Tại châu Âu, Nvidia khuyên các nhà bán lẻ giới hạn card bán ra cho mỗi người dùng, Việt Nam thì sao?

bk9sw
21/1/2018 12:28Phản hồi: 137
Tại châu Âu, Nvidia khuyên các nhà bán lẻ giới hạn card bán ra cho mỗi người dùng, Việt Nam thì sao?
Đây hẳn là thời điểm khó khăn nhất đối với anh em game thủ khi mà giá card đồ họa đang tăng cao và có tiền mua cũng khó do bao nhiêu card bán ra đều về tay dân cày tiền ảo. Nvidia cuối cùng cũng đã lên tiếng, ít ra là tại thị trường châu Âu khi hãng sản xuất GPU hàng đầu thế giới khuyên các nhà bán lẻ giới hạn số lượng card bán ra cho một người dùng, cụ thể là mỗi người chỉ mua được 2 card với cùng một model nhằm tạo sự cân bằng thị trường cũng như công bằng cho khách hàng. Tuy nhiên liệu động thái này có đủ?

Theo trang ComputerBase của Đức, từ hè năm ngoái thì nhà bán lẻ công nghệ lớn nhất nước này là Mindfactory.de đã bắt đầu giới hạn số lượng card bán cho mỗi người dùng, ban đầu là 5 chiếc, sau đó rút lại còn 3 chiếc và đến tháng 11 vừa qua thì mỗi người chỉ được mua 2 chiếc cùng loại với mỗi đơn hàng. Alternate hay MIX cũng đang bán card đồ họa theo chính sách tương tự tuy nhiên các nhà bán lẻ trực tuyến khác như Cyberport và Snogard không giới hạn số lượng.

Mặc dù Nvidia đã khuyến cáo nhưng đối tác kinh doanh mới là người quyết định. Khi được hỏi về vấn đề này thì đại diện của Nvidia tại Đức cho biết: "Đối với Nvidia, game thủ được ưu tiên hàng đầu. Tất cả những hoạt động liên quan đến dòng sản phẩm GeForce của chúng tôi đều được hướng đến nhóm khách hàng chính là game thủ. Để đảm bảo game thủ tiếp tục mua được những chiếc card GeForce tốt nhất có sẵn trong tình huống này thì chúng tôi đã khuyến cáo các đối tác kinh doanh đưa ra những sắp xếp hợp lý để đáp ứng nhu cầu của game thủ như mọi khi." Tuy nhiên, Nvidia không bao giờ can thiệp vào "sự tự do và độc lập thương mại".

Nvidia giới hạn số lượng card.jpg
Giá của card đồ họa dành cho game thủ đang tăng kỷ lục, kết quả từ nhu cầu ngày một cao về dòng sản phẩm này từ nhà điều hành các mỏ đào tiền ảo chuyên nghiệp, các công ty sản xuất máy tính chuyên đào tiền hay người dùng cá nhân. Theo ComputerBase, việc Nvidia giới hạn số lượng card tối đa trên mỗi đơn hàng là một phương pháp gây khó khăn cho khách hàng không phải là game thủ có ý định đặt hàng số lượng lớn. Trong khi đó AMD vẫn chưa có động thái tương tự và một đơn hàng từ 5 đến 10 chiếc Radeon RX Vega là chuyện rất bình thường. Thậm chí nhiều khách hàng (chủ yếu đến từ Đông Âu) đã gởi email đến nhiều đại lý để mua card với số lượng ở mức 3 con số.

Chưa rõ giới hạn được Nvidia đề nghị sẽ tác động tích cực đến giá và trạng thái có sẵn của card đồ họa đến đâu. Hầu hết các cửa hàng tại châu Âu đã bắt đầu giới hạn số lượng và người mua chỉ có thể đặt tối đa 2 chiếc card cùng model trong giỏ hàng. Nhưng đó là ở châu Âu, còn tại Việt Nam, anh em game thủ phải làm sao khi tất cả cũng chỉ là lợi nhuận, Nvidia có khuyên gì đi nữa thì quyền quyết định vẫn thuộc về đại lý. Game thủ ơi, lầm than! 😔

