Synaptics ra mắt công nghệ sử dụng phím spacebar cảm ứng để cuộn, zoom, mở menu giống như trackpad

Duy Luân
4/6/2015 22:2Phản hồi: 39
Synaptics ra mắt công nghệ sử dụng phím spacebar cảm ứng để cuộn, zoom, mở menu giống như trackpad
Synaptics, một trong những công ty sản xuất trackpad lớn nhất thế giới, vừa ra mắt công nghệ SmartBar để biến phím spacebar của chúng ta thành bàn rê chuột. Theo mô tả của hãng, phím spacebar sẽ được tích hợp một bề mặt cảm ứng cho phép bạn thực hiện thao tác cuộn, chọn chữ, mở menu nhanh, thậm chí là dùng hai ngón tay cùng lúc để phóng to, thu nhỏ nội dung trên màn hình. SmartBar sẽ giúp chúng ta thao tác dễ hơn do khi gõ bàn phím thì hai ngón cái lúc nào cũng đặt ở vị trí spacebar rồi. Bạn sẽ tiết kiệm được thời gian, công sức so với việc phải di chuyển cả bàn tay xuống trackpad, rồi lại di chuyển bàn tay lên bàn phím để tiếp tục gõ như cách truyền thống. Việc tiết kiệm thời gian, công sức nói trên cũng là lý do vì sao nhiều laptop hiện tại vẫn giữ con lăn nhỏ nằm giữa bàn phím, đặc biệt là các máy Lenovo ThinkPad hay Dell.

Tuy nhiên, cũng cần nói rõ ràng SmartBar không nhắm đến việc thay thế hoàn toàn trackpad truyền thống, nó chỉ giúp việc sử dụng một số thao tác chạm thông thường trở nên dễ dàng và nhanh hơn. Trackpad vẫn có lợi ích là diện tích rê rộng hơn, thoải mái hơn, lại còn hỗ trợ hai, ba, bốn ngón tay cùng lúc cho nhiều tác vụ khác nhau.

SmartBar sẽ được tích hợp lần đầu tiên trong một số bàn phím rời thuộc dòng sản phẩm eSPORTS do Thermaltake sản xuất. Hi vọng một ngày nào đó có hãng sẽ đem công nghệ thú vị này lên laptop.

