Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Sức khỏe]Eko core - ống nghe khám bệnh thời đại kỹ thuật số

Hassler
6/11/2017 8:58Phản hồi: 20
[Sức khỏe]Eko core - ống nghe khám bệnh thời đại kỹ thuật số
Hôm nay mình sẽ giới thiệu tới các bạn ống nghe Eko Core, một dụng cụ đính kèm vào ống nghe truyền thống để ngoài khả năng thăm khám như trước đây các bác sỹ còn có thể xử lý, so sánh, biểu đồ hoá và lưu trữ các thông tin các âm thanh họ nghe được để chỉ dẫn cho bệnh nhân một cách trực quan hay chia sẻ cho các bác sỹ khác.

Sản phẩm
Eko Core được thiết kế rẩt chắc chắn với vật liệu nhựa tốt, hoàn thiện mượt mà, ta có thể dễ dàng bỏ thiết bị vào trong túi áo trước hoặc sau mà không gây cấn túi, khi đeo lên tai cảm giác y hệt ống nghe truyền thống, nhẹ nhàng, ko có cảm giác ép vào tai, đi theo thiết bị còn có các nút tai để phù hợp với các kích cỡ tai khác nhau.

eko core.jpg

Thiết bị được sạc qua cổng USB và mỗi lần sạc có thể sử dụng được trong vòng 2 tuần. Vấn đề duy nhất của thiết bị này khi sử dụng là nút tắt bật vì nếu bạn quên không tắt Eko sau khi sử dụng thì thiết bị không có chức năng tự tắt. Tuy nhiên nếu trong trường hợp đó bạn cũng vẫn có thể sử dụng ống nghe theo cách cổ điển, và cũng chỉ mất khoảng 40 phút để sạc đầy thiết bị nên nếu bạn có quên tắt thì cũng không quá lo. Nhà sản xuất cũng đảm bảo các mẫu tiếp theo sẽ được tích hợp tính năng tự tắt để giúp bạn không bị kiệt pin khi không sử dụng.

Phần mềm:

Đây là phần thể hiện sự khác biệt giữa Eko Core và các ống nghe truyền thống và là phần hữu ích nhất. Bạn có thể lưu, xử lý và chia sẽ dữ liệu bằng các thiết bị di động. Mọi thứ đều đơn giản thông qua giao thức bluetooth, bạn chỉ cần tải phần mềm hỗ trợ iOS hoặc Android và pair với thiết bị, xong!

Khi bạn sử dụng thiết bị để thăm khám, phần mềm sẽ tự động hướng dẫn bạn ghi lại, lưu trữ hoặc chia sẽ âm thanh bạn nghe được. Bạn có thể ghi chú vào từng file âm thanh (VD: âm thanh nghe ở ngực trước/sau, tim, phổi hoặc bất cứ chỗ nào bạn muốn nghe 😃, như trong thử nghiệm nhóm nghiên cứu đã đem thiết bị ra “nghe” tiếng dế kêu hay để ghi lại các âm thanh ở trong nhà) để dễ tìm hay phân loại về sau.

Phần chia sẻ thông tin được tuân theo chuẩn bảo mật thông tin nhạy cảm của bệnh nhân HIPAA nên bạn không lo sẽ bị lộ thông tin cá nhân của mình, file ghi âm sẽ được chỉ cho bệnh nhân hoặc các bác sỹ khác hoặc được lưu vào bệnh án điện tử của từng bệnh nhân.

Một tính năng khá lý thú khác của Eko Core là khả năng phát lại những file âm thanh khác khi được chia sẻ, khá hữu ích khi bạn muốn nghe lại lịch sử thăm khám của bệnh nhân để so sánh giữa 2 lần kiểm tra. Thêm nữa, phần mềm có khả năng live stream để kiểm tra trực tiếp bệnh nhân ngay cả khi bạn không ở phòng khám. Với mục đích học tập cho các bác sỹ thực tập thì hãng cũng cung cấp 1 thư viện các âm thanh mẫu và các file MP3 để tải về. Cuối cùng, phần mềm có sẵn các mẫu dưới dạng PDF để điền thông tin và in ra đầy đủ các báo cáo y tế cho bệnh nhân.

Kết luận:
Eko Core là một công nghệ cực hay với thiết kế đơn giản, dễ hiểu, tính thực tiễn cao và khả năng mở rộng đến nhiều khía cạnh khác như lưu trữ thông tin, theo dõi lịch sử bệnh án, sử dụng trong giáo dục... ngoài việc sử dụng ống nghe để khám tổng quát, có thể nói Eko Core là một món quà tuyệt vời cho bất cứ bác sỹ nào.

Quảng cáo

Cuối cùng như thường lệ, sẽ là đoạn video giới thiệu sơ lược cách sử dụng của sản phẩm:

Tham khảo Medgadget, Eko
20 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

đúng nghề mình rồi.
duyvankm
TÍCH CỰC
6 năm
Thời đại công nghệ số mà, đến cái "đấy" còn có rung, kết nối wifi bluthoth các kiểu
@duyvankm Bác xài nhiều rồi à? 😁
Tương lai Robot sẽ làm Bác Sỹ khám chữa bệnh cho con người.
Ống nghe Littmann luôn là niềm mơ ước của sinh viên y khoa và nhiều bác sĩ mới ra trường. Cái ống nghe này thì tốt nhưng chắc sẽ ít có áp dụng trên lâm sàng thực tế.
@Gấu Nước Em thấy đem áp dụng trong giảng dạy là 1 cái khá hay bác Gấu nhỉ
gacum
ĐẠI BÀNG
6 năm
MÓn này Mua ở đâu vậy các bác ơi
@gacum Câu trả lời là amazon ạ 😁 https://www.amazon.com/Eko-Core-ekobundle2-Electronic-Stethoscope/dp/B01BNRA044
hanvt67
ĐẠI BÀNG
6 năm
Này mấy thầy mới xài thôi. Bác sĩ lâm sàng nhiều người chỉ xài tai nghe 100k là chẩn bệnh láng hết. Ai xịn hơn thì xài littmann
@hanvt67 Thì hẳn 😁. Cái hay là khả năng ghi âm và chia sẻ đó bác 😃
hungthinh68A
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cái này dùng cho giảng dạy, hội chẩn thì ok. Bệnh nhân nào tò mò thì cho nghe, kiểu như "vịt nghe sấm" ấy.
Đúng đó. Cái này đem ra bàn luận khi học tập thì tuyệt, đỡ phải tưởng tượng và mô tả âm thanh. Còn khi đi làm, ngồi phòng khám bác sĩ chỉ cần 1 ống nghe bình thường, kiểm tra có bất thường thì cho thực hiện siêu âm, x quang, xét nghiệm...chính xác hơn nhiều. Vừa giúp chẩn đoán chính xác vừa giúp bảo vệ bản thân bác sĩ trước pháp lý.
Em hình dung đến việc sử dụng bệnh án điện tử, khi khám tổng quát cho 1 bn có lưu luôn file âm thanh này, sau có j đem ra đối chiếu trong trg hợp bất thường cần phải làm các xét nghiệm khác. Người khác đỡ hỏi tại sao tại sao tại sao 😃
@Hassler Nãy cũng hình dung, mua để làm j Dài 17" thì hơi bất tiện Ghi âm giờ chỉ giúp dạy sinh viên thôi, thời của chẩn đoán hình ảnh @Gấu Nước: mình nghĩ trong sản giúp bảo vệ bs lưu tim thai, nhưng có lẽ bs sản ko thx điều này, ca nào múm sanh mổ là chẩn đoán suy tim thai liền à, haha
Mod này là bác sĩ à? Chuyên đưa tin dụng cụ y tế :p
pherocong
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ống nghe littmann của 3M vẫn là đỉnh của đỉnh.
heocon0504
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cái này không có gì lạ , 3M cũng có dòng electronics này gọi là Littmann M3200/3100 , thậm chí có nó phần mềm chuyên dụng để phân tích âm thổi tim - phổi nữa cơ , hơn cả cái Eko này chỉ là sync âm thanh ghi lại vào máy tính hoặc smartphone
Ở Việt Nam thì không thiếu bác sĩ chỉ dùng ống nghe y tế loại thường ( nghe huyết áp ) chứ chưa kể đến loại rẻ tiền ( ALPK , Microlife ) rồi đến mắc tiền hơn ( Littmann , ADC ) các kiểu , thậm chí bác sĩ tim mạch cũng ít người dùng loại Cardio hoặc bác sĩ Nhi dùng Pediatric

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019