Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Surface Pro 4 sẽ ra mắt vào tháng 7 năm nay, trước iPad Pro?

Duy Luân
12/3/2015 0:57Phản hồi: 147
Surface Pro 4 sẽ ra mắt vào tháng 7 năm nay, trước iPad Pro?
Theo trang Inquisitr, Microsoft sẽ ra mắt chiếc máy tính bảng Surface Pro thế hệ mới của mình trước khi Apple kịp giới thiệu mẫu iPad màn hình to, tạm gọi là iPad Pro. Thời điểm sớm nhất mà mẫu máy tính chạy Windows 10 này sẽ xuất hiện là vào tháng 7 năm nay và nguồn tin nói Microsoft muốn lợi dụng điều đó để đạt được lợi thế dẫn trước so với Apple, từ đó tạo thêm lợi nhuận từ thiết bị. Được biết máy sẽ có giá thấp hơn so với Surface Pro 3 hồi mới xuất hiện nhưng chưa rõ là bao nhiêu.

Câu hỏi lớn hiện tại đó là liệu Surface Pro 4 sẽ được bán ra vào tháng nào (không phải ngày ra mắt). Nếu vào khoảng tháng 6 thì máy sẽ có lợi thế dẫn trước so với iPad Pro, nhưng vấn đề là Windows 10 thì phải đến mùa thu mới ra mắt (khoảng tháng 9, tháng 10 theo truyền thống). Việc cài đặt sẵn một hệ điều hành mới rõ ràng sẽ khiến máy trở nên hấp dẫn hơn so với việc cài Windows 8.1 cho nó. Biết đâu Microsoft sẽ đẩy nhanh tiến độ phát triển và cho ra mắt Windows 10 sớm hơn thì sao? Chúng ta cũng từng nghe về việc Windows 10 sẽ ra mắt vào tháng 6 để kịp mùa khai trường đấy thôi.

Ngoài ra chúng ta cũng chưa rõ model nào của Surface Pro 4 sẽ xuất hiện. Trước đây trang PC Pro từng nói rằng máy có hai bản 12" và 14", cả hai đều sử dụng độ phân giải 2160 x 1440. Trong khi đó, IT Pro thì nói về chiếc Surface Mini màn hình 8". Nếu để cạnh tranh với iPad Pro thì rõ ràng chiếc 12" có vẻ như là có lý nhất.

Dù sao đi nữa thì bây giờ cũng là thời điểm thích hợp để Microsoft bắt đầu kiếm tiền từ dòng tablet của mình. Trước đây những thế hệ Surface Pro thường bị chê và số lượng máy bán được không cao, nhưng với Surface Pro 3 thì tình hình khả quan hơn rất nhiều, thậm chí còn mang lại lợi nhuận cho công ty. Surface Pro 4 rất có thể sẽ tiếp tục xu hướng này và trở thành một lựa chọn thích hợp cho cả khách hàng cá nhân lẫn doanh nghiệp.

Nguồn: Inquisitr, PC Pro, IT Pro
147 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hoanbnhbg
TÍCH CỰC
9 năm
K đợi w10 chính thức à
@hoanbnhbg bài viết có nói phần này mà bạn, có thể là w10 sẽ ra mắt sớm hơn để kịp cho e sureface pro 4 này.
từ SF 3 đã ngon rồi...vẫn luôn mong có 1 con để đi cafe làm ảnh hay trả ảnh cho khách bớt cồng kềnh
vitunet
TÍCH CỰC
9 năm
@kut3prince9x Macbook mới kìa bác
Hi vọng sẽ đè bẹp dc ipad pro.
@bomduc Đang phân vân cuối năm mua Mac pro hay SF3 😔 mà đọc dòng tô xanh thấy nản nản :(
-Mac thì màn đẹp, bền bỉ, buil app cho ios nhưng HĐH không thân thiện, bộ nút cũng quái đản nên dùng phím tắt pts rất khó.
-SF3 nghe nói là cố thể thay thế đc lap mà gọn nhẹ, thêm cái màn hình cảm ứng vẽ vời thiết kế cũng khá ưng nhưng không biết vấn đề hiệu năng ra sao
@o0o_akechi_o0o Hiệu năng thì ok 😃 bạn ạ, đồ hoạ hơi đuối nếu để độ phân giải cao
vnndocket
ĐẠI BÀNG
9 năm
@thao Trời ơi, đừng so sánh kiểu thế. iPad nó là máy tính bản với CPU không thể nào có hiệu năng cao bằng CPU của Surface Pro được. Vì nó sử dụng Chíp Core i của Intel - Chíp cho Laptop!
thao
TÍCH CỰC
9 năm
@vnndocket Bro kia ss, mình không ss 😁
Đang đợi để có con surface pro 3. Vả lại 12 inch là đủ rồi. 14 thì mua laptop 15,6 inch cho lành
thao
TÍCH CỰC
9 năm
Hóng cuộc chiến song mã
giá rẻ hơn Pro 3 là ngon rồi :3
Hóng màn hình sf pro 3 giá rẻ
atusu
ĐẠI BÀNG
9 năm
ở vn có bán đâu mà chờ
@atusu có tiền là cả thế giới có ở VN,VN có thứ nhì ngay bác ơi ---> chỉ nói sp công nghệ hay đồ vật nhé bác
Giá của Surface luôn cao. Nếu định giá tốt như những gì họ làm với Lumia thì tuyệt vời!!
@Christian Tran Cao gì trời, bác biết riêng cái chip intel đã vài trăm USD rồi không, 😆 thêm gia công, nghiên cứu, quảng cáo ... nữa bao nhiêu cho vừa. Hơn nữa Windows là OS độc bá nên tội gì phải chịu lỗ hệ điều hành. Mà để rẻ quá đối tác bỏ đi hết giống Lumia đó
thinh9191
ĐẠI BÀNG
9 năm
ngon nhưng ko có lúa 😔
saiback
CAO CẤP
9 năm
Ngon, hóng con nào không có quạt dùng cho ổn định. Mấy em dùng quạt lâu nó bụi vào mà không tháo ra vệ sinh được ^^
Quá tuyệt khi giá tốt hơn sf p3. Với mình thì dòng sf luôn đẳng cấp hơn iPad

