Sự trở lại của vinyl: thành công hay chỉ là xu hướng tạm thời?

AudioPsycho
21/12/2018 12:48Phản hồi: 108
108 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

buonban2u
TÍCH CỰC
5 năm
trao lưu nhất thời
mình thì chỉ thích stream nhạc spotify và nhaccuatui thôi 😁
Mình vẫn nghe những đĩa ABBA, Paul Mauriat phát hành từ 197x do bố mình cầm về từ khi còn bé tí. Mình cũng mua nhiều đĩa mới. Đĩa than luôn có chỗ trong lòng người yêu nhạc
Thành công của Vinyl là mang hoài niệm xưa quay về.
Nó có thể tồn tại lâu dài nữa và với công nghệ hiện đại ngày nay thì chất lượng cũng sẽ đi lên. Nhưng chỉ một số ít người có thể chơi và thưởng thức được Vinyl.
hnilqhuy
ĐẠI BÀNG
5 năm
nhà vẫn còn máy quay đĩa cụ già mua từ 1978 ở sg ra hiệu JVC giữ làm kỷ niệm. Âm thanh con ng nghe thấy là dạng analog vì thế những đĩa than, băng cối... vốn được thu âm bằng phương pháp truyền thống luôn đem lại những âm thanh chân thật nhất, gần gũi với cảm xúc của con ng.

Nhưng xh hiện đại ngày càng hối hả gấp gáp cho những vần xoay của cuộc sống nên không phải ai cũng có điêu kiện thư thả lắp từng cuộn băng từ, đặt từng chiếc điã than lên mâm, chậm rãi thảnh thơi thương thức âm nhạc được.

