Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Tại sao các hãng sản xuất lại kiện lẫn nhau và tại sao Apple nên thắng

sonlazio
24/8/2011 1:46Phản hồi: 658
658 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

heniken111
ĐẠI BÀNG
13 năm
Ô mài gót có hệ điều hành O2, nó là điện thoại O2 chạy winmo đại ca ạ

Sent from my iPod touch using Tinhte.vn
Juno8992
ĐẠI BÀNG
13 năm
-Bác chủ thớt thật sự quá vô ý khi để 1 cái hình minh hoạ khá nhạy cảm như trên, tuy nhiên bài viết đã mang đến cho người đọc 1 góc nhìn khác theo mình là tích cực hơn về mục đích của những vụ kiện tụng vi phạm bản quyền gần đây.
-Có 1 số bác cm đưa ra những ví dụ và phán hiển nhiên những vụ kiện thành công sẽ mang lại vị thế độc quyền cho apple. Xin thưa với các bác rằng: Cái vụ bản quyền sáng chế này đã ra đời khá lâu, rất nhiều các sản phẩm có giá trị thiết thực ảnh hưởng lớn đến đời sống con người được các nhà phát minh đăng kí, tuy nhiên, các bản quyền sáng chế sẽ bằng cách này hoặc cách khác truyền từ ng này sang ng khác, tổ chức này sang tổ chức khác (ví dụ đơn giản là mua lại công ty có bản quyền đấy hoặc mua lại bản quyền đấy,...). Đó là sự cân bằng hiển nhiên để hạn chế việc độc quyền 1 công nghệ hay 1 sản phẩm thông qua bản quyền.
-Sao các bác không nghĩ là 1 ngày đẹp trời nào đó, có 1 tổ chức hùng mạnh nào đó đánh bật được apple và nuốt lun công ty này lẫn bằng sáng chế của họ :S. Apple làm ra công nghệ đó, nhanh tay đăng kí bản quyền và chứng minh được công ty kia ăn cắp bản quyền sáng chế của họ, nhiêu đó việc làm không xứng để apple có 1 vị trí độc quyền trong 1 thời gian được hay sao? Phải chăng các bác đã suy nghĩ quá thiển cận?
-Mình thích xài đồ của apple nhưng không hẳn là 1 ifan, đơn giản vì hdh của apple luôn nhẹ hơn, chạy mượt các ứng dụng mà pin lại khá trâu, đồng thời lại có giá trị thương hiệu. Tuy nhiên mình vẫn đang dùng song song 1 chiếc dt HTC DHD để vọc ứng dụng vs tuỳ biến giao diện mạnh mẽ. Điều này chứng tỏ apple nắm bắt rõ được tiêu chí của đại đa số người dùng smartphone mà không phân biệt trình độ, tuổi tác, giới tính,.... còn android thì hướng đến những người yêu thích trải nghiệm công nghệ nhiều hơn.
-Mình cảm thấy hơi đáng tiếc khi hễ 1 đề tài nào xoay quoanh apple được đang lên thì lại có những fan của android và ifan vào đâm chém nhau :| Sao các bác không thể đánh giá công bằng và khách quan hơn ?
-Các bác nào cứ luôn dùng những con số thông kê để so sánh giữa android và iOS thì thật sự quá trẻ con. Thử nghĩ chỉ với 1 sản phẩm iphone chạy iOS trong 1 năm thì làm sao iphone(iOS) của apple có thể chiếm thị phần ngang bằng hoặc hơn hàng ngàn điện thoại từ hàng chục hãng cùng chạy hdh android trong 1 năm ? Các nhà nghiên cứu đưa ra số liệu thống kê chỉ để chúng ta có cái nhìn chính xác hơn, trực quan hơn chứ tới h thì chưa có 1 hãng nghiên cứu nào dám đưa ra số liệu rồi dựa vào đó so sánh hơn kém giữa iOS và android cả. Các bác là những ng can đảm đầu tiên :|
-Trong bài viết của mình không hề có 1 sự bênh vực 1 phía nào, mình chỉ đưa ra những suy nghĩ mình cho là công bằng và thực tế nhất. Cho tới nay mơ ước của mình cũng là được trải nghiệm s2 cùng 1 số sản phẩm android 3D nhưng ip4 vẫn là hành trang của mình vì tính mượt mà, pin trâu và ít rớt giá hơn các sản phẩm khác 😃
P/s: Ip4 thì các bạn nên đem so với những sản phẩm android cùng cấu hình để có cái nhìn khách quan hơn nhé. (Mình nhớ có các bác nào bảo là Ip4 chạy mượt hơn các sp cùng cấu hình vì nó chạy iOS chứ không phải android. Xin thưa là nếu Ip4 mà chạy android thì nó không còn mang tên là iphone nữa. Bó tay :|)
Juno8992
ĐẠI BÀNG
13 năm
1 là mình ko hiểu ý bro, 2 là bro ko hiểu ý mình r :|. Phần chú thích của mình ngụ ý là hdh iOS của ip4 là cái riêng, nếu ip4 ko chạy iOS thì ko phải là ip4, còn mình ko so sánh ip4 vs sản phẩm khác. Cái mình thích ở ip4 là nó sử dụng ios, và iOS thì nhẹ hơn các hdh khác nên ip4 chạy mượt hơn. Còn nếu ip4 chạy andoird thì mình ko dám so sánh rồi, nhưng đều đó là ko thể 😃
tackhungbo
ĐẠI BÀNG
13 năm
Nếu Apple thắng kiện thì trước mắt chúng ta có rất ít lựa chọn smartphone đây, apple sẽ là độc chiếm toàn cầu.
funbacon
TÍCH CỰC
13 năm
Apple mà thắng tất cả vụ kiện thì iPhone thành trùm à, trên thực tế, iPhone vẫn còn nhiều bất cập, ng ta muốn 1 cái đt gần giống iPhone nhưng đc lược đi 1 số điểm yếu của iPhone, như Galaxy S II đã làm đc điều này. Samsung làm đt này cũng dựa trên cầu của ng dùng thôi. Gizmodo nổi tiếng bị Apple nhét tiền vào mồm nên những phát biểu bên đấy về Apple chả bao h có thể tin đc.
Ngu nhưng rất thích tỏ ra vẻ nguy hiểm 😃

