Surface Pro đã xong nhiệm vụ, giờ đến lượt Surface Laptop

Duy Luân
4/7/2017 18:0Phản hồi: 178
178 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

_ Từ 2015 ...

_ XPS ko non trẻ, nhưng Dell remake lại thiết kế hoàn toàn từ đầu 2015 với sự ra mắt của XPS 13 9343 và sau đó là cuối 2015 nâng cấp lên XPS 13 9350 có thunderbolt 3 và CPU mới nhất tại thời điểm đó. XPS 15 cũng theo nguyên lý thiết kế này cho máy mạnh hơn, đa nhiệm nhưng vẫn mỏng nhẹ, là cạnh tranh trực tiếp trong phân khúc của Macbook Pro 15 inch.

_ p/s: lúc iphone mới ra mắt nó cũng không phải ngay lập tức đánh bại mọi loại thiết bị khác trên thị trường nhé, vẫn có hàng tá hãng làm sản phẩm như vậy và trong vài năm sau sự cạnh tranh vẫn rất khốc liệt, đà phát triển của iphone ko phải trong một thời gian ngắn khi nó mới ra mắt mà qua hơn 10 năm liên tục tăng trưởng mới được.
Theo mình MacBook vẫn là laptop có thiết kế đẹp nhất,

Bonus link so sánh hiệu năng
@nguyen vo hoang chuong hiệu năng ý bác là ....
Ngồi cf cũng gặp nhiều sf lắm nhưng ngó qua thấy thinkpad thì mấy con này tắt điện.....dù mới mạnh hay công nghệ gì gì các cụ dùng thinkpad làm việc vẫn nhanh gấp 69 lần mấy thanh niên ngồi mần trên sf
Ai khen, ai chê, ai định hướng, dẫn dắt, killer gì gì đó em ko quan tâm. Em chỉ biết thấy nó phù hợp với công việc của em, cũng đẹp nữa em em hốt thôi. Em xài qua con sf3 của mama rồi thấy xài tốt, tiện lợi; Lát chiều ra HaloShop xúc 1 em, hàng mới về 😃
Nói chung cộng đồng tinhte rất nhiều thành phần ngu học, thấy SF giảm doanh số là xông vào xỉ vả, hả hê ... mà không hiểu thế nào là dòng sản phẩm tham chiếu, sinh ra mục đích là thước đo cho các dòng sp khác. Các IFuck có hiểu ko???
Không hiểu nổi đây là bài viết mang phân tích của ý kiến cá nhân hay sự thất bại của Google dịch hả @Duy Luân ?
Hay có ông chú làm ở Microsoft ?
@minhthuvc Bác ấy viết bài về mọi hệ điều hành và nhiều thiết bị của các hãng khác nhau. Không lẽ cứ viết bài cho một hãng nào đó là PR cho họ à ??

Ps: Ít ra trong bài này bác ấy không hề nhắc đến một hãng thứ hai nào khác để tránh gây war nhưng cho nhiều người vẫn đấu nhau như thường 😆
@Nguoi tinh nguyen
Kệ đi, có mấy commnet như này cũng vui mà, có thể chê chửi ở mọi bài là khả năng không phải ai cũng làm được đâu 😁
Làm mẫu cho các hãng khác bắt chước. Nên Mic có bao giờ kiện bản quyền thiết kế đâu, ai thích thì cứ copy

Lúc đó doanh thu Mic đến từ chính windows và đám mây
Tin này cũng hợp lý với tin Mic nó đẩy mạnh mảng cloud còn j nữa. H là nó tập trung là nhà cung cấp dịch vụ thuê bao. Nên nó k cần tự bán phần cứng nhiều. Nó k cạnh tranh mà cùng phát triển với các OEM. Nó khác apple nhiều tân tiến hơn nhiều.

1 nó k cạnh tranh mà hợp tác oem. Hợp tác cùng win - win mỗi thằng đều làm tốt nhất.
Thằng apple là ko hợp tác mà tham tiền ăn xổi chiếm sạch supplier.

Thứ 2 mic nó cung cấp dịch vụ thuê bao. Cái này mới duy trì lâu đc giống như cung cấp cáp truyền hình hay thuê bao spotify nhạc nhẽo các kiểu. Mô hình này mới sustainable đc. Mô hình thằng apple là cổ lỗ sĩ rồi. Giới hạn nền tảng bán sp phần cứbg ngon đẹp vẫn như năm 80s thế kỉ trc. Mô hình này khó sustainable.

Anh mic nhìn vậy mà k thường đâu 😆)) ngày trc win thắng mac nó cũng là có cái lý do của nó. H nó lại trở lại lợi hại hơn hẳn xưa 😁
dual1
CAO CẤP
7 năm
Ko biết lượng tiêu thụ ng dùng cá nhân sao chứ doanh nghiệp cứ phang HP với Dell mà chiến.
theviyoung
TÍCH CỰC
7 năm
Ms mà bán ở VN thì mình mua một cái surface pro 2017 sài. Còn mua qua mạng thì mình hết dám
hoangphucc7
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình vừa mua 1 con Surface pro 4 brand new + 1 bàn phím Alcantara :3 (khoe xíu cho vui) 😁 . Cảm giác dùng thấy rất tuyệt vời. Luôn ủng hộ MIC thôi 😃 .
bộ gõ tiếng việt vote feed back cao lắm rồi mà chưa thấy động tĩnh gì nhỉ
HRed23
ĐẠI BÀNG
7 năm
Lúc surface pro ra thì ko có tiền mua để trải nghiệm, giờ thì tính mua mà nó cắt giảm chuẩn bị dồn lực sang mảng khác. Hixhix 😔((
@HRed23 Mua thì cứ mua thôi, có sao đâu bác =.= nó vẫn hỗ trợ ngon lành mà.
HRed23
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Duy Luân 😁 haha, tại mình cầu toàn đó mà. Muốn xài hàng phải là hàng đang là top chăm lo của Mic :p:p ko muốn làm phận con rơi. hahaha, còn về độ ngon thì nó vẫn ngon, 2 trong 1 gọn nhẹ và đủ dùng xách đi cho công việc đơn giản ko cần đặc thù nhiều như pts hay auto cad trong xd .....
nambph
ĐẠI BÀNG
7 năm
2 trong 1 rồi sẽ chết sớm thôi, surface chết trước chứ đi đầu nỗi gì
surface laptop chắc chắn là bán được rất ít. hiếm ai muốn bỏ ngần ấy tiền ra mua nó khi mà có quá nhiều lựa chọn khác ngon hơn cao cấp hơn và rẻ hơn.
Hệ sinh thái của WIndows hơi kém. Mình cũng không cuồng Macbook hay Ipad , Iphone nhưng không bỏ được vì hệ sinh thái kết nối nó tốt quá.
Nếu giờ mua cái Samsung thì không biết syn ảnh hay contact kiểu gì , mua tiếp iphone thì bấm icloud đơn giản.
seikara
TÍCH CỰC
7 năm
@luutrungkien Sygn ảnh bằng google photos, danh bạ dùng google contacts, có thể dùng trên Android, ios hay windows đều đc, chính cái icloud mới là khó khăn khi chạy qua Android thì có!
Giả bộ không cuồng thì nên tinh tế chứ bạn!
@seikara Mình không có ý kiến khi bạn dùng toàn bộ là Android. Nhưng mình nói thật là không có 1 hãng nào cho đến giờ có thể chế tạo Máy tính bảng, điện thoại android một cách cùng một lúc tốt cả.

Ví dụ máy tính bảng dùng Ipad, điện thoại dùng Blackberrry chạy Android là có vấn đề rồi. Mình đã thử dùng 1 lần như thế. Chưa kể giờ dùng cả Airpods nữa thì cực kỳ khó chuyển đổi giữa các thiết bị.
seikara
TÍCH CỰC
7 năm
Sau nỗ lực tiêu diệt windows thất bại thì liệu lần này M$ có quá nóng vội trong việc cải tổ Windows hay không khi mà các điều kiện chưa chín muồi
Đu
Đúng, sẽ ko thể tranh luận khi quan điểm khác nhau.
Tuy nhiên, như trong các tranh luận của tôi, sớm thôi, các thiết bị chạy Windows trên thế giới (trừ 1 vài model) sẽ bỏ các cách kết nối như bạn đang quen hiện tại.

1 ví dụ:
https://tinhte.vn/threads/huong-dan-ket-noi-may-anh-nikon-voi-smartphone-bang-ung-dung-snapbridge.2708711/

Các hãng sẽ làm ra các thiết bị na ná như Surface Pro và Surface Laptop. Chính Microsoft cũng đang thay đổi cách thức ng dùng sử dụng thiết bị thì các hãng phần cứng khác sớm muộn cũng phải làm theo. Tương lai đang dần nằm trong tầm tay của IoT và usb tye-c (bao gồm thunderbolt). USB 2.0, HDMI, VGA sẽ sớm thành dĩ vãng.

Bây giờ bạn vẫn có thể chọn 1 con laptop với đầy đủ các kết nối bạn mong muốn nên ko chọn Mac, chuyện đó chẳng có gì lạ. Nhưng trong vòng 2 năm tới, nếu ko chuẩn bị trước, bạn sẽ vướng víu nhiều đấy.
kidhitech
TÍCH CỰC
7 năm
@phuongvh.apple 2 nĂM NỮA MẤY NGƯỜI CÒN DÙNG SURFACE PRO 4 😆
@kidhitech ý nói là na ná mà

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119