Sent from my Moto 360 using Tinhte.vn mobile app
Hi vọng rổ rá vừa phải cũng làm một con thay laptop cho cơ động.
Rất chi là mong chờ SF4 :3 :3
Hiện nay đang dùng SF3 và quả thực mà nói đây là một cỗ máy cực kì tuyệt vời, bút dùng tốt cho illus, PTS, one note tiện lợi nhanh gọn, đa nhiệm cực nhanh cực tốt mặc dù dùng bản 4GB i5.

Mong là SF4 sử dụng Chip không quạt sẽ không bị quá nóng khi sử dụng, chỉ lướt web với youtube thôi mà cầm trên tay máy nóng kinh khủng, quạt kêu cũng to nữa.

Máy nhẹ hơn nữa thì tốt, mặc dù chỉ khoảng 800G nhưng vẫn thấy khá nặng nề khi cầm đi lại 😔.
Mong là về VN bản 8gb 12" I5 sẽ chỉ khoảng cố gắng dưới 25 triệu :3 :3 :3 :3
bantayden
TÍCH CỰC
9 năm
@Hiển Râu Hi bạn ơi cho mình hỏi tí là khi bạn dùng cây viết thì màn hình cảm ứng sẽ chỉ nhận mỗi cảm ứng của cây viết thôi đúng không bạn? Còn tay mình tì đè lên màn hình thì vẫn không bị dính cảm ứng chứ? Thanks bạn!
@bantayden Nói chung thì khi bạn note bằng One note thì bạn an tâm cái việc đè tay lên bị dính. Thế nhưng không phải lúc nào dùng one note cũng tiện. Sẳn đây giới thiệu với các tín đồ SF, em mua luôn app Metamoji note premium hết 3trieu thì phải. Về note thì Pro rã man luôn
Em chơi phim Bluray, em chép dữ liệu hoài có thấy rớt gì đâu. Dùng usb 3.0 thì nó chạy ngất ấy mà. Có lẽ các pác dùng hub usb, em tìm hoài kg thấy hub 3.0, mà hub 2.0 gắn vào vừa chuột vừa điện thoại vừa ổ cứng v.v thì nó đơ luôn. Nên em cạch kg dùng hub nữa
TUM LUM
TÍCH CỰC
9 năm
@Hiển Râu SFP3 nếu bạn dùng bị nóng như bạn diễn tả thì :
- Lướt web đừng dùng Chrome
- Youtube cũng đừng xem trên Chrome , bạn có thể thay thế bằng Hyper for Youtube quá tuyệt
Thân
@bantayden SF3 có Palm Rejection, khi bạn để đầu bút vào gần màn hình, đầu chấm sẽ xuất hiện và sẽ tự kích hoạt chức năng PR để chạm tay vào quẩy xả láng cũng chỉ nhận bút 😁
Con sfp3 đã tuyệt vời rồi.
Apple ra ipad 12" thì cũng chỉ là cái ipad phóng to thì. Và nếu nó có chạy mac os thì cũng kém xa so với SF. Vì 2 nền tảng khác biệt quá lớn.
LuisYuri
TÍCH CỰC
9 năm
Nếu nó khoảng 700-800$ thì mới đur xèng. Còn đắt hơn thì nhịn ăn mua Macbook 2015 luôn.
Kabm
CAO CẤP
9 năm
ra sớm thì chắc không kịp có Intel Skylake. Bác nào chờ được thì ráng chờ Skylake sẽ nhanh hơn và đồ họa mạnh hơn.
@Kabm nếu dùng skylake em nghe ko đc ổn. vì nếu theo đúng trình tự thì skylake sẽ đc tối ưu cho pc. chắc sẽ bị nóng nhanh như sp3 quá. tốt nhất broadwell thôi, cấu hình thừa dùng r. ko nên đua làm j cả
Ms nên làm 1 con chạy chip M và một con chạy chip i7 bản đầy đủ. Giá tầm 700$-1000$ là hợp lý.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019