Sent from my XT800W using Tinhte.vn

---------- Post added at 07:36 AM ---------- Previous post was at 07:34 AM ----------

1 AntiFan chính hiệu là đây, hài hước thật 😃

Sent from my XT800W using Tinhte.vn
Nếu bạn nào cho không đúng, bạn nào nghĩ apple nhái lại samsung thì làm 1 bài đi, ko phải nói ai cũng phải công nhận là từ lúc apple ra iphone, các mẫu điện thoại thông minh đã thay đổi, những moden cũ đình đám của nokia ít được mọi người để ý tới, cảm ứng đa điểm xuất hiện thì samsung mới bắt đầu bắt tay vào sx điện thoại màn hình cảm ứng, nhưng các hãng vẫn không thoát ra khỏi cái bóng quá lớn của iphone, nó như là 1 chuẩn mực , những đt khác cố gắng cải thiện đi cho nó ko giống 100% nhưng nhìn qua thì nó cũng có phần na lá. Khi thấy các hãng thi nhau dựa vào ý tưởng của mình để kiếm tiền, thì phải đòi lại công bằng cho mình chứ.
1 bài hay quá nhưng cái ảnh minh hoạ thì thấy bác Steve Jobs cỏ vẻ ác độc quá .....
RHINO_BOY
TÍCH CỰC
13 năm
rảnh và rắc rối
Bản chất của sự phát triển là đấu tranh, dù đấu tranh kiểu gì đi nữa thì kết cục vẫn sẽ là sự phát triển. Apple thắng thì đó sẽ là cơ sở để các hãng khác phải sáng tạo nếu ko muốn bị loại khỏi sân chơi này. Suy cho cùng các hãng cạnh tranh nhau thì tốt cho ng tiêu dùng mà. Khi cạnh tranh họ sẽ vơ lấy hết nhưng thị phần còn sót lại, vd như có nhu cầu nhưng tài chính hạn hẹp (nước ta chẳng hạn) điển hình là có galaxy s 4gb và ip 4gb. Ae hãy nhìn vào mặt tích cực
Mày mà chém thì tao cũng đứng nhìn bằng cái búa và mày sẽ có nhà dưới lòng đất đẹp lắm có in hình của mày lun./.
😃 , bạn hay đánh giá trình độ ngừoi khác sớm thế à ? , tôi ko biết bác học dc mấy cái bằng đại học , đã là tiến sỹ chưa , nhưng mà thôi, ko chấp.
tôi lấy giả dụ trên là đều có nguyên do cả, HTC nhờ android mà có dc ngày hôm nay. bạn đã từng đọc bản kiện của apple dành cho SS chưa ? ,nó kiện hết tất cả các Galaxys , nếu nó thắng, SS và HTC mất 1 thị phần rất lớn , ngừoi dùng sẽ phần nào hoang man . Tất nhiên là ko chết trong 1 sớm 1 chiều, nhưng cũng phải thuộc dạng "hấp hối" .

ý kiến cá nhân thôi , ông "luke thông minh nhất tinhte" hãy bình tĩnh , thích thì ra ngoài "nói chuyện" , mình chiều tất ^^ . Chả ngán thằng nào con nào 😃

thằng nào chả muốn độc quyền hả bạn 😃 , nhưng riêng cái cách thằng apple "triệt hạ" đối thủ là mình đã ko có cảm tình rồi 😃 , ví dụ của mình có lẽ hơi sớm ,nhưng nếu cứ theo cái đà này thì chuyện trên dễ xẩy ra lắm 😔
Hay ,đoạn nay rất hay.
[TAG]Chúng ta cần những gì mới và tốt hơn.
Bởi vì có rất nhiều cách để làm điều đó tốt hơn, hay chí ít là theo những cách khác. Hãy noi gương Windows Phone 7 kìa, Microsoft đã đặt mục tiêu vào việc tạo ra sự khác biệt, đưa hết trí tưởng tượng vào và họ đã giới thiệu được những ý tưởng xuất sắc hơn Apple.