Vì thế thị phần cũng như số ng nghe ít đi, nhưng ko bao giờ mất hẳn. Chơi gì tuỳ thuộc vào hoàn cảnh, điều kiện của mình thôi
alex.hn
CAO CẤP
5 năm
Thay vì quay lại vinyl thì nâng cao chất lượng của giải pháp số hoá/nhạc kỹ thuật số có phải là hơn không. Riêng về vấn đề lưu trữ, với nền tảng IoT,nếu chất lượng nhạc số mà ngon lên nữa thì việc lưu trữ trên cloud nó giúp giải phóng không gian lưu trữ cực nhiều. Thú chơi thì không bàn vì nó liên quan nhiều đến sở thích cá nhân - nhưng đó không dành cho số đông. Nhìn các hệ thống cồng kềnh giờ chán rồi - Simply is the best. LOL
anti-fan
TÍCH CỰC
5 năm
@alex.hn Xước xước như vậy cũng chỉ là nhân tạo. Đây người ta cần tự nhiên, giá trị của tự nhiên nó rất khác giá trị mấy cái nhân tạo. Mặc dù mình chẳng thích chơi đồ cổ nhưng mình thấy ý nghĩa của nó ở chỗ đó và mình tôn trọng những điều đó.
anti-fan
TÍCH CỰC
5 năm
@alex.hn Xước xước như vậy cũng chỉ là nhân tạo. Đây người ta cần tự nhiên, giá trị của tự nhiên nó rất khác giá trị mấy cái nhân tạo. Mặc dù mình chẳng thích chơi đồ cổ nhưng mình thấy ý nghĩa của nó ở chỗ đó và mình tôn trọng những điều đó.
anti-fan
TÍCH CỰC
5 năm
alex.hn
CAO CẤP
5 năm
@sunsetvn Đấy là bạn nghĩ thế và không ai nói thế là sai. Cũng như vậy- mình có quan điểm của mình. Nó tồn tại song song được mà. Còn thị trường sẽ quyết định cái nào tồn tại.
PProsnan
ĐẠI BÀNG
5 năm
Vào đọc topic này mới thấy rất nhiều anh em chưa chơi hoặc chưa được nghe đĩa than với bộ set up tốt nên comment theo kiểu phong trào nhiều quá làm cho các thành viên khác bị dẫn dắt theo lối mông lung về định dạng lưu trữ này. Vì để set up chuẩn cho bộ đĩa than nghe tốt sẽ cần người có kinh nghiệm thì mới thể hiện được hết tinh tuý của đĩa than. Với lại cũng xin nói rằng để nghe đĩa than vượt trội CD thì phải chi phí khá lớn nhé. Chưa cần nói đến giá trị của mâm đĩa than, chỉ mỗi kim và cần máy thôi cũng có thể đầu tư đến hàng trăm triệu rồi. Hiện có anh em trong nhóm CLB đĩa than trên FB vẫn đang đấu giá bên Nhật những đĩa than với giá đến 2000USD một chiếc. Thân
princez
CAO CẤP
5 năm
@PProsnan nói tóm lại là để đĩa than có chất lượng ngang bằng được đĩa CD thì chi phí phải gấp hàng chục hoặc hàng trăm lần đúng không. OK mình đi ra đây 😁
dinhhuong193
ĐẠI BÀNG
5 năm
@PProsnan Giả sử 2 hệ thống nghe nhạc: 1 là dùng đĩa than làm nguồn phát và 1 là dùng nhạc số DSD làm nguồn phát. Giả sử đĩa than xịn và nguồn nhạc số DSD512 đều ghi lại từ bản thu âm chất lượng tốt giống nhau (từ 1 phòng thu xịn với các kỹ sư âm thanh kinh nghiệm). Hai hệ thống đều sử dụng bộ khuyếch đại Amplifier và hệ thống Loa tốt chất lượng như nhau. Hai hệ thống này giả dụ đều có giá 1 triệu USD. Tui muốn nhờ bạn tư vấn là hệ thống nào nghe hay hơn và tại sao?
PProsnan
ĐẠI BÀNG
5 năm
@dinhhuong193 Chào bác. Đã ngập vào đam mê khoản âm thanh gọi là hiend thì vô cùng lắm bác ạ. Nó sẽ không theo một quy tắc chung chung như kiểu các bác trên một só diễn đàn tư vấn đại loại như đầu tư một bộ dàn giá khoảng 70% và phụ kiện dây nhợ 30%. Mình đã chơi nhiều anh em chơi riêng tiền dây tín hiệu và phần nguồn giá ngang ngửa bộ dàn luôn. Nó sẽ quyết định tuỳ theo gout nghe của mỗi người. Về vấn đề bác đề cập trực tiếp thì mình cũng xin chia xẻ cùng bác chút ạ. Đã có râtr nhiều tranh luận và so sánh trực tiếp CD và LP của các anh em Audiophile Việt Nam và tranh luận rất nhiều về kỹ thuật, lý thuyết... Nhưng cái quan trọng nhất là trải nghiệm thực tế như Test mù chẳng hạn. Với một bộ dàn lớn được setup tốt cho cả phần DAC với nguồn nhạc số hì-rest hay Turntable, phono.., mình có thể khẳng định LP nghe hơn hẳn về độ chân thực, mộc mạc mà là người nghe sẽ cảm nhận được. Về giá trị như bác nói 2 hệ thống cùng giá tiền thì mình không nói chơi LP có thể rẻ như chơi nhạc số ạ. Mình chỉ nói về chất lượng âm thanh 2 loại thể hiện thôi bác. Để đầu tư một bộ chơi LP thuộc hạng tọp và DAC hạng tọp, có thể giá bộ Đĩa than hơn gấp 10 lần đó ạ.
SG có chỗ nào bán đĩa than không nhỉ
mình có cái máy low-end crosley thôi nhưng lâu lâu lấy ra nghe xè xè trong lúc làm việc cũng vui
trước giờ mua đĩa toàn phải nhờ mua từ nước ngoài nên cũng hơi bất tiện
@khanh1304 đừng lấy con mâm đó chà đĩa, nó mài đĩa uổng lắm 😔
PProsnan
ĐẠI BÀNG
5 năm
@khanh1304 Chào bác, bác có thể vào trang analogaudio.vn gặp anh Hội ở trong SG sẽ có đầy đủ đĩa than cả nhạc ngoại và nhạc Việt luôn ạ. Ở đó rất tiện cho người mua là được nghe thử các bản nhạc trong từng đĩa để xem có phù hợp với sở thích của mình không nhé.
Giờ mở cũng 1 bài trên 2 loại máy thì 1000ng thì có dc 1 ng nhận ra khác biệt. Giá thì đắt. Số ng có khả năng tiếp cận dc là quá ít. Cho nên thành công ở nhóm nhỏ thôi. Còn lại xu hướng tạm thời ở nhóm lớn
Hoài cổ thôi, chứ cơ học tương tự thì có sai số lớn nên mới nhiều tạp âm cơ học. Nếu xét băng từ thì còn lạc quan về sự cải tiến chất lượng âm thanh
hoanggia
ĐẠI BÀNG
5 năm
Theo cá nhân mình thì nghĩ là sẽ thành công, vì ít ra mình vẫn là khách hàng vì hiện nay còn dùng loại đĩa này
lại 1 bài viết gây tranh cãi
Thật ra nếu có điều kiện và phòng nghe nhạc chuyên nghiệp thì play Vinyl vẫn tuyệt nhất
Xuanvinh2611
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nói lại bảo quảng cáo, nhưng tôi làm ở cửa hàng thiết bị âm thanh toàn được nghe nhạc chất lượng cao. Nghe đĩa than có có 1 cảm giác gì đấy rất lạ (ko phải hay hơn) nó kiểu hoài cổ ấy, nghe nó du dương hơn. Đấy là tôi chỉ mới nghe ở các đầu đĩa than tầm trung khoảng 8 9tr thôi, thấy cũng khác bọt lắm so với các loa bluetooth hay các loại loa khác lắm. Nhưng nhạc trẻ vs remix thì chắc ko nghe nổi. :v

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019