Sửa lỗi Wi-Fi ở nhà (phần 2): khi vào được khi không, rớt mạng khi nhiều máy xài, stream video chậm

Duy Luân
19/2/2017 23:16Phản hồi: 249
249 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tiểu tôm
ĐẠI BÀNG
7 năm
nhà mình đang dùng cáp quang của viettel,wifi cho pc và điện thoại.có cần phải đổi DNS or địa chỉ IP k? và nên để ở server địa chỉ nào.mong đc chia sẻ
@tiểu tôm Mình vẫn hay cài DNS của Google (8.8.8.8 8.8.4.4) cho khách 😃, tuy cái này "xưa như trái đất" nhưng thấy vẫn hữu ích lắm.
tiểu tôm
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Vi tính Trung Mỹ ở trên điện thoại cũng cài hả b? hay mình chỉ cài trên máy tính thế thôi
@tiểu tôm Nếu bạn khai báo trên modem luôn thì đt, máy tính... không cần khai báo gì cả.
Nếu modem ko khai báo thì mỗi thiết bị phải khai báo.
tiểu tôm
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Vi tính Trung Mỹ máy tính thì mình đổi rồi.hôm trước reset ổ wifi thì DNS trên điện thoại tự quay về mặc định của Viettel.còn máy tính vẫn 8.8.
Ai giúp em với ạ, em đang làm web thì ở cty em vào như bình thường, nhưng khi dùng mạng ở nhà thì ko vào được trang web đó thôi còn fb, youtube.. blah .... em vẫn vào bình thường
@smiledandy bác tắt firewall trên modem thử xem 😃
hay web mới quá dns nó chưa cập nhật ra? truy cập bằng IP luôn xem sao?
@Vi tính Trung Mỹ Bác ơi hướng dẫn kỹ thêm cho em vs, em gà mờ mấy cái này ak 😔((((
@smiledandy web này của bác làm luôn hay chỉ là truy cập vào dùng?
bác ping thử đến tên miền web xem nó có báo ip ko?
@Vi tính Trung Mỹ Bác ơi, web này em làm ak
Nhà mình dùng con modem viettel tplink. Nói chung dùng rất ok.
Mình mua con Wifi kéo thêm tầng trên. Và dùng camera và máy in wifi.
Dùng ít bữa vào rớt liên tục. Rút cái modem mua kia là hết. Dù tất cả ip không trùng.
Cứ ghim vào dùng ít bữa là bị.
Mong các sư huynh giúp dùm.
Cảm ơn
@phuongduyhuynh Chắc bạn cắm dây modem vào cổng LAN của con WIFI phụ à? Đã tắt DHCP con WIFI phụ chưa?
Tắt DHCP con Wifi phụ làm thế nào bạn. Mong bạn chỉ dùm Thanks
@phuongduyhuynh Một số WIFI có nút gạt để chuyển chế độ - tắt/mở DHCP.
Nếu con nào không có nút chỉnh thì phải truy cập vào trang cấu hình, thường thì tắt DHCP sẽ nằm trong tab LAN.
@Vi tính Trung Mỹ Bác cho mình hỏi cái này với ! Cụ thể là :
- Router ZTE nhà mạng cấp ip 192.168.1.1
- Cổng Wan router TP Link C20 thiết lặp IP cùng lớp 192.168.1.8 ( như hình )
- Cổng Lan thì mình đặt 192.168.2.1 ( như hình ) Nhưng kho biết tại sao tắt DHCP thì laptop và điện thoại không kết nối wifi đc . Nếu bật DHCP thì xài bình thường .
Cho mình hỏi nếu bật DHCP của C20 thì nó phát wifi có cùng lớp mạng ko ?
Xin cám ơn ! IMG_0033.jpg IMG_0035.jpg IMG_0036.jpg
Mình dùng con Tenda 071730. 4 râu. Lúc mua 1,5tr. Trên Modem có 2 nút nhỏ. Khi reset mình bấm luôn 2 nút.
Hôm qua mình vào cấu hình modem. tắt DHCP thì mạng wifi Modem đó rớt liên lục. Măc định Tenda là 192.168.0.1. Mình đổi thành 192.168.1.9. Để nằm sao con tplink 192.168.1.1/ Thì mạng cũng rớt liên ttục. Vứ kết nối Wifi con Tenda là rớt liên tục. Nên mình trả về 192.168.0.1. Thì ok. Nhưng dùng khoảng 1 tháng lại bị rớt con Wifi chủ TPLink. Giờ không biết cấu hình kiểu gì!
@phuongduyhuynh 2 con WIFI nên để 2 lớp IP khác nhau, vd: 192.168.1.1 - 192.168.2.1

Nếu dây từ modem, cắm vào cổng LAN của con WIFI phụ, thì bắt buộc phải tắt DHCP trên con WIFI phụ. Chú ý: không tắt DHCP của con modem

Cấu hình như vậy mà vẫn rớt mạng thì kiểm tra lại đường truyền, dây mạng, Firmware. Nếu tất cả đã ok mà vẫn rớt mạng thì 99% đem bảo hành 😁
Wifi TPlink chính mình là 192.168.1.1. Vì mặc định viettel là vậy. Còn wifi phụ Tenda thì mình cắm vào cổng Wlan của con TPlink chính. Và vào cổng Wan con tenda. ( như vậy đúng phải không bạn). Địa chỉ ip con Tenda là 192.168.0.1. Mình đổi là rớt mạng liền. Và tắt DHCP cũng rớt liền ( chỉ làm trên con Wifi phụ Tenda). Nếu để im sử dụng ok. Nhưng lâu lâu là bị rớt mạng liên tục.
@phuongduyhuynh Modem Tplink ..1.1
WIFI phụ Tenda ...0.1
Dây nối từ cổng LAN của Modem, vào cổng WAN của Tenda
==> chuẩn rồi bạn. Chú ý: không được tắt DHCP của Tenda.
Chỉ tắt DHCP của Tenda khi dây modem cắm vào cổng LAN

Lâu lâu rớt mạng chắc do chất lượng con WIFI thôi. Thường là do mở liên tục -> nóng quá... rút điện để 1 lát cho nguội là hết 😁
Xin cảm ơn bạn
Mình đang dùng mạng VNPT và không biết đây là lỗi gì rất lạ. Router hay wifi của modem 2.4Ghz tốc độ đều chập chờn và chỉ bằng 1/4 tốc độ thực tế khi test qua speedtest. Đã thử nhiều router khác nhau nhưng kết quả vẫn vậy. Nhưng đạt tốc độ chuẩn khi kết nối qua 5Ghz. Thật không thể hiểu nổi tại sao lại bị hạn chế như vậy. Đổi qua chế độ bridge mode cũng không hết
@liemstar Cả nước ở nhà dùng mạng mà nhà mang không xả tối đa thì chậm là chắc...sóng 5G nhanh hơn và ít thiết bị nên đạt tốc độ là điều dễ hiểu

Nguyên nhân khắc do đây dẫn phias ngoài nhà ,cổng kết nối kém, gọi nhà mang thử auto để kiểm tra tín hiệu từ nhà mạng xuống moderm.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019