Tablet Android bàn phím rời và việc văn phòng: có thể làm được gì?

Duy Luân
14/10/2015 6:38Phản hồi: 92
Tablet Android bàn phím rời và việc văn phòng: có thể làm được gì?
Sẵn dịp được nghịch con Galaxy Tab S2 có bàn phím rời, xin giới thiệu đến anh em một số việc văn phòng mà anh em có thể làm khi dùng tablet Android chung với một chiếc bàn phím Bluetooth. Bên cạnh đó mình cũng chia sẻ một số phần mềm, thủ thuật có thể giúp ích được cho công việc văn phòng của anh em bởi vì có những việc đơn giản chỉ cần tablet là đủ, không nhất thiết phải mang cả một cái laptop nặng nề cồng kềnh theo bên mình.

Video

Bộ gõ tiếng Việt: nên dùng bộ gõ mặc định

Nếu trong chiếc tablet Android của bạn có bộ gõ sẵn thì bạn nên dùng luôn, vì nó đã được nhà sản xuất tối ưu rất tốt để dùng với cả bàn phím ảo lẫn bàn phím rời. Trước đây mình đã từng một lần gặp tình trạng bộ gõ không nhận bàn phím Bluetooth nên gõ chẳng được, một số khác thì bị tình trạng không ổn định, chữ được chữ mất. Trên các tablet Samsung như chiếc Tab S2, các máy Asus và tablet LG đều đã được cài sẵn bộ gõ, bạn không cần phải làm gì thêm.

Làm việc với tài liệu: Microsoft Office

Ứng dụng Microsoft Office giờ đã được cung cấp miễn phí cho các thiết bị Android với màn hình từ 10,1” trở xuống (cho phép tạo mới và chỉnh sửa luôn chứ không chỉ xem). Hầu hết các tablet Android hiện đang có bán ở nước ta cũng chỉ yếu dùng kích cỡ này nên anh em không cần phải lo đến chuyện bỏ tiền ra mua thêm gói Office 365, trừ khi muốn xài tích hợp với OneDrive và các chức năng đám mây khác. Microsoft Office cho Android cũng bao gồm 4 app chính: Word, Excel, PowerPoint và OneNote.

Các app này có giao diện được thiết kế rất giống bản trên PC nên anh em sẽ không mất nhiều thời gian làm quen lại. Với một cái tablet có gắn bàn phím, anh em có thể nhanh chóng nhập liệu, chỉnh sửa hay thậm chí là gõ nguyên một văn bản, soạn cả một slide thuyết trình mới một cách dễ dàng. Trước đây nguyên nhân chính của những khó khăn khi gõ văn bản dài trên tablet là vì bàn phím ảo không cho cảm giác ngon như bàn phím cứng. Giờ thì có bàn phím rời rồi nên sẽ phần nào hạn chế những cảm giác tiêu cực nói trên. Mà suy cho cùng, việc nâng cao cảm giác gõ cũng là lý do chính để anh em mua bàn phím rời cho tablet Android mà phải không?

Ngoài Microsoft Office, một số nhà sản xuất có cài sẵn app văn phòng cho các bạn lên máy. Ví dụ như máy Samsung cũ thì có bộ Hangcom Office, Asus thì có Polaris Office. Tuy nhiên, theo mình thấy thì những bộ này có cách dùng khó hơn so với Microsoft Office, file phức tạp đôi khi mở ra hoặc lưu lại sẽ bị sai định dạng. Thế nên, mình thấy Office là ngon nhất hiện tại nếu nói về ứng dụng văn phòng.

Tải về Microsoft Office dành cho Android

Nếu bạn dùng máy Samsung: Office có sẵn icon trong máy, bạn chạm lần lượt vào Word, Excel, PowerPoint. Sau đó, bạn sẽ được dẫn đến Samsung Store để tải các app này về.

Quảng cáo

Quản lý file: Cabinet

Tất cả các thiết bị Android cho phép chúng ta thoải mái lưu và mở file vào máy, có cả quản lý cấu trúc thư mục y như bên máy tính thì tội gì mà không sử dụng. Bạn có thể nhanh chóng sắp xếp các file quan trọng vào từng folder riêng cho dễ quản lý và tìm lại sau này, xóa những file không cần thiết, đổi tên và làm nhiều thứ khác như đang trên một cái PC thực thụ. Có nhiều phần mềm quản lý file, nhưng app mình thích nhất là Cabinet vì nó sở hữu giao diện theo kiểu Material Design rất đẹp, chuyển động mượt mà, lại chạy ngon trên màn hình lớn của tablet nữa.

Tải về Cabinet dành cho Android

Đa nhiệm: Floating Apps

Một số dòng tablet hiện nay cho phép bạn chạy đa nhiệm nhiều app cùng lúc trên màn hình. Samsung có, LG có, Sony cũng có. Việc sử dụng app đa nhiệm sẽ giúp bạn làm được nhiều việc hơn cùng lúc, ví dụ như vừa gõ văn bản vừa chat với đồng nghiệp, vừa nghiên cứu thông tin trên website vừa nhập liệu vào Excel, hay chỉ đơn giản là vừa soạn email vừa nghe một đoạn nhạc bạn ưa thích trên YouTube. Với Galaxy Tab S2, bạn có thể kích hoạt chế độ đa nhiệm chỉ bằng chạy app lên, sau đó kéo ngón tay từ góc trên bên trái màn hình xuống là xong. Lưu ý rằng không phải ứng dụng nào cũng cho phép chạy ở dạng đa nhiệm như thế này.

Quảng cáo

Trong trường hợp tablet của bạn không mặc định hỗ trợ chạy đa nhiệm dạng cửa sổ, bạn có thể tải về một số app đa nhiệm như sau:
  • C Floating: biến các widget đa nhiệm thành app dạng cửa sổ
  • Floating Stickies: dán các mảnh giá ghi chú nhỏ trên màn hình
  • Flynx: tự động mở web chạy nền dạng cửa sổ khi bạn nhấn vào các đường link
  • Awesome popup video: mở video dạng cửa sổ
  • FloatTube: xem YouTube dạng cửa sổ
Cần gấp PC? Hãy dùng TeamViewer

Cũng có những trường hợp bạn buộc phải cần đến PC, nhưng nếu lúc đó kế bên bạn chỉ có cái tablet Android thì phải làm sao? Bạn nên dùng TeamViewer, một công cụ miễn phí cho phép chúng ta điều khiển máy tính từ xa. Lúc đó, màn hình PC sẽ hiển thị lên trên tablet và bạn có toàn quyền kiểm soát, thao tác với nó y như khi bạn đang ngồi trước máy tính. Mình thường xài TeamViewer để hướng dẫn cho đồng nghiệp làm một thứ gì đó từ xa, đôi khi thì nhằm phục vụ lấy các file mà mình để quên trên máy tính (rồi gửi mail đến tablet, TeamViewer cũng có công cụ chuyển file nhưng chậm hơn), cũng có lúc mở lên chỉ để kiểm tra xem bộ phim HD mình đang để ở nhà download gần xong chưa.

TeamViewer khi sử dụng đòi hỏi bạn phải cài app lên cả máy tính lẫn tablet Android. Và để kích hoạt / điều khiển máy tính từ xa, yêu cầu PC của bạn phải bật sẵn (có thể ở màn hình lock của Windows cũng được, không cần phải vào Win), máy phải đang kết nối Internet, và quan trọng nhất: PC đăng nhập cùng tài khoản TeamViewer như trên tablet.

Nếu anh em đang dùng tablet có bàn phím rời thì chuyện nhập liệu lại còn đơn giản hơn nữa vì lúc đó toàn bộ diện tích tablet đều được dùng để hiển thị màn hình máy tính. Trong khi đó, nếu xài bàn phím ảo thì nó chiếm hết một phần đáng kể nên bạn không thấy hết bên PC đang hiện gì. Chuột tích hợp trên bàn phím Bluetooth, nếu có, cũng sẽ giúp thao tác nhanh hơn so với cảm ứng.

Đừng quên ứng dụng đám mây

Ứng dụng đám mây là một vũ khí nhỏ nhưng có vỏ dành cho tablet, nhất là khi dùng để làm việc. Theo cách truyền thống, khi bạn đang làm dở một file nào đó trên PC và muốn đưa lên tablet làm tiếp, bạn phải email nó cho chính mình, qua bên kia phải mở thủ công ra rất lâu. Thay vì làm kiểu đó, bạn chỉ cần một ứng dụng đám mây nào đó là xong. Khi bạn lưu file bên máy tính, file sẽ ngay lập tức được đồng bộ lên mạng. Khi chuyển qua tablet xài, bạn chỉ việc download đúng file đó về máy là xong. Tương tự cho chiều ngược lại, sau khi chỉnh sửa và hoàn thiện tài liệu bên tablet thì bạn upload file lên “mây”, và lúc bạn chuyển sang PC thì file đã nằm sẵn ở đó rồi.

