Tại sao bây giờ laptop phổ thông ngoài chip U ra thì chả còn loại nào khác

pdt3p
9/8/2018 17:10Phản hồi: 83
Mình là dân IT, hiện tại mình thấy tại sao laptop phổ thông giá 15tr đổ lại toàn chạy chip U, mà chip ấy thì cài windows 10 thì rất chậm. Mình đã test trên I5 8250U mà thấy nói thật cảm giác thu chip pentium G3250 về hiệu năng. Chả có nhẽ từ chip đầu 2XXXM các hãng ko chơi với chip M. Bây giờ tìm máy laptop tư vấn cho khách càm giác như lừa khách ấy, máy mới chạy chậm hơn con cũ , hãi. Bác nào cho ý kiến xem khắc phục ra sao
83 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

minhtran112
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bác nói nghe sao sao, win thì quan trọng SSD chứ bác ,bác quất i3 +SSD xem có nhanh hơn i5 +HDD không
chuchadaqua
ĐẠI BÀNG
6 năm
@NDL98_107 Hồi xưa trớớc khi múc con Dell 7460, cũng tham khảo như bạn vậy. nhưng thực tế là con này không chiến game World of Tanks dược. Cả 2 con đều Win 10, SSD cả.
@chuchadaqua Bác đã thử test game chạy với từng card Intel HD 620 và 940mx của máy chưa? Làm gì có chuyện 1 con máy card ngon hơn mà chạy ko đc, và nó chẳng liên quan gì đến chip M hay chip U mạnh hơn cả. Muốn test cpu con nào ngon hơn thì lấy ra render video xem con nào làm xong trước là biết, render video cpu nó mới chạy hết công suất. Nên việc bác bảo chip U ko chơi game đc là e ko thấy có tí thuyết phục nào, bác đã tìm hiểu nguyên nhân tại sao chưa? 😃 Giờ cho test CS: GO hay GTA 5 xem, con máy chip M tuổi gì
@pdt3p Giới thiệu với bác 1 con laptop dòng U, với ổ SSD nhưng rất mạnh, game vô tư: https://www.laptopvip.vn/dell-latitude-7480.html
Xài HDD 5400 rpm thì chả chậm. Giờ làm con SSD đi rồi quay lại nói nhé 😁 chip M, ổ HDD mà cài win 10 thì vẫn lag lòi thôi. Dân IT mà lại đi hỏi câu này thì quá tệ, đến cả dân không chuyên còn biết nữa mà
@pdt3p Có gì mà ko đc, mua 1 con tầm 12-13tr rồi mua thêm SSD ở bên ngoài tầm 1tr- 2tr rồi gắn vô. Tại sao phải mua máy có sẵn ssd, mua máy có hdd 1tb rồi ra mấy shop mua con ssd gắn vô ko được à 😃 Thím cứ làm như ko có cách ấy. Đi xài dăm ba ổ HDD chạy win 10 rồi phán máy cùi
@pdt3p Dòng acer v3-371 gì đó có sẵn ổ ssd đó bác.
@pdt3p http://laptopno1.com/Acer-Aspire-E5-576G-54JQRS2-Intel-c2-ae-CoreTM-i5-_8250U-_8GB-_256GB-_1TB-_GeForce-c2-ae-MX150-with-2GB-GDDR5-_Full-HD/30310 Còn muốn có SSD sẵn thì đây, i5 U đời 8 hẳn hoi luôn đấy. Ko biết muốn thể hiện gì ở đây vậy? 10tr mua đc con i3, ko lẽ còn 5tr ko lẽ ko sắm nổi đc con SSD?
phanthanh107
ĐẠI BÀNG
6 năm
@NDL98_107 cần gì 5tr bác, ssd giờ rẻ mạt ra, mua con giá rẻ bình thường 6-800k thì speed 4k vẫn gấp hdd mấy chục lần đủ chạy xé gió
gaucon3503
TÍCH CỰC
6 năm
