Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Sức khoẻ] Cách nào bảo vệ lá gan của bạn & tất cả các dạng viêm gan hay gặp

Hassler
14/12/2017 8:37Phản hồi: 121
121 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tôi biết tình trạng sức khoẻ gan của mình. Nếu phát hiện tôi sẽ Đi khám và tìm cách chữa trị
Tôi biết tình trạng sức khoẻ gan của mình. Nếu phát hiện tôi sẽ Mình đang viêm gan B mãn tính (xác định ôm bom trong người) tình trạng bệnh đang tiến tiến nhưng gan vẫn tốt chưa cần dùng thuốc kháng ức chế virus. Một lời khuyên cho mọi người là nên tiêm phòng viêm gan B để không hối hận như mình, vì 1 năm trước mình khám Âm tính virus viêm gan b, nhưng giờ đây mới khám kiểm tra lại thì đã bị viêm gan B ở mãn tính.
Tôi chả biết gan của tôi có vấn đề gì không. Nếu phát hiện tôi sẽ Điều trị
vietbrat
ĐẠI BÀNG
6 năm
Tôi chả biết gan của tôi có vấn đề gì không. Nếu phát hiện tôi sẽ Dĩ nhiên là đi điều trị
Tôi chả biết gan của tôi có vấn đề gì không. Nếu phát hiện tôi sẽ Đi bệnh viện
gothiclong
ĐẠI BÀNG
6 năm
Không bị viêm gan B, C nhưng bị men gan cao 😔(
Viêm gan C có thuốc chữa hết rồi. Ba tui bị C uống Harvoni phác đồ 8 tuần đã sạch, test lại vài lần trong năm vẫn ko tái phát.

Viêm gan B nguy cơ cực lớn, do nó lây mạnh hơn HIV 100 lần và cứng đầu dai nhách cắn ko tha. Tỷ lệ ở VN cực cao cứ 5 người 1 người bị, cho nên phải coi chừng xung quanh, dễ bị lây.

Đến giờ có rất nhiều nghiên cứu nhưng chỉ là hy vọng chứ chưa nói trước khi nào trị dứt. Đừng ai dại dột uống ba cái thuốc nam, bắc là die soon, cà gai leo ... bọn nó kiếm tiền trên xương máu người khác chứ chẳng thể nào trị được đâu. Cách duy nhất là khi bị B rồi phải ra bênh viện chữa, nói chung cũng ko quá lo do 2 loại tenofovir + lamivudine là khá an toàn và ko bị lờn thuốc. Uống nó control được lượng virus đưa nó xuống ngưỡng an toàn <250 copy/ml máu, có thể hết bệnh hoàn toàn nếu trị sớm nhất. Còn để nó mãn tính ở mức nặng thì uong cả đời thôi😔, chỉ còn chờ thuốc trị, khổ nhất là nữ bị mãn tính rồi khó dám có con, bởi phải dừng thuốc => 9 tháng nguy cơ die cả mom lẫn bé.

Chích ngừa là an toàn nhất, tuy nhiên theo mình xem thì cả khi có chích ngừa thì khả năng phòng thủ cũng cỡ 95%, cho nên nhớ mang bao vào nhé😁
phduong25
ĐẠI BÀNG
6 năm
@boybl1990 Ở đâu ra mà viêmm gan B chữa hết sau 10 năm vậy bạn, uống thêm 50 năm thì may ra
@huboss thì đúng là có chích ngừa cho con nhưng vẫn nguy cơ bị nhiễm, chẳng có thứ gì gọi là 100% trên đời hết, nó chỉ cỡ hơn 90%, còn tùy thuộc tình trạng bệnh của mom. Còn khi đã có HBV rồi thì ko bác sĩ nào dám cho có bầu nếu men gan ko ổn định, bởi có bầu là ko dc uống thuốc do chưa có nghiên cứu nào cho thấy thực sự uống thuốc hoàn toàn an toàn ko sinh ra quái thai, hoặc bệnh tật cho con, xương ko phát triển (uống TDF sẽ hại xương, mất canxi)...

Kể cả khi anh đã xét nghiệm số con Virusload đã clear nhưng sau này nguy cơ cancer gan cao hơn người thường https://www.medicalnewstoday.com/articles/309506.php
@phduong25 đúng đó, nó hên xui tùy thể trạng người bệnh và số lượng virus nặng nhẹ, nếu quá nặng mới chữa thì khó lắm, con này nó dai nhách như đỉa đói :rolleyes:
@phduong25 Bác sĩ điều trị chuyên khoa gan ở BV Hòa Hảo nói với em vậy, lâu hay mau tùy mức độ, cách sống, cơ địa mỗi người.
ttanhtu
ĐẠI BÀNG
6 năm
B mới sợ.
Tôi chả biết gan của tôi có vấn đề gì không. Nếu phát hiện tôi sẽ Điều trị
Viêm gan B tỷ lệ mắc cao hơn mà lại ko nói -_- rõ chán
huboss
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nói chung mấy bạn nên đi tét ơt pasture đi , nếu chưa bị thì chích ngừa ... bị mãn rất mệt ... uống thuốc cả đời ... hại thận hai dạ dày
Mới chích phòng viêm gan b được có 2 mũi. Thấy ng ta kêu mỗi B nguy hiểm nên chích mỗi B, ko biết đúng ko nữa
PhuHaMy
ĐẠI BÀNG
6 năm
Tôi biết tình trạng sức khoẻ gan của mình. Nếu phát hiện tôi sẽ Chuwax
blackstone
ĐẠI BÀNG
6 năm
Tôi biết tình trạng sức khoẻ gan của mình. Nếu phát hiện tôi sẽ Đi viện khám và điều trị theo chỉ định của bác sĩ
Tôi biết tình trạng sức khoẻ gan của mình. Nếu phát hiện tôi sẽ đi điều trị chứ chẳng lẽ nằm chờ chết :v
mranhne
ĐẠI BÀNG
6 năm
Trong bài có đoạn ngăn ngừa viêm gan C bằng cách tiêm phòng viêm gan B. Hai loại này có liên quan hõ Bác?
NgoaLong_NH
ĐẠI BÀNG
6 năm
Tôi chả biết gan của tôi có vấn đề gì không. Nếu phát hiện tôi sẽ chữa ngay
Nhậu nhẹt cho lắm vào, khoa Nội tiêu hoá với Ngoại tiêu hoá hay Ngoại thần kinh lại phải tăng ca làm việc 😆
Gnoc 9
TÍCH CỰC
6 năm
- Tiêm phòng vaccine viêm gan B

Sao lại tiêm phòng viêm gan B để phòng chống viêm gan C nhỉ?
Viên gan C có vắc xin không
namct_sn
TÍCH CỰC
6 năm
Tôi chả biết gan của tôi có vấn đề gì không. Nếu phát hiện tôi sẽ đi khám chữa bệnh tại các bệnh viện hoặc trung tâm chăm sóc sức khoẻ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019