Sửa một số lỗi có thể gặp khi nâng cấp Windows 10 Anniversary Update

Duy Luân
2/8/2016 22:14Phản hồi: 453
Sửa một số lỗi có thể gặp khi nâng cấp Windows 10 Anniversary Update
Đến hẹn lại lên, Windows 10 hôm nay vừa có một bản update lớn và thường với những đợt cập nhật kiểu này nhiều anh em có thể sẽ bị lỗi trong quá trình cài đặt. Mình tổng hợp lại những lỗi phổ biến có thể gặp kèm theo cách khắc phục, hi vọng sẽ giúp anh em lên Anniversary Update một cách nhanh chóng và suôn sẻ hơn.

Lỗi không thể cài đặt bản update

Thông báo lỗi:

• We couldn't complete the updates. Undoing changes. Don't turn off your computer.
  • Failure configuring Windows Updates. Reverting changes.
Đây là hai lỗi điển hình có thể xảy ra với bất kì bản update Windows nào. Tuy nhiên, các lỗi này không thể khắc phục triệt để nếu chúng ta không biết chính xác mã lỗi là gì. Để xem mã lỗi, anh em làm như sau:
  1. Vào Settings > Update & Security > Windows Update
  2. Nhấn nút Advanced Options > View your update history
  3. Nhấn vào bản update mới nhất, bạn sẽ thấy lý do vì sao nó không cài được, đồng thời dò ra mã lỗi.
Khi đã có mã lỗi này, cách dễ nhất là gõ mã lỗi lên Tinh tế để tìm cách khắc phục, hoặc bạn có thể tìm trong Google cũng được. Mình tham khảo bên trang Windows Central thì hai thông báo lỗi nói trên thường xảy ra với các máy tính khá cũ, và cách khắc phục đơn giản chỉ là tắt máy đi, gỡ dây nguồn, nếu có thể thì gỡ luôn pin sau vài phút rồi chạy update lại là thành công.

Lỗi kết nối tới server Windows Update

Mã lỗi: 0x800F0922 và 0xc1900104

Có hai lý xuất hiện lỗi này: hoặc máy tính không thể kết nối tới máy chủ của Windows Update vì mạng quá yếu, mạng bị đứt cáp hay server quá tải, hoặc dung lượng của phân vùng System Reserved quá ít. Lỗi số một thường gặp hơn, bạn chỉ cần kiểm tra lại máy tính của mình có vào mạng hay chưa, mạng có ra được Internet hay không là ổn. Ngoài ra, VPN cũng có thể chặn Windows Update nên bạn có thể sẽ cần ngắt khỏi VPN trước khi tiến hành kiểm tra lại update.

Với vấn đề thứ hai, nếu bạn đã chạy Windows 10 rồi thì rất khó có khả năng phân vùng System Reserved không đủ chỗ. Tuy nhiên, theo những gì mình tham khảo thì có một số phần mềm bên thứ ba, ví dụ như các app bảo mật hoặc phần mềm chống virus, sẽ ghi dữ liệu vào System Reserved khiến nó bị đầy. Để giải quyết, bạn sẽ cần sử dụng một trình chia ổ đĩa nào đó để tăng dung lượng System Reserved lên ít nhất 500MB. Mình hay xài Paragon Partition Manager, anh em có thể xài app khác cũng được.

Đang update nhưng bị tắt máy đột ngột

Mã lỗi có thể xuất hiện: 0x80200056

Bạn sẽ thấy lỗi này nếu đang cập nhật Windows 10 Anniversary mà máy tính bị tắt do mất điện hoặc do có ai đó sign out khỏi tài khoản. Để giải quyết không khó bởi Microsoft đã tiên liệu tới những tình huống như thế rồi. Bạn chỉ cần vào Settings > Update & Security > Check for update lại một lần nữa là xong. Lần này thì nhớ đảm bảo rằng nguồn điện được đầy đủ, xài laptop thì phải vừa cắm sạc vừa cài đặt, chứ lỡ mà bị corrupt một lần nữa thì khả năng tạch là rất cao đấy nhé 😁 (đã từng bị và phải cài lại máy). Cũng đừng restart lại PC của bạn trừ khi Windows yêu cầu làm việc đó.

Quảng cáo

Sửa lỗi driver và tương thích phần mềm

Mã lỗi: 0x800F0923

Lỗi này cho thấy driver hoặc phần mềm nào đó trên máy của bạn không tương thích với phiên bản Windows mới. Thường thì nó sẽ là lỗi driver card đồ họa hoặc những phần cứng cũ. Các app chống virus đôi khi cũng gây ra xung đột.