Bác này đúng nói thế nào ý chứ. Mình dùng máy i5 dòng 7xxxU + SSD nhanh phà phà luôn. Chỉ tại nó tản nhiệt kém nên mình đổi, chứ dùng bt chả khác gì con i7 6820HQ đang dùng luôn
@gaucon3503 lmao i5U yếu vcl
Bác thử bụp cái ssd vào xem nó còn chậm không? Khởi động hình như chủ yếu là do ổ cứng chớ chip đâu có đóng góp nhiều ta?
@Voldemortka :v pcie nvme quá phê rồi còn gì
Kome.Cafe
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Voldemortka Bác dùng xiaomi bao lâu rồi, và đến giờ Bác có hài lòng về e nó ko?
@Kome.Cafe Có tháng rưỡi nói chung ok có cái lỗi quạt nó bị kêu 1 quạt bị quạt kia ko, ở xa lười bảo hành mình mua cửa hàng xiaomi quận 7
@pdt3p mình phải đăng nhập để đồng ý với bạn. mình cũng dùng chíp m 4200 và chíp u dòng 8. thật sự và chíp m tuy đời 4 và tét benchmark nó hiệu năng chỉ bằng 2/3 so với thế hệ 8(4 nhân 8 luồng) nhưng nếu làm việc thì chíp m(ở đây chỉ có 2 nhân) rất mượt và nhanh, tuy nhiệt độ cpu cao hơn, nếu dùng vísual, android studio, mà dùng lâu khoảng hơn tiếng là bắt đầu chíp u tỏ ra yếu hơn, máy lag hơn, xung giảm đi và thật sự ko mượt bằng chíp m đời 4. lý do mình tìm hiểu được thì do chíp u tuy xung cao, nhưng ko ổn định, đó là dòng chíp tiết kiệm điện các bài đánh giá về hiệu năng là trong thời gian ngắn, ví dụ tét trong mấy phút thì các chíp này hiệu năng vô cùng cao, vì khẳng năng tubo của nó, nhưng nếu lâu dài, ví dụ hoạt động 2,3 tiếng, thì nó tụt xung khiếp lắm, ko giữ ổn định được như chíp M. kệ mọi người đi bạn ạ, sự thật là mình rất tiếc là đã ko còn chíp M mà dùng, mà kinh tế thì chả leo lên HQ được, đành phải dùng chíp U, Mình tét trên cùng dòng sản phẩm cùng hãng chỉ khác đời thôi.... Thôi thì bạn cứ nói với khách là nó mạnh nhưng phù hợp với công việc ngắn. với h cũng hết chíp M cho lap tầm trung rồi nên đành phải chịu vậy.
tinhte2102
TÍCH CỰC
6 năm
SSD thôi
tungninh
TÍCH CỰC
6 năm
Con chip HQ mà dùng bình thường thì tốc độ cảm nhận như U. Trừ khi ông làm đồ hoạ, game, render thì mới thấy U và HQ khác nhau. Dân IT kiểu gì thế này. Chưa kể con U mà chạy SSD chuẩn Nvme thì khi sử dụng thưởng còn ăn đứt con i7 7xxx HDD luôn
phanthanh107
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tungninh ko làm việc quá nặng liên tục thì chip u ngon mà, xung vẫn boost lên rất cao, làm nặng lâu quá nhiệt lên quá cao thì xung có thể giảm những vẫn ok chán
Ghz=?
anhhoang02
TÍCH CỰC
6 năm
Mấy con Cpu dòng U kể cả đời 7 về tốc độ xử lý chỉ ngang con Cpu đời 3xxxM thậm chí kém con 4300M.
Thậm chí có con dòng U xử lý còn chậm hơn nhiều như những con có tốc độ dưới 2 ghz.
Thằng intel bịp người dùng bao năm về dòng U.
Dòng U chỉ được cái tiết kiệm điện và mát hơn dòng M.