Những việc bạn có thể làm với SmartBar

Nguồn: Synaptics
39 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cuthuyen
TÍCH CỰC
9 năm
Làm cảm ứng hết rùi, nghiên cứu cái này chi nữa, vài năm nữa chắc là máy tính bảng chạy Core i7 55xx hết thui 😃
longkun
ĐẠI BÀNG
9 năm
quá tuyệt 😃
hay, nhưng zoom với scroll thôi 😁 ôm đồm nhiều loạn hết :D
bocua
CAO CẤP
9 năm
Nói thì bảo khen Apple nhưng từ ngày dùng Mac ko quay nổi máy nào dùng win vì cái touch pad của Mac quá ngon 😁
@hypous Cắm con chuột vào xài, thì touch của thằng nào cũng đem vứt 😁.
Đồ họa nên ko quan tâm đến cái touch. thằng nào đáp ứng được là quất
teri.nk79
TÍCH CỰC
9 năm
@benchimto Sao không dùng thử Dell Precision M hay HP Elitebook W
XPS tuổi gì so với workstation. :rolleyes: Xứng tầm giá, xứng phân khúc, xứng build quality. 😃
Cứ đúng như ý mình nói. :p Kiểu lưng chừng hạnh phúc với tụi cùi bắp rồi nhảy qua đứa cao cấp thì nó có trải nghiệm khác.
Hôm bữa đi mua con laptop dell vostro cho đứa bạn. Mở touchpad lên đúng là kinh hãi. Buộc phải gắn ngay con chuột vào để thử máy. :mad:
ah mình đang dùng hp elitebook dòng w. Cùng dùng thử macbook pro retina của đứa bạn rồi. chẳng khác gì. chỉ khác không gian touchpad rộng hơn thôi. 😁
@teri.nk79 đang nói mấy dòng phổ thông thì bác lôi Precision với chả workstation vào đây. Người bình thường mấy ai chọn mua workstation. Với tiêu chí ultrabook thì nội dầy hơn 2 cm đã là không thể dùng được như đứng nói tới mấy con như quyển từ điển kia.
@_Corei7_ Cái laptop acer của anh mình mua năm 2010 vẫn có những tính năng đó mà bạn :rolleyes:
Bạn có nhầm không?
kiểu j` phím spacebar cũng sẽ nhanh chóng tê liệt thôi.
djcheat
TÍCH CỰC
9 năm
dư phần dưới làm gì, touchpad là đc rồi, giờ touchpad cũng zoom vs cuộn đc thôi....
xuanthupro
ĐẠI BÀNG
9 năm
@djcheat Có ai nói touchpad ko được đâu, mà vấn đề là đang gõ bàn phím ko muốn chuyển tay xuống touchpad rồi là chuyển lên bàn phím lại
bamborock
TÍCH CỰC
9 năm
@djcheat Làm vậy để ít phải di chuyển tay khi dùng laptop hoặc pc. tiện hơn nhiều cho một số thao tác như cuộn và chọn văn bản.
đồng nghĩa với lap đời cũ không có xài..........
bamborock
TÍCH CỰC
9 năm
Cảm ứng vẫn chưa thay thế bàn phím được, nên việc tích hợp một vài tính năng của chuộc vào bàn phím như vậy thì quá tuyệt
Dùng phím space làm thay trackpad cũng hay, phím space là phím rộng nhất trên bàn phím mà
Passport của mình có nè, nhưng chưa đủ.
lionkingA9
ĐẠI BÀNG
9 năm
@thanh.vohong Đợi PP 2 bác ơi. Nhưng mà những gì BB làm được trên phím cứng cũng đã quá tuyệt rồi.
A.R.R.O.W
TÍCH CỰC
9 năm
Máy mà ko có vga ngon thì touchpad có khủng bao nhiu cũng ko chơi.
miikaa
ĐẠI BÀNG
9 năm
Win thì nó làm ra để hỗ trợ nhiều phần cứng, phần mềm khác nhau nên lại đâm ra cồng kềnh, nặng nề, khó tối ưu, càng xài càng ì ạch.
Mac thì dành cho những người muốn tập trung và công việc của mình, máy tính sinh ra là để phục vụ cho bạn.
Win thì dành cho ai muốn tận dụng hết sức mạnh của máy tính, thành ra mình lại là người phục vụ nó.
Theo ý kiến cá nhân vẫn nghĩ Apple nên giảm giá mac từ 15-20% thì hợp lý hơn 😁
@miikaa Win cài nhiều phần cứng phần mềm là để phục vụ cho mình sinh lời đó bạn.
Đúng ra thì nếu mình mua MAC thì mình sẽ phục nó, vì nó chẳng có cái đ gì để mình làm việc được cả còn phải nâng niu nó vì nó mắc tiền. Thằng ko cài được gì thì sao gọi là phục vụ mình đc.
Nếu bạn phục vụ nó là do cách sử dụng của bạn thôi chứ chẳng liên quan gì đến máy. :D
@ALO_BOY2005 Số người nhu cầu gõ word nhiều hơn số có nhu cầu làm đồ họa là cái chắc.
Mà nghe nói máy mac vẫn được dân làm đồ họa chuộng cơ mà nhể 😆
@xaxkilloxax Nhưng số người xài windows hơn MAC cũng là cái chắc 😃
Nhưng chắc chắn là phần mềm hỗ trợ thì Windows nhiều hơn cái chắc. Vì đi kèm với một phần mềm đồ họa thì nhiều cái để phục vụ mà ko có trên MAC
Nói đại ý thì : máy phục vụ mình hay mình phục vụ máy thì do mình xài. Khả năng sinh lợi và thời gian hoàn vốn,... v..v.. Nếu máy đó làm ra tiền thì là nó phục vụ mình đắc lực.
Cái máy tui bị hành ghê lắm . Giờ thấy nó cà giựt do chạy 100% CPU thường xuyên mà tội nghiệp nó :p
Nếu 1 hãng nào đó mà chịu cung cấp phần cứng chất lượng như Apple thì Windows chạy chẳng thua đâu nhé. Windows yếu nhiều là do phần cứng.
@ALO_BOY2005 Thực ra nó là cái máy, còn làm ra tiền hay không là do mình.
H 5 củ đc cái máy win ngon lành, 20 củ mới đc cái mac tạm ổn thì tất nhiên số máy mac chỉ là hạt cát so với số máy win.
Còn cái gọi là phần mềm đặc thù thì nói thật là số người nhu cầu với nó ít lắm. Đa phần chỉ cần word excel. Mà cái này thì 2 bên như nhau. Mac được cái thường hiệu, nhẹ, đẹp, sang, touchpad bản phím xịn.
Ý tưởng từ passport
ý tưởng hay bàn phím sẽ gọn ... cơ mà phải mất thời gian làm quen keke 😁
Ko hiểu để làm cái gì nữa
thidang357
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình đang dùng Touchpad của hãng này. Thật tuyệt vời!
Mình thì chỉ dùng mỗi Trackpoint, Disable cái TrackPad luôn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019