Việc sáng tạo là tốt cho tất cả chúng ta, nó mang lại sự đa đạng và tiến hóa. Khi Apple thắng kiện, các công ty còn lại không còn cách nào hơn là phải sáng tạo để đánh bại Apple trong chính cuộc chơi mà họ đã khởi xướng. Hy vọng Apple sẽ chiến thắng trong tất cả các vụ kiện, và nếu Apple thắng thì đó là sự chiến thắng những kẻ lười biếng và què quặt.[/TAG]
Trước hết, để nói rằng ai là kẻ lười biếng, chúng ta hãy điểm lại vụ Apple vi phạm bản quyền Nokia http://vnexpress.net/gl/vi-tinh/2011/06/nokia-chien-thang-trong-vu-kien-voi-apple/

Theo những gì trong bài viết " Tại sao các hãng sản xuất lại kiện lẫn nhau và tại sao Apple nên thắng" nói, dường như đã có quá nhiều thiên vị cho hãng Apple từ tiêu đề bài viết cho đến nội dung.

Vậy mình xin hỏi, Apple vi phạm bản quyền của Nokia, có đáng để gọi Apple là "quá lười biếngthiếu óc sáng tạo............Sự sáng tạo thật sự vs những bà già lười biếng" theo như bài viết trên đã đề cập không?

Mình cho rằng việc hạ thấp SS như vậy vì lỗi "vi phạm bản quyền trượt ngón tay trong thư viện hình" là quá nặng! Bất kỳ công ty nào sẽ có lúc sai lầm trong kinh doanh, chúng ta đừng nên dựa vào những sai lầm đó mà có những bình luận quá thiên lệch và không mang tính xây dựng như vậy.
Nói nhiều làm gì? đơn giản là ... bài viết rất chính xác!
[h=2]Tại sao các hãng sản xuất lại kiện lẫn nhau và tại sao Apple nên thắng[/h]Đây là câu nói mở đường cho ông Táo thắng,
Công nghệ nên phát triển theo hướng trên nền tảng, chỗ dựa cho nhau. Chứ mạnh Pác nào oác ấy làm thì còn gì là tốc độ phát triển công nghệ cao.
Kinh doanh thì phải cạnh tranh có chiêu bài tấn công để tranh giành thị trường là điều bt thôi.
MỖi hãng đều có điểm mạnh điểm yếu riêng không thể nói là ăn cắp là xấu là sai.

Steve Jobs có câu nói của Picasso:[h=1]Good Designers Copy, Great Designers Steal[/h]

Nên đừng nói người này xấu người kia sai mà là nhìn mình làm tốt cho khách hàng chưa.
Kiện cáo gì đi nữa thì vẫn là sự cạnh tranh, đây là chiến lược kinh doanh của từng hãng. Mà khi có sự cạnh tranh thì ng tiêu dùng có lợi. Khi mà thị trường ở các nước phát triển cạnh tranh khốc liệt quá thì các hãng sẽ ngắm vào các nước đang phát triển như nước ta. Khi đấy ae tinh tế sẽ đc dùng những sp công nghệ cao vs giá phải chăng hơn.
Nên ae phải ủng hộ kiện cáo nhiều vào chứ đối khẩu làm gì cho mệt ng.
hoa_cntt52
ĐẠI BÀNG
13 năm
Tài hay không thì với những kẻ ủng hộ nọ kia như bạn thì nhìn chung nói gì cũng không bao giờ sáng dạ. Diễn đàn là để tranh luận, chứ chả có ai đi nói ng bình luận thế này, thế kia, 1 ng thiếu văn hóa như bạn mà đáng vào.... cái gọi là Tinh tế thì mình không hiểu có phải là mất đi bản sắc của diễn đàn rồi không.
Kiện hay không nó không do mình quyết, mà các bước đi của công nghệ ví dụ của điện thoại chẳng hạn từ màn hình, từ wifi, phím bấm, khóa,....nó đều có người phát minh ra cả, ng ta không kiện vì đó là những phát minh có ích cho cộng đồng và họ xác định nó là của chung chứ không phải của riêng ai----> hiểu chứ, nếu không hiểu thì công nhận trình độ bạn thật sự lùn.
Không phải cái gì cũng đem ra kiện, hay không kiện thì phải đấm đá nhau (vì theo 1 bạn nào đó kiện là sản phẩm của nền văn minh), người ta sinh ra giải Noben cho phát minh của nhân loại làm gì, cấp bằng sáng chế để làm gì.... ---> vậy đấy, vì cống hiến đấy thực sự có ích, họ biết vì cộng đồng, chứ họ chả làm ra riêng cái gì cho bản thân mình cả. Thế nhé Juno8992 ích kỉ và cá nhân
Juno8992
ĐẠI BÀNG
13 năm
Thứ 1, trong câu từ hay cm của mình không thể hiện 1 chút nào hạ thấp bác, còn bác cm lại cho mình với những câu cú hết sức bất lịch sự, mang tính cá nhân, và khinh thường ng khác.
Thứ 2, mình thật sