên mà xài, xài tự nhiên như mấy điện thoại khác IOS, Blackberry, Windows phone.... chả lăn tăn gì ba vụ pin, RAM gì ráo😃 xài mà trong đầu cứ nặng óc suy nghĩ máy chậm thiếu RAM hay pin yếu...ôi thôi, mệt óc
@BLACKBERRY__7290 Bị thuốc mà. Mình thấy cài mấy của nợ ấy vào chả giải quyết được ấn đề gì chỉ tổ rác máy. Đã thế nhiều bác còn để màn hình tối thui cho tiết kiệm pin, nhìn đau cả mắt. Mình xài con Z3 pin cũng khá trâu nhưng tối nào cũng cắm sạc, sáng hôm sau rút ra xài. Còn 30 - 40% pin cũng sạc, hôm sau khỏi đau đầu nghĩ tiết kiệm pin làm quái j.
Mình vừa làm 2 cái video , hy vọng nếu mấy bạn làm theo đc thì có thể share với những ng chưa biết...

@Cupertino rất hữu ích, nhưng mình lại đăng ký bằng gmail, haizz
@O.R.A.N.G.E Nếu là ng mới thì nên sử dụng icloud 😃...mình từ gmail chuyển qua icloud thấy đồng bộ nhiều cái tốt hơn là gmail...nếu sau này mình có xài mac thì nó còn tốt hơn.ll
@Cupertino thế lúc bạn đi làm thì công ty bạn xài gmail hay icloud?
@Huỳnh Hoàng Lâm Mình xài cả 2 bạn 😃...cty thì cấp riêng địa chỉ external cho mình nữa là 3 cái, nhưng giờ đăng kí gì quan trọng đều dùng icloud cả, còn gmail thì cái nào ưa spam thì đăng kí thôi. Cũng chỉ là email thôi, cái nào thấy hợp và tiện thì mình xài ah.
NgoaLong_NH
ĐẠI BÀNG
8 năm
quả thực là xài Android cảm thấy tiện dụng hơn :3
ios chỉ mấy cái cơ bản là rễ ăn thôi chứ nâng cao 1 tí thì phức tập rối lắm. share gửi tập tin setting
quá phúc tạp chứ đơn giản cại m ịa gì
ăn tiền ở cái kho appstore ngon thôi
đính kèm file hay văn bản vào mail thấy lạ nhất phải chọn trước rồi mới mở mail trong khi đa số các máy thì cứ mở mail rồi add vào.
@hellsing82 Giờ thì cả 2 đều đc mà bạn 😁...cái đó giúp bạn bớt thao tác thôi...cứ nghĩ đang xem cái hình thích gửi cho ai đó bằng mail chỉ việc bấm chia sẻ rồi qua mail, chứ bạn kg cần phải qua mail rồi attach vào lại lâu.
MrMax
ĐẠI BÀNG
8 năm
Các bác thử xoá nhiều danh bạ xem, còn ức chế hơn rất là nhiều.
babydown
TÍCH CỰC
8 năm
Ngu nhất là cái bàn phím lúc nào cũng viết hoa, dùng khó chịu cực kỳ. Trc các bạn iFan cứ tung lên trời, nào là khoa học, nào là tiện dụng. Lên iOS 9 apple nó đổi xong im mẹ nó hết luôn.
Kết Nhi
ĐẠI BÀNG
8 năm
nhìn cái thanh notification của android là thấy ngứa mắt rồi! :mad:
htcone
TÍCH CỰC
8 năm
@darkdemon85 ngứa hay là ghen tị =))
thanh noti của android là số 1 về hiệu quả, tính năng gì cũng có. chứ có ai cùi như thằng táo chỉ có vài button

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019