Các bác thử cài Win 10 trên Hdd cho cả 2 dòng cpu xem. Dòng u sẽ chậm hơn nhiều.

Con hp Elitbook Cpu 7200 U. Ram 8 GB dr4 ssd nvme 256 GB chạy W10
Chỉ bằng hoặc thấp hơn Hp probook 3250M Ram 8GB dr3 Ssd Samsung 850 evo 256 GB chạy Win 7.

Do vậy nếu nhờ mua máy mà ngân sách 15 củ. Kiếm con nào 14 củ rồi lắp thêm ssd vào. Không thì máy mới chạy win 10 chậm hơn cả máy cũ.
ToGiang90
ĐẠI BÀNG
6 năm
@anhhoang02 Kiếm mấy con máy cũ chip M đời 4 mà mua bác à. Nhu cầu đơn giản thì VGA HD 4600 của mấy con này cũng chiến tốt rồi. Máy em I5 3230M VGA HD 4000 mà vẫn vẽ 3D trên phần mềm revit phà phà đây
pdt3p
ĐẠI BÀNG
6 năm
@anhhoang02 đây mới chính là điều em muốn nói
anhhoang02
TÍCH CỰC
6 năm
@ToGiang90 Do tích chất công việc đôi khi máy nó mới một chút mới phải đổi máy.
CPU M đời 4 là rất hiếm, có con 4300M nhưng rất ít, đời này intel nó cho ra toàn u.