Theo: ComputerBase
137 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bán để mấy bố đào bitcoin là chính
@assssusss Em cũng nuôi trâu đc khoảng 1 năm nay. Nên biết cụ kia điêu ở đâu. Ko dám chém bừa ạ
@kochichi96 Em thì ko tin mấy bài báo mạng chính thống cho lắm vì 1 số lý do khá nhạy cảm. Còn vụ bác kia "điêu" là em "nói thật". Nếu bác cần thì em sẽ chia sẻ cách tính lợi nhuận 1 trâu đào eth 1 tháng đúng thời điểm hiện tại cho bác xem. Tất nhiên cái này chỉ tương đối thôi nhưng ko có chuyện bác ý bỏ gần 200tr ra(giá trâu đỏ hiện tại) để đủ tiền uống cafe đâu bác. Nice !
@Trịnh Quang Duy Bác vui lòng chia sẽ thêm 😁
lợi nhuận 1 trâu đào eth 1 tháng thời điểm hiện tại bao nhiêu bác? Em định qua tết làm 4 dàn 😔
@lonely_haipro Cái này nó rất tương đối. Bác có thể tìm hiểu ngay trên google (ko thấy thì em sẽ share link sau). Nhưng khuyên bác nên tìm hiểu kỹ về tiền ảo nói chung và kỹ thuật chăn trâu cơ bản nếu bác ko phải dân kỹ thuật. Và quan trọng nhất là chuẩn bị tâm lý tốt trc khi làm tránh việc bỏ ra nhiều tiền mà mang cái sự lo sợ vào người vì bây h thông tin về tiền ảo ở VN khá là "ảo"
Ps: ko có cách tính chính xác lợi nhuận đào tiền ảo bác nhé. Cái này phụ thuộc vào chiến thuật chơi và tỷ giá tiền ảo + tỷ giá usd trên thị trường tiền ảo. Chúc bác vui vẻ
Sao không sx nhiều để bán nhỉ.
Và intel bao giờ ra main H,B cho sk 1151 v2 đây?
tanthao123
ĐẠI BÀNG
6 năm
@[HD]YêU cÔnG NgHệ Có thể là do nguồn cung nguyên liệu là VRAM có hạn, chứ không thì nó làm hàng loạt để gom tiền rồi. Giờ giá tăng gần gấp 2.
sozuoka
TÍCH CỰC
6 năm
@[HD]YêU cÔnG NgHệ Quý 2 năm này có main tầm trung/thấp cho Coffee Lake rồi bác.
DucAnh1999
ĐẠI BÀNG
6 năm
@[HD]YêU cÔnG NgHệ quan trọng là thiếu nguyên liệu
euxeon
ĐẠI BÀNG
6 năm
@[HD]YêU cÔnG NgHệ Mấy cty sản xuất chip nhớ không sx kịp
mình chưa hiểu tại sao cày tiền ảo lại cần card nhĩ
@minhtymeo Ví dụ của bác k ví dụ thì khoẻ hơn. Bác ấy hỏi tại s đào bitcoin phải dùng gpu để đào mà k dùng cpu
@hackieuhoang Dạ GPU giỏi tính các phép tính song song hơn CPU nên khi giải mã blockchain GPU cho tốc độ đào cao gấp nhiều lần CPU
s.dao
ĐẠI BÀNG
6 năm
@mtancong Nôm na là đào coin nó cần không cần nhanh mà cần chạy nhiều tác vụ song song nên GPU nó tốt hơn vì nó nhiều nhân hơn CPU (GPU phổ thông có số nhân từ 500 tới 1000 nhân).
quocturtle
TÍCH CỰC
6 năm
game thủ ji thì cũng max lắm 2 card, tiền đâu mua cả dống
etenity
ĐẠI BÀNG
6 năm
@quanganh_nh các ông không phải game thủ mua hết nên game thủ muốn mua thì không còn, vậy có liên quan không?
Hi Im Pig
ĐẠI BÀNG
6 năm
@quocturtle PUBG 4K max setting thì GTX1080ti SLI (SLI = phối hợp nhiều card NVIDIA) mới chơi được
gagaharu
TÍCH CỰC
6 năm
@quocturtle Thì 1 card cx ko có mà mua 😆)
yanaro
TÍCH CỰC
6 năm
@Hi Im Pig NVIDIA đâu có hỗ trợ SLI trên 2 card, mua 2 là đủ rồi.
😁 khuyên làm gì khi lợi nhuận cao :D
@Naruto_Xboy Cái này kiểu như 1 dạng tạo ấn tượng tốt đối với cộng đồng gamer, để sau này còn bán được nhiều hơn. Mấy ông lớn tính xa chứ ko chỉ nhìn thấy cái lợi trước mắt đâu
Metallicy
TÍCH CỰC
6 năm
@minhtymeo cũng không phải chỉ là tạo tín nhiệm tốt với KH, vì Nvidia đưa hàng đến cho các nhà bán lẻ thì gần như không có tăng giá, hoặc tăng cũng không nhiều, nhưng nếu khan hàng thì các nhà bán lẻ tự ý tăng giá, lợi nhuận chủ yếu rơi vào tay nhà bán lẻ thôi, chứ Nvidia cũng không có nhiều lợi nhuận mà còn không kịp cung đủ cầu
Lai ca bài ca khan hàng chăng ? Nghe quen quen . Ở VN thì 30s thích loại nào chả có . Từ trâu xanh trâu đỏ , thượng vàng hạ cám gì chả có miễn có ... Tiền .
Trưa nay hốt trên chợ tốt 1 GT 420 vs GT640 có 450k móa rẻ quá xúc lun về chống cháy lỡ dịp tết VGA lăn đùng ra hỏng thì có cái mà thay thế .
demen72
TÍCH CỰC
6 năm
