Sửa một số lỗi của Win 10 Mobile 10549: không về được WP 8.1, lockscreen bị đơ, app không chạy...

Duy Luân
15/10/2015 22:49Phản hồi: 162
Sửa một số lỗi của Win 10 Mobile 10549: không về được WP 8.1, lockscreen bị đơ, app không chạy...
Trong bài này mình sẽ đề cập đến cách khắc phục một số vấn đề mà mình cũng như một số bạn gặp phải với Windows 10 Mobile build 10549, tức là bản mới nhất. Những vấn đề đó trải dài từ việc không đưa máy về Windows Phone 8.1 được, máy bị đơ hoặc bị chết cứng ngay màn hình lockscreen sau khi update, app không thể hoạt động, Live Tile bị phóng to... Mời các bạn cùng theo dõi.

Phần mềm Windows Device Recovery Tool không hoạt động

Windows 10 Mobile bản 10549 đòi hỏi chúng ta phải về lại Windows Phone 8.1 trước khi nâng cấp lên build này. Công cụ được Microsoft khuyến nghị sử dụng là Windows Device Recovery Tool, nó có cách sử dụng rất đơn giản: chạy phần mềm trên máy tính, cắm điện thoại vào, nhấn Next vài ba lần và ngồi chờ hạ firmware thôi. Tuy nhiên, dạo quanh topic về build 10549 thì mình thấy là nhiều bạn không xài được công cụ này và nếu bạn cũng bị như thế thì nên thử lần lượt từng bước sau:
  1. Gỡ ứng dụng Windows Device Recovery Tool ra và cài lại bản mới nhất. Download bản mới ở đây.
  2. Đảm bảo rằng ứng dụng Windows Device Recovery Tool không bị chặn bởi firewall của hệ điều hành (vào Control Panel > Firewall, hoặc tìm chữ Firewall trong thanh Search của Windows 10, vào "Allow an app or feature...", tìm tên app Device Recovery Tool rồi bỏ chặn nó)

3. Thử đổi cổng USB sang một cổng khác trên cùng máy tính
  4. Trong trường hợp vẫn chưa được nữa, bạn nên về lại Windows Phone 8.1 bằng phần mềm Nokia Software Recovery Tool. Theo kinh nghiệm của mình thì công cụ này mạnh và có tác dụng hơn so với Windows Device Recovery Tool. Lúc trước mình từng cứu con Lumia 1520 của mình bằng app này trong khi Windows Device Recovery Tool tịt hẳn, chẳng nhận ra thiết bị.

Nokia_Software_Recovery_tool.png Màn hình khóa bị đơ ngay sau khi update

Lỗi này nhiều người bị phải, mình cũng gặp và một số anh em khác có pm mình trên Tinh tế cũng than là bị vấn đề tương tự. Bình tĩnh, máy không chết hay hỏng gì cả, chỉ là nó bị treo vì lý do gì đó thôi. Cách khắc phục đó là chúng ta sẽ bắt buộc điện thoại khởi động lại bằng cách nhấn giữ phím nguồn và phím giảm âm lượng. Nếu bạn đang nhấn 2 phím này mà ứng dụng Windows Insider chạy lên thì cứ kệ nó, tiếp tục giữ đến khi màn hình tắt và logo Nokia / Microsoft xuất hiện là được. Từ từ máy restart xong thì lại có thể mở khóa màn hình và xài như bình thường.

Mất app hoặc không cài được app

Một số ứng dụng bạn đã cài trước đây, hoặc đã cài từ Windows Phone 8.1 có thể sẽ bị mất đi khi bạn update lên build 10549. Ngoài ra, cũng có thể bạn sẽ gặp trường hợp không thể nào được app từ Windows Store vì máy cứ báo pending và chạy hoài chạy mãi, hoặc báo thẳng lỗi Error x000 gì đó luôn. Trong 2 trường hợp này, bạn cần hủy download toàn bộ app đang được download hoặc cập nhật, sau đó khởi động máy lại là xong.

Cách hủy download:
  • Vào Windows Store
  • Ở góc trên bên phải màn hình có mũi tên chĩa xuống (biểu tượng download)
  • Nhấn vào đó, bạn sẽ thấy danh sách hàng loạt app đang được cập nhật
  • Nhấn vào dấu X ở tất cả các app đến khi thấy báo chữ "Stopped" thì ngừng lại
  • Khởi động lại máy rồi thử download lại

Ứng dụng cũ không chạy

Lỗi này nhiều khả năng bạn sẽ gặp phải, với mình thì các app bị ảnh hưởng là Wunderlist, Evernote, Facebook Messenger. Đây là những app mà máy tự động cài lại lúc mình về Windows Phone 8.1, và lúc nâng thành công lên Windows 10 Mobile thì chúng lại không thể chạy được. Cách giải quyết đó là chúng ta phải gỡ bỏ các app bị lỗi ra, khởi động lại máy, sau đó vào Windows Store cài đặt lại là được.

Các Live Tile bị phóng to so với build cũ

Quảng cáo

Live Tile bị phóng to ra là do Microsoft đã trả chức năng hiển thị nhiều Tile về lại giá trị mặc định thôi chứ không hẳn là lỗi. Anh em dùng máy có màn hình từ 5" trở lên sẽ cảm nhận rõ nhất điều đó. Để các ô to ra như cũ, bạn vào Cài đặt > Cá nhân hóa > Bắt đầu > bật dòng "Hiển thị thêm ô" ở cuối danh sách là được.

Mất notification

Trong lần đầu tiên bạn chạy build 10549, không có thông báo nào xuất hiện cả. Lỗi này đã được Microsoft xác nhận và nó sẽ được khắc phục trong những lần cập nhật kế tiếp. Còn bây giờ, cách đơn giản nhất để xử lý là khởi động lại máy là xong. Microsoft có nói rằng bạn chỉ cần unlock màn hình là thông báo sẽ bắt đầu hiện trở lại nhưng với mình thì nó không xi nhê gì cả, bắt buộc phải restart thiết bị.

Các bạn còn gặp lỗi nào nữa trong quá trình nâng cấp lên build 10549 không? Nếu có thì hãy post lên đây để anh em cùng giúp đỡ. Nhớ là nếu có mã lỗi thì ghi lên luôn để tra cứu cho dễ, và nếu có thêm screenshot thì càng tốt. Chúc các bạn thành công!
162 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Về rồi đợi chính thức thôi,MI dạo này chơi kì toàn bắt về 8.1,flash muốn cháy máy
CNTT-Viet
ĐẠI BÀNG
9 năm
Chưa lên vội, đợi nó khắc phục hết thì lên cho nó sướng.
Handel
ĐẠI BÀNG
9 năm
Về 8.1 rồi lên lại 10. Nghe thấy oải
N9cyan
ĐẠI BÀNG
9 năm

Màn hình khóa bị đơ ngay sau khi update
Mất app hoặc không cài được app
Ứng dụng cũ không chạy

Đúng những lỗi mà mình gặp
ronin
ĐẠI BÀNG
9 năm
Thỉnh thoảng Edge của mình khi gõ địa chỉ web còn ko hiển thị chữ hoặc chữ tự động chuyển sang màu trắng, hài vãi

Vẫn còn hơn 20 cụ soft không chịu update, lỗi 0x803F8001. Thử các kiểu vẫn thế, toàn soft hệ thống, đành mackeno
tatdat_0411
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ronin M cũng bị lỗi này, ức chế v**:mad:
lumia_525_99
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tatdat_0411 mình cũng dính :v
ilove1520
TÍCH CỰC
9 năm
Chán wp rồi. Chờ đợi mệt mỏi.
Được cái chụp đẹp và mượt ra thì cái kho ứng dụng tệ hại chán nản.
@ilove1520 đợi lên win 10 đi bạn,đừng vội nảng lòng cố lên
mình xài con 1020 8.1 thỉnh thoảng cũng bị đơ ở màn hình khóa
Lần này về 8.1 là về luôn thôi, chứ xài đến tận bây giờ vẫn còn nhiều lỗi và hao pin, hết kiễn nhẫn rồi.
Công cụ của thánh Nô vẫn hơn của MS 😔 klq nhưng lu730 có đèn led chưa ạ :p và nó có thể chỉnh kích thước như các máy khác trong buil nà ko ạ
quay về với vợ cũ 8.1 sau nhiều tháng đau khổ cùng người tình WP10 Pre. Cảm giác thật là sung sướng. Đợi người tình đi phẫu thuật thẩm mỹ xong xuôi ta lại tính tiếp
mượt mà bà con, đang ổn chưa thấy gì bất mãn
JasonK
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mới vô đọc tiêu đề tưởng lên rồi sẽ không dùng Windows Device Recovery Tool để về lại 8.1 được :v
zeratulbk
ĐẠI BÀNG
9 năm
Không dính cái lỗi nào liệt kê bên trên, trừ cái cuối ợ. Về hơi mắc công một tí nhưng lên xong thì khá mượt, cảm giác ổn định hơn build 536 trước đó.
Em xài 635 ợ :3
---
P/s: Em ko Flash bằng Recovery mà Flash bằng Image Designer :3
giacay
TÍCH CỰC
9 năm
tắt máy và khởi động rất lâu
535 của mình cảm thấy hài lòng với bản update này, tối qua Microsoft có cập nhật nhỏ khắc phục việc khi nghe máy thì màn hình tắt, quả là tuyệt vời, ko gì có thể phàn nàn cả
Trời ơi đang tính lên cho con Lumia 730! Bản cũ đã tệ nay còn tệ hơn @@
dungkma
ĐẠI BÀNG
9 năm
@thucungcuatoi Mình đang dùng Lu730 này, Hard reset xong máy mượt hơn, các app chạy ổn định, chưa thấy bị crash or j đó, dùng hàng ngày ok. hơn hẳn so với build trước> Bác lên ngay cho nóng, không hối hận đâu 😁
Thật tuyệt vời nhất là khi chỉnh Adjust về 175%, quá đã (áp dụng cho mắt 10/10) =))
@dungkma Bạn cho mình hỏi là làm sao kích hoạt được cortana với hiển thị được 4 ô live tite vậy
zeratulbk
ĐẠI BÀNG
9 năm
@vinhct2408 Kéo vô đè lên nhau là nó ra mà :3
phonzglinh
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hạ xuống và bị brick, máy nằm không mấy tháng may mắn unbrick được xài vài ngày bị mất.nhọ toàn tập.
@phonzglinh bác unbrick kiểu gì v?
jackduy
TÍCH CỰC
9 năm
xi mấy anh Win này có nhièu việc để làm quá.....
Sau khi update, mình liền "đặt lại điện thoại". Không bị những lỗi trên.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019