Con CPU 8250U tốc độ 1.6Ghz chạy không bằng con CPU 3250 M 2.6Ghz. So thông số trên trang intel 8250U thua chỉ có điện ăn ít. hơn Cache 4M.
@ToGiang90 Nhưng HD 4600 sao lại đc UHD 620 của chip đời 8 hả bác? Máy đời chip cũ card on lởm lắm. Revit card càng ngon càng mượt chứ
@anhhoang02 U đời 7 trở lại như cục hạch 😔( may mà hồi trước lựa i5U chứ không đập máy lâu rồi
Vì lợi nhuận hết thôi bác
Vi laptop thường mỏng nhẹ, chip U là chip tiế kiệm điện ciệc thiết kế tản nhiệt sẽ dễ hơn, đồng thơid laptop yêu cầu di động nên việc dùng chip tiết kiệm điện máy sẽ dùng được lâu hơn. Và cách đặt tên sp của intel cực kì mang tính marketing vid người ta cứ thấy core i5, i7 là mạnh mà có quan tâm đến sức mạnh thật sự đâu, đưa con pentium vào sao quảng cáo bán được hàng dù nó có mạnh hơn đi nưa 😁
Michael Yan
ĐẠI BÀNG
6 năm
Vì dòng chip U là dòng chíp hiệu năng không cao giá thành sẽ rẻ hơn dòng HQ nên các laptop phổ thông sẽ trang bị chip U để giảm giá sản xuất, thật sự laptop nhanh hay không nhanh không phải chíp cao là đc,còn nhiều yếu tố khác lắm, ví dụ như RAM, nhiệt độ và đặc biệt là ổ cứng (SSD) mình đang có bộ chíp core dual E8400, gắn SSD chạy như gió ấy, bạn là IT chuyên về mạng gì? hay bạn chỉ là người bán latop thôi? đây đều là những điều cơ bản của phần cứng, ko cần là IT, chỉ cần lên mạng hoặc tự tìm hiểu là biết à! thân!
Chủ yếu là vì giá thành bạn à. Với lại phân khúc giá này thường người dùng phổ thông, họ k cần sức mạnh quá mà cần ổn định, pin lâu, vậy là ok. Mà chip này k yếu quá đâu, bạn nâng lên SSD là thấy sức mạnh của nó được phát huy ngay.
okieiam
TÍCH CỰC
6 năm
@WesleyNguyen1411 Đúng rồi dòng U này thì mới có pin 6-10h chứ, nhẹ nhàng, máy chạy mát, cho phụ nữ dùng. Làm nặng thì dùng desktop
@okieiam Đúng r bác. Làm nặng, chơi game thì nên desktop cho kinh tế và bền.
@okieiam 6-10h thì chưa chắc =))))) chỉ có để sáng xuống 25% rồi ngồi coi video thì may ra 5 tiếng. Mấy con lap Win dưới 15 củ thì pin chỉ đếm trên đầu ngón tay
Tất nhiên là vì chi phí nên các hãng sử dụng chip dòng U rồi
Tầm giá 15 triệu thuộc dòng phổ thông, đa số là dân văn phòng, sinh viên, học sinh mới mua các dòng này. Dân IT phải mua dòng cao hơn (> 20 triệu)
gaucon3503
TÍCH CỰC
6 năm
@bango123 Ko phải. Trên 20tr vẫn thế thôi. Vấn đề ko phải phân khúc mà là nhu cầu. Mỏng nhẹ thì chip U. Máy nặng, làm việc nặng thì HQ, HK
phanthanh107
ĐẠI BÀNG
6 năm
@bango123 ý bảo mấy con latitude xps thinkpad rẻ hả^^ chip u cũng có lợi thế của nó và giá chip u ko rẻ
it rồi thì biết cài w7 chứ ! mua về cài w7 chơi như tui ! hoặc xài w10 lite siêu rút gọn !
i5 U loại 15 triệu là mạnh lắm rồi ! lực laptop thì chỉ có bấy nhiêu . muốn mạnh để làm việc thì mua máy bàn 15 triệu chạy xé gió !
ssd là cứu cánh cho laptop. i7 hdd chạy không lại i3 ssd
dslkhodau
TÍCH CỰC
6 năm
Theo mình thì một phần là vì đẹp, laptop bây giờ làm mỏng nhẹ -> pin ít cell lại bớt (3 cell) -> dùng chip dòng U để tiết kiệm pin. Chip dòng M thì hiệu năng cao sẽ tốn pin, cũng có thể giá sẽ cao hơn.
Năm 2014 mình cũng khó khăn lắm mới kiếm được dòng M mà giá thành vừa phải.
Đóng cái ổ SSD là được rồi bạn. ram tầm 4GB là oke, U hay M do kinh tế và thiết kế thôi, chứ hiệu năng có bao giờ sử dụng 100% đâu
sapiro
ĐẠI BÀNG
6 năm
Toàn thấy so U + SSD > HQ + HDD.
Dùng chip HQ/K... + SSD ... mấy con U + SSD ra đây mà đú 😆
@sapiro đang nói về việc dùng win lag thì chỉ có thể do full disk do HDD chứ có so con nào hiệu năng xử lý cao hơn con nào đâu, ai chả biết mấy con U ko so được hiệu năng vs HQ hay máy bàn, cơ mà nếu chỉ cần dùng lướt web, làm tác vụ phổ thông thì xét về trải nghiệm thì SSD sẽ cho trải nghiệm trên các cấu hình gần như nhau ạ 😃) chỉ khi cần render hay game thì mới nói đc như bác, con desk của e i7 8700, RX 570 lướt web, facebook, word, excel đơn giản gần như ko khác cái con lap i5 7200U card on là mấy, cả 2 đều lắp SSD PM961 😃) nếu con desk mà lắp mỗi HDD có khi còn ko mượt đc như con lap chip U
chup U thì liên wan gì tới việc Win chậm hả bác? Mình nghĩ Win chậm là do tính năng tự động full disk, giúp anh em có thể trải nghiệm ssd sướng hơn thôi, 😁
@dinhdobathi Mình cũng nghĩ vậy, chip M hay U thì SSD làm việc nhẹ là ngon. Theo mình cái gì cũng phải chơi SSD :v HDD giờ xin kiếu

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019