Một số dịch vụ đám mây mà bạn có thể tham khảo là OneDrive, Dropbox, Google Drive. Theo trải nghiệm của riêng mình thì Dropbox cho tốc độ nhanh nhất nhưng khá keo kiệt khi chỉ cho 2GB miễn phí (có thể làm thêm vài thử thách để mở rộng dung lượng). OneDrive thì hầu bao lên tới 25GB nhưng không nhanh bằng Dropbox. Google Drive thì cho 15GB, cũng khá nhanh và tốc độ tương đương Dropbox.

Và cuối cùng: con chuột

Ít bạn biết rằng tablet Android cũng có thể xài với chuột. Trên một số bàn phím rời có sẵn touchpad trên đó, còn không thì bạn có thể mua chuột Bluetooth rồi ghép đôi với tablet cũng không sao. Thao tác xài chuột trên Android giống như là thao tác chạm của bạn vậy thôi, có điều nếu có chuột thì bạn sẽ quen hơn khi vừa gõ bàn phím rời vừa rê rê con trỏ cho giống máy tính. Ngoài ra, chuột cũng sẽ giúp bạn thao tác thuận tiện những lúc dựng máy lên, chứ lúc này mà chọt chọt vào màn hình thì hơi vướng.
92 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

xe360.vn
TÍCH CỰC
9 năm
Tất nhiên là rất nhiều việc rồi
Mình thích dùng một chiếc tablet WP cho công việc văn phòng hơn vì nó gần như một chiếc laptop chạy win và dễ thao tác hơn
ides
CAO CẤP
9 năm
@hoivuth Vâng, như thế thì tốn pin smp. Và không tiện bác à, mấy bác lớn tuổi ko thik điều này 😔
phongtranvn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ides USB 3G đâu, bất tiện là lúc nào cũng cầm USB 3G theo thôi

Tương lai con Surface 3 hay 4 gì đấy, có thêm lựa chọn 3G :v
ides
CAO CẤP
9 năm
@phongtranvn ôi bác ơi, cái úsb 3g còn gì là tiện lợi nữa.. trước tính mua sf 3 pro mà sau ko mua vì thiếu cái 3g 😔
@ides Vì vậy mình vẫn trung thành với em Surface pro là ok rồi 😁
fu09fjtnhj
TÍCH CỰC
9 năm
Thị trường bây h có loại bàn phím nhỏ ngọn như thế này không dây và có tích hợp đèn led để sài trong bóng tối không nhỉ .
trên tab s2 mình thấy My Files mặc định xài cũng ổn rồi nên không có cài thêm app ngoài cho duyệt file.
Cái mình cần là in ra đc với máy in canon 2900. Có cách nào ko các bác?
@ungtiendung máy in có nối lan thì in được. mình in trên tablet asus có pm hỗ trợ luôn. các máy khác mình nghĩ cũng thế
@ungtiendung Bác dùng app printershare hoặc printer pro để in nhé. Kết nối với máy in thông qua mạng ừ. Tất nhiên máy in phải kết nối với máy tính và dc share trong mạng.
@If you dont mind Nếu máy in kết nối với máy vi tính rồi thì bạn in qua mạng được nhé.

Nếu máy in khg có kết nối internet trực tiếp thì bạn phải in thông qua máy tính thôi. Dùng các dịch vụ đám mây như onedrive hay googledrive để lưu file của mtb. Mở file trên máy tính và in ra bình thường
bao giờ iPad Pro hỗ trợ mouse đây
bvnhan
ĐẠI BÀNG
9 năm
Sao mình dùng bàn phím cứng với galaxy note 10.1 2014 không gõ được tiếng việt, mà phải cài laban vào mới được.
@bvnhan

Con note n8000 của mình cũng thế
Mấy trò mang tính chất câu khách. Nghe thì hay, dùng được mấy.

Người dùng công việc thực sự không mấy ai đi sử dụng cái này để làm việc, cái này mang tính chữa cháy

Cơ động phục vụ công việc giờ chỉ có mac 12inc là ngon nhất hoặc dòng TZ của sony vaio.
@navy.seal Topic đang bàn luận về vấn đề tablet có sd đc công việc văn phòng không ? Mang cái mac 12 inch và TZ sony vaio vào làm gì? . Có hiểu câu chuyện của người kể không vậy ? .... ôi ..... đau lòng 😔
@- Người Nhà Quê - Không biết ai phải đau lòng cho ai.
Sao tôi không hiểu, tuy nhiên cũng nên nhắc lại về tính thực tế, chứ không trẻ trâu, người thiếu hiểu biết lại nghĩ nó ghê ghớm lắm, hoặc hiểu chưa đúng về bản chất thật sự.

