SysteMD giúp bác sỹ có thể phát hiện các dấu hiệu của bệnh tâm thần

Hassler
18/11/2018 3:51Phản hồi: 14
SysteMD giúp bác sỹ có thể phát hiện các dấu hiệu của bệnh tâm thần
Các nhà nghiên cứu tại công ty Draper tại Cambridge, Massachusetts vừa phát triển một hệ thống sử dụng cảm biến gắn tại đầu, tay và cổ chân để giúp theo dõi và phân tích các dấu hiệu của những căn bệnh tâm thần. Các căn bệnh liên quan đến tâm thần thường rất khó để phát hiện bởi các triệu chứng của người bệnh không rõ ràng và trước giờ các bác sỹ thường phải sử dụng kinh nghiệm của mình để nhận biết người đó có bị bệnh hay không.

Hệ thống được đặt tên SysteMD hiện đang được áp dụng trong các nghiên cứu thử nghiệm với những người bị trầm cảmrối loạn căng thẳng sau chấn thương. Nhìn qua thì hệ thống này giống như bộ kính VR, một smartwatch đeo tay và cả ...đeo chân 😃, mỗi thiết bị đều có một tác dụng khác nhau. Với hệ thống mới này các bác sỹ có thể phân tích nhịp tim, lượng mồ hôi, đường kính của đồng tử của người bệnh. Tất cả các dữ liệu này sẽ được tổng hợp và xử lý bởi các thuật toán trên máy tính và đưa ra một kết quả có tính cơ bản để giúp các bác sỹ dựa vào đó cộng với kinh nghiệm của mình để có thể đưa ra kết luận cuối cùng.

Tỷ lệ chính xác hiện tại đang ở một mức khá ấn tượng, từ 82 đến 94%. Với kết quả tốt như vậy các nhà nghiên cứu hy vọng sẽ giúp người bệnh tốt hơn, giúp các bác sỹ có thể đưa ra liệu pháp điều trị phù hợp cho từng bệnh nhân.

Tham khảo Draper
14 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Công nghệ và các sáng kiến giúp ích rất nhiều cho y học, thật sự các lợi cho người bệnh.
@tranvutruong Tớ muốn tặng bác 1 cái vì biết bác cần..
Mong bác nhận ạ.
metronome
TÍCH CỰC
5 năm
Ngóng mod @Hassler trên tay 😔
@metronome đang điều trị rồi thì còn trên tay gì nữa bác 😆
metronome
TÍCH CỰC
5 năm
@Hassler hahaha...nói chuyện đc vậy cũng bớt nhiều rồi, mừng cho bác :(
nguyên nhân của những căn bệnh về thần kinh đến từ đâu nhỉ ???
Mẹ mình kg cần tới cái này cũng phán được mình là: THẰNG ĐIÊN.
công nhận, mẹ mình siêu quá siêu
@ometa020983 Mẹ bác nói đúng ..
Nên trang bị cho mấy bác quan chức nhà ta mỗi người 1 cái vì khi phát hiện ra mấy bác ấy làm sai thì ai cũng dính án tâm thần hết
mai12
TÍCH CỰC
5 năm
Cái này hay . Việt Nam nên nghiên cứu cái này
dungladap
TÍCH CỰC
5 năm
@cuhiep đầu tư cho anh em đi... nhưng phải thử cho mình trước nghen
Ôi tốt quá! Chẩn đoán nhanh, phát hiện sớm để chữa! Nhất là mấy bệnh thần kinh này rất khó mò 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019