@minhthuvc Bạn nói ra là hiểu bạn ko biết 1 chút gì về vga nào dùng để đào tiền điện tử. Bạn thử ra của hàng vì tính nào hỏi thử 1 trong các loại vga RX470, RX480, RX570, RX580, GTX1050, GTX1060, GTX1070, GTX1080 xem có hàng ko nhé, và giá nó là bao nhiêu nhé.
Mấy cái vga ghẻ của bạn thì vứt chứ để đào tiền thì mơ đi bạn
@minhthuvc Mấy con đấy. Đem về chơi picachu à 😆)
@minhthuvc Rx 64 đang cần mua mà không có đây bác.
@demen72 Chỉ quen chơi với đội đỏ, ng ta mua 1060 cày game mình chỉ nhăm nhăm 580. Ky ky cóp cóp giờ... 😔
Longshy
TÍCH CỰC
6 năm
Đào tiền ảo mà chơi nvidia à , đào tiền ảo ưu tiên AMD
@Longshy Thì k có AMD nên phải nhảy sang nVidia. Có AMD thì ai lấy nVIDIA làm gì
@Longshy thời nào rồi mà còn nói câu đó, tiền ảo k phải chỉ có 1 loại, và k phải loại nào cũng ưu tiên AMD
@Longshy Giờ có cả ngàn loại tiền ảo rồi. Chịu khí tìm hiểu đi
tadjmen
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Longshy AMD hiệu năng tính toán/giá tốt hơn tí nhưng ko bao nhiêu. Ngoài ra còn độ bền, ổn định, nhiệt độ ...
@Longshy tôi toàn đào ZEC bằng trâu xanh đây =)))
gagaharu
TÍCH CỰC
6 năm
Ông a mình vừa làm 1 lô 200 con máy đào, hết độ 4 tỷ 1 thôi 😆
Sức mua bằng 1 cơ sở bình thường 3 tháng :v
@gagaharu lai chém rồi, cái thời điểm này 4tỉ mua được 200 con máy gì vậy, trâu nát còn chả mua nổi =))
@gagaharu chắc ý bác ấy là 200 card, còn 1 trâu khoảng 6-8 card nhé
gagaharu
TÍCH CỰC
6 năm
@suvival198 trâu xanh bác ơi, ko phải asic 😁
@gagaharu thê thì trâu gì ấy chứ, trâu xanh minh lấy cách đây tầm vài tuần lúc giá đang ôn định đã khoảng 55 cho trâu 1060 6 chân, giờ 65 còn tranh nhau mua. 200 con giá buôn cũng chục củ to là ít
:eek::eek:
cũng tại mấy thằng đào bitcoin card cứ lên thời smartphone nổi lên em hi vọng ít người dùng card rời hơn thì giá sẽ giảm ai ngờ chỉ vì tiền ảo bitcoin
@linhsonnguyen “Người chơi game” tiếng anh là gì hả bạn? Có phải là “gamer” không? Cái từ “game thủ” trong bài là do người dịch dịch từ gamer sang chứ chẳng phải nvidia nó chăn gà gì cả.
Reidge
ĐẠI BÀNG
6 năm
@trgiangvp3 Thanh niên đấy hồi tưởng cái thời so sánh player với gamer đấy :lol:.
Thượng đẳng boiz vl ra.
@linhsonnguyen Nói chuyện hãm vl. Chơi trình cao có khán giả là game thủ chuyên nghiệp là là siêu sao. Tự chơi ko dc đấu giải là bán chuyên. Chơi giải trí gọi là nghiệp dư cung như cầu thủ bóng đá vậy. Lâu lâu đá cho vui gọi là cầu thủ nghiệp dư hiểu chưa
Xu hướng tương lai... Chờ a ấy định nghĩa lại .. Năm sau táo sẽ có ip chuyên đào tiền cho coi l 😁
Thang0206
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đến khi bong bóng coin vỡ thì down giá ầm ầm 😁
tatsuki1000
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Thang0206
Thang0206
ĐẠI BÀNG
6 năm
Kelvin1992
TÍCH CỰC
6 năm
Đào tiền ảo thì dùng CPU với ổ cứng chứ mắc mớ gì liên quan card đồ hoạ nhỉ.
FzeNix
TÍCH CỰC
6 năm
@Kelvin1992 Để đọc tinhte bớt rác
https://tinhte.vn/members/kelvin1992.2351957/ignore
@Kelvin1992 card xử lí thuật toán tốt hơn bác
@Kelvin1992 trích từ một bài báo cho bạn hiểu thêm 😃
Trước tiên ta nên hiểu rằng, CPU là một bộ phận chính không thể thiếu, nó có tác dụng duy trì mọi hoạt động của máy tính, tính toán, phân tích, thực thi dữ liệu….Và GPU cũng tương tự như vậy, nó cũng có khả năng tính toán, nhưng điểm khác của nó với CPU đó là GPU được thiết kế để thực hiện các tác vụ cụ thể và riêng biệt. Bởi vậy, chúng ta mới có những loại GPU chuyên dụng và mỗi loại cũng sẽ có những công năng, mục đích riêng khác nhau như đã nói ở phần trên. Và cũng nhờ sự riêng biệt đó nên dùng GPU sẽ đào Bitcoin nhanh hơn CPU rất là nhiều
enxzo9
ĐẠI BÀNG
6 năm
Kiểu này chắc năm sao Nvidia mới ra thể hệ card tiếp theo rồi .
chiêu trò bán hàng rẻ tiền😕
@kungfu9999 thành viên tinhte toàn giả cả hết rồi, non như mình có lẽ nên tránh xa những cái tên ntn,

thiết kế gpu chuyên dụng để đào coin cũng bị nói, không làm thì đào coin phải dùng gpu cho game cũng bị nói, miệng đời, nó là công ty kinh doanh đương nhiên là ưu tiên lợi nhuận, mình non, biết trình không đến xin đừng quote lại
@Buds Ngu như bò, tụi thương gia nó mua card gaming có gì còn thanh lý lại, mua card chuyên đào đến cái cổng hdmi đ có thì sau này bán chó nó mua hảe
Buds
TÍCH CỰC
6 năm
@nguyen trung hieu thor trước khi nói người ta là con bò hay con gì thì phải nghĩ xem mình mở miệng ra nói như vậy người ta có coi mình là con bò không nhé.
card chuyên mining bảo hành có 3 tháng, giá thì tăng gấp đôi, lợi nhuận cao mà bảo hành ngắn hỏi xem các ông thương gia có mờ mắt không?
@Buds chính xác là tui chọn card gaming để xả hàng cho nhanh với cả 2 thành phần mining và gaming đó bạn.
chatnever
TÍCH CỰC
6 năm
GTX 1060 6GB Gaming X có ông vừa đăng bán lại 9.5 triệu (giá mua tại shop là khoảng 9 triệu, cơ mà thường không có hàng) :p
@chatnever mấy con 6Gb này giờ toàn cháy hàng, cách đây khoảng đúng 2 tuần minh lấy 1 dàn 6 chân 55tr, thế mà giờ 65 chúng nó còn éo bán =)) khéo bán mẹ trâu còn lãi hơn cả đào coin
chatnever
TÍCH CỰC
6 năm
@suvival198 Buôn coin còn có lúc lỗ chứ buôn trâu lúc nào cũng lãi bác nhỉ 😁
quan tâm người dùng ít tiền. chứ như VN thì hàng càng bán chạy càng tăng giá, người nào càng mua nhiều thì càng được khuyến khích... chứ những người ít tiền thì hãy đợi đấy đã.
limann
TÍCH CỰC
6 năm
Có 12 em P104-100, ETH 40M, bác nào cần ib nhé😁
Kal-el119
TÍCH CỰC
6 năm
Coi bộ Nvidia ăn nên làm ra gớm. Mà cũng chỉ phải cạnh tranh có mỗi AMD, đúng là quá sướng.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019