Nếu bạn chạy cập nhật bằng Windows Update thì sẽ khó xác định driver hay app nào gây ra lỗi nói trên. Trong trường hợp đó, bạn nên dùng Media Creation Tool để chạy cập nhật Anniversary Update, quá trình cài sẽ tạo ra một file báo cáo để giúp bạn hiểu rõ hơn về tình hình. Nếu thấy lỗi liên quan tới driver, hãy tải về driver mới nhất từ website của nhà sản xuất, ngay cả khi máy bạn đã chạy bản mới nhất thì vẫn nên cài lại driver. Còn nếu là phần mềm, hãy gỡ bỏ nó ra khỏi Windows trước khi tiến hành cập nhật.

Sửa lỗi liên quan tới bộ nhớ

Mã lỗi: 0x80070070 – 0x50011, 0x80070070 – 0x50012, 0x80070070 – 0x60000

Quảng cáo

Vấn đề này thường xuất hiện vì bạn không có đủ chỗ trống trên máy tính của mình để bản update có thể chạy. Cách dễ nhất là đi xóa những file bạn không còn xài nữa. Đừng quên dùng công cụ Disk Cleanup để dọn dẹp những file tạm, file rác mà hệ thống và các ứng dụng sinh ra. Anh em xem thêm cách dọn dẹp bộ nhớ Windows 10 ở đây: [Thủ thuật Windows 10] Dọn dẹp máy tính nào anh em!

Ngoài ra bạn cũng có thể cắm một cái ổ USB với dung lượng ít nhất là 8GB vào máy tính. Lúc này Windows 10 sẽ dùng nó như một nơi lưu dữ liệu tạm để cập nhật. Nhớ là trong quá trình update không được rút ổ này ra khỏi máy tính vì sẽ làm rối quá trình update.

Sửa lỗi file cài đặt bị hỏng hay mất

Mã lỗi: 0x80073712

Trong lúc download hoặc cài đặt Windows 10 Anniversary Update, có thể bạn sẽ gặp lỗi này vì một số file cần thiết để quá trình update hoàn tất đã bị thiếu hay hư hỏng gì đó. Vấn đề này hay gặp nhất là do đường truyền Internet không ổn định khiến file cài bị hư. Để khắc phục, bạn chạy Disk Cleanup, sau đó chọn vào ô "Windows Setup temporary files" rồi nhấn Clean up. Sau khi quá trình xóa các file tạm của bản update trước đã xong, bạn hãy check update thêm lần nữa trong Settings của hệ điều hành là được. Lưu ý nếu đường truyền của bạn không tốt thì hãy đợi khi nào mạng ổn thì download, tránh tình trạng file lại hỏng thêm lần nữa thì tốn thời gian của bạn.

Bạn cũng có thể dùng Media Creation Tool để tạo bộ cài cho ổn hơn.

Lỗi minimum system requirement:

Mã lỗi: 0xC1900200 – 0x20008, 0xC1900202 – 0x20008

Lỗi này xuất hiện là do máy tính của bạn không đáp ứng đủ yêu cầu mới của Windows 10 Anniversary Update. Trong đó, bản 32-bit giờ yêu cầu phải có RAM tối thiểu 2GB chứ không còn là 1GB như trước nên nếu máy tính của bạn chỉ có 1GB RAM thì hãy nâng cấp ngay. Mình nghĩ ở thời điểm hiện tại có lẽ ít anh em nào còn xài RAM 1GB, nhưng cứ viết lên đây để ai gặp thì có thể biết mình bị vấn đề gì.

Cấu hình tối thiểu của Anniversary Update:
  • Vi xử lý: 1GHz hoặc nhanh hơn
  • RAM: 2GB với bản 32-bit hoặc 64-bit
  • Ổ cứng còn trống (tổng): 16GB với bản 32-bit hoặc 20GB với bản 64-bit
  • Card đồ họa: DirectX 9 hoặc mới hơn, hỗ trợ WDDM 1.0 driver
  • Độ phân giải màn hình: 1024×600
Windows Update không thể cài bản cập nhật

Cách khắc phục sẽ là:
  1. Download công cụ Windows Update Troubleshooter của Microsoft
  2. Nhấn chọn Windows Update
  3. Nhấn Next để tiếp tục
  4. Chọn "Try troubleshooting as an administrator" nếu được hỏi
  5. Nhấn Windows Update thêm lần nữa rồi Next
  6. Chờ cho công cụ này sửa các lỗi có thể xảy ra.
Không thể chạy extension cho Microsoft Edge sau khi lên Anniversary Update

Thông báo lỗi: This app encountered a problem. Please reinstall it to repair
Cách xử lý: vào Settings > System > Apps & features, gỡ bỏ extension rồi cài lại là sẽ khắc phục được vấn đề.
Muốn cài mới extension: chạy Edge lên, vào More (dấu ba chấm) > Extensions > Get Extensions from the Store. Chọn cái extension nào bạn muốn rồi tải về.