Dù sao cũng cảm ơn bạn.
@navy.seal cơ động công việc thì SF mới là tốt nhất , từ cấu hình cho đến thói quen người dùng nhé ,
mrford105
TÍCH CỰC
9 năm
http://www.usbgiare.com/dau-noi-usb-2-dau-cai-1001.html

mua đầu chuyển 20 nghìn thế này cắm vào dây sặc là có có thể cắm chuột, bàn phím hoặc ổ cứng rời vào tablet android chạy ngon. Cơ mà mình dùng toàn chuột bàn phím ko dây nên cũng tiện, chỉ có mỗi usb cần copy gì thì cắm vào con android rồi đem ra tiệm in.Tablet androd 2.3 ở nhà còn chạy dc chắc mấy máy mới chạy dc.
mrford105
TÍCH CỰC
9 năm
@vqt907 cái cổng sạc máy mình ko dùng đầu micro-usb, dùng đầu riêng của hãng(ngoài cùng bên phải), chắc cấu hình nó khác nhau chỗ đó.
xmen533
TÍCH CỰC
9 năm
@mrford105 Ipad có xài được không bác nhỉ 😁 chuột hoặc bàn phím nối dây bằng cổng đấy ý
mrford105
TÍCH CỰC
9 năm
@xmen533 ko dc bạn
@mrford105 Mình dùng máy tàu rất nhiều và hơn 90% là ok hết
Chả hiểu các bác còn ngó tới mấy con tablet Android làm gì trong khi mtb Windows tốt như hiện nay. Ứng dụng sau bao nhiêu năm vẫn chỉ là giao diện kéo giãn từ đt. Ngay cả thằng GG còn chả buồn thiết kế giao diện riêng cho mtb và cái Lollipop thì đúng nghĩa chả có gì gọi là tối ưu cho mtb.
@benchimto Tào lao. Có xài đâu mà biết nói hỉ? Cái hambuger là cái mà ms làm universal đấy. Ngoài ra còn cửa sổ đa nhiệm rồi. Chỉ có kẻ ko biết xài mới nói vậy, chứ biết xài cả mac osx hay win hay linux thì ko vấn đề gì. Trình độ it kém là lỗi do mình hay do nhà sản xuất?
Lần đầu tiên thấy cái mtn mỏng nhẹ như cái s2 này nhẹ đến kinh ngạc
Không biết cái khái niệm việc văn phòng của tác giả là cái gì. Nhưng table loại này chỉ soạn những nội dung với nội dung là có chữ đê đọc và làm mấy cái bình thường thôi. Khi làm các văn bản hay này nọ dùng cái nay để làm không khả thi lắm. Dân Việt có hiệu suất làm việc thua nước khác nhiều rồi, dùng cái này hiệu suất càng kém hơn. Xin hãy hiểu đúng cái từ việc văn phòng, nó cũng nhiều thứ lắm chứ ko như mấy người làm việc văn phòng NN sáng cắp đít đến cơ quan đọc báo chiều xách đít về quán bia đâu. Cái này áp dụng cho những đối tượng này thì được (P/S: Mìnhko phải dân văn phòng) 😁
@Bl4ck_and_Black Đây là công cụ di động gọn nhẹ, khác với laptop nhé bạn. Chủ thớt chủ yếu trình bày thêm 1 lựa chọn thôi nhg cũng tương đối nếu biết khai thác. Tôi xài word, excel, PowerPoint và onedrive. Làm với office lưu vào onedrive. Làm việc không khác mấy với vp nhưng hạn chế là màn hình nhỏ và nhập liệu khg nhanh bằng bàn phím lớn thôi. Tôi xài dt galaxy E7 màn hinh 5.5
ngoại trừ dùng office thì còn làm đc gì nữa.
Rất cần những bài giới thiệu phần mêmt thế này, Android giờ nhiều phần mềm quá chả biết dùng cai nào
Có vớ vẩn mới bỏ tiền mua cái mtb chạy android rồi còn dư tiền ko biết làm gì mua thêm chuột với bàn phím để sài office.
Cái này chỉ là chia sẻ trải nghiệm thôi. Không nên khuyến khích làm theo
1 là iPad, 2 là tablet Windows, mấy con tab android xài mau chán lắm, thà xài đt android còn đỡ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019