Cortana biến mất sau khi update lên Windows 10

Microsoft đã xác nhận lỗi này, chưa có cách sửa. Nếu bạn bị tình trạng này thì chỉ còn cách ngồi chờ mà thôi. Hãng hứa sẽ khắc phục trong vài ngày tới.

Tham khảo: Windows Central
453 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Long kengg
TÍCH CỰC
8 năm
cá mập cắn nên update cũng chậm hơn đúng ko các bác ? :eek:
@Long kengg Đúng 😁 nhưng nhà mình Viettel vẫn nhanh nhé
TheWingAg
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Long kengg công nhận mạng mí hum nay chậm, hjx
@Duy Luân Ủa nhà em cũng viettel mà tốc độ down chỉ 5mpb thôi à. Rớt lên rớt xuống
Radium94
ĐẠI BÀNG
8 năm
Máy mình báo k thấy bản update thì khắc phục làm sao bạn?
Vào Advance Setting như trên các bản cập nhật trước đều báo thành công hết
@Radium94 Tắt cái Defer Upgrades đi 😃
xe360.vn
TÍCH CỰC
8 năm
Đang lên
Điện thoại đang ở 14393.5 mà kiểm tra không thấy cập nhật thì sao ạ, thử hoài mà cứ ko thấy gì 😔
@Vũ Thiên Thành Chuyển vùng sang Mỹ hay Việt Nam! Coi có đc ko
@Tiếndark Mình đang trong IP, nhưng bản mới nhất bây giờ là 14393.10 còn máy mình nhận đc bản 14393.5 từ 3 ngày trước, đáng lẽ hôm nay cũng phải đc rồi mà chờ hoài sáng giờ chưa thấy.
@Vent Lee MS nói cái vẫn đề này ở chỗ nào vậy bạn? Cho mình xin thông tin với, có link cũng đc.
Vent Lee
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Vũ Thiên Thành mspoweruser mà cập nhật thông tin nhé, tiếng Việt thì bạn vô trang winphoneviet cũng ok
KunaiNTC
ĐẠI BÀNG
8 năm
Với những bản Update lớn, thời gian update lâu, có thể phát sinh nhiều lỗi nên cài từ file ISO hơn là update trực tiếp.

Đang kéo file ISO về để nâng cấp.

Share lại link cho bạn nào cần:

Code:
- Multiple Editions x64: https://www.fshare.vn/file/9ODLJL7VM5J1
- Multiple Editions x86: https://www.fshare.vn/file/34YCG1H3MOB6

- Enterprise x86: https://www.fshare.vn/file/RYA7WOFQ8KWM
- Enterprise x64: https://www.fshare.vn/file/ZDO1QGPXBG3P
@KunaiNTC Bác cài mới lại hay update vậy ạ. E update xong lỗi này. Ko biết kiểu j. Đăng nhập xong 1 lúc là đơ.
KunaiNTC
ĐẠI BÀNG
8 năm
@ThắngS2Giang Cài mới thôi. Update lớn up lâu, dễ lỗi bạn
@KunaiNTC Đúng r b. Chán quá 😔((
@ThắngS2Giang Của em cũng giống bác! Cứ đăng nhập 1 lúc là đơ, kiểm tra thì ổ HDD active full 100%. Sau đó cứ động đến ổ HDD này là toi luôn, rồi tắt máy bằng phím cứng. Chỉ còn nước là rollback về bản earlier build. Không biết có bác nào xử được lỗi này chưa ? 😔
Down cái này về xử https://support.microsoft.com/en-us/help/12387/windows-10-update-history?ocid=update_setting_client
Radium94
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Duy Luân Cảm ơn bạn. Đang kéo về mà mạng chậm thấy ghê. 😁
@Duy Luân Lỗi này thì làm sao bác?
@Duy Luân Máy e update xong bị lỗi. Đăng nhập xong 1 lúc đơ máy thì làm sao ạ. Giúp e vs m.n 😔((
@Sr_9x Máy bạn cấu hình như thế nào ? Đang chạy windows chính thức không
Cho mình hỏi? Mình lên theo người dùng nội bộ ngày hôm qua rồi. GIờ có cần phải Up nữa không?
lạ nhẩy, mình check trên trang MS thì kêu bản này tầm 32MB cho bản X64, thế quái nào cắm download gần nửa tiếng mới xong (check luôn down maxspeed wifi ~4MB/s), giờ đang install mà chậm vật ra.
smile_mask00
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đích thị là window . . .

Mới thông báo có update đã lỗi tè le . . .

Bó tay . . . 😆
@smile_mask00 bác cứ làm cái gì cho một tỉ cái máy nó dùng đi ;)
smile_mask00
ĐẠI BÀNG
8 năm
@If you dont mind Mình không quan tâm . . . 😆

Chỉ không hiểu lý do tại sao bắt ép người dùng phải update lên 1 hệ điều hành còn đang khi hoàn toàn thiếu ổn định thế này . . . 😃)
@smile_mask00 Bác cứ nêu ra một hệ điều hành tốt hơn là được mà 😃
Họ cũng không ép lắm đâu
@smile_mask00 Có ai ép đâu, chỉ khuyến khích lên thôi không có ép nhé
@smile_mask00 win 10 free nó thế bác à, win 7 win 8.1 có lỗi gì đâu
culibad
ĐẠI BÀNG
8 năm
lổi bf 4 rồi on of gì củng ko chơi được
abctbl
ĐẠI BÀNG
8 năm
Nản với hệ thống internát VN
buihuynhtai
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đọc bài này xong vào Update thấy nó đã tự động Download update 5%.
Thằng Microsoft dạo này coi thường người dùng ghê.
Làm sao mà kiện hè?
Update Win10.png
@buihuynhtai Thằng người dùng bị coi thường là thằng cho phép tự động update rồi la làng bị coi thường ấy :p
@buihuynhtai chế tự bật automatic update thì nó lại chả tự tải về à =.= cái này không ai bắt buộc nhé
Vmemory
CAO CẤP
8 năm
@buihuynhtai Bạn để update chế độ auto thì Windows nào nó cũng tự tải về rồi cài bạn ạ. Không thích autoupdate thì bạn tắt nó đi là được. Việt Nam thì khỏi kiện nhé, vì bạn phải chứng minh được mình đang xài bản quyền & tổn thất thiệt hại như thế nào
Ngoc7621
TÍCH CỰC
8 năm
Sao mình chưa thấy bản cập nhật mới ta
@Ngoc7621 Kệ nó bạn 😁 từ từ nó tới. úp sớm có khi mình bị mà không ai bị giống mình...cài lại windows phiền lắm
.R.I.P.
ĐẠI BÀNG
8 năm
Có bạn nào update xong ko khởi động được vào window như mình ko? Ko lẽ mình phải kiện MS sao trời?
gears2
ĐẠI BÀNG
8 năm
@.R.I.P. bác giống em rồi.vừa từ win7 lên 10 hôm hết hạn.vào thấy có update up xong khởi động lên thì bị treo ở màn hình khởi động
@.R.I.P. Máy tính của bác chắc sao đó. Của mình máy cập nhật bình thường nhưng ko hiểu sao vào phần Update History thì ko thấy bản update ghi rõ như lần trước. Lạ thật. Không hiểu sao nữa.
PaKaTuan
ĐẠI BÀNG
8 năm
lại đứt cáp hả vô fb với steam k đc luôn check update thì chạy mãi k xong. vnpt 😔(
bocon1903
ĐẠI BÀNG
8 năm
@PaKaTuan me too. tìm mãi không thấy thông tin đứt cáp.
Gia_Hưng
TÍCH CỰC
8 năm
check ko có update, chạy file Windows10Upgrade28084.exe thì được báo bản tiếp theo là v14393 , như này thì giải quyết sao ad 😁 , hay là phải lên v14939 mới update tiếp được
Untitled.jpg 1.jpg
dp1415
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Gia_Hưng 14393 là OS build mới nhất đó bác
@Gia_Hưng Tôi cũng bị vậy mà ko biết fix
Gia_Hưng
TÍCH CỰC
8 năm
@Viettitan chạy file exe nó báo v14939 chính là bản mới ra này đó bạn, mình cũng ko biết, mấy trang trước có bạn quocte lại mới biết 😁
long_pn
TÍCH CỰC
8 năm
Cá mập sao khôn vậy ta, biết ngày MS ra bản nâng cấp lớn ?
Chuyên cài lại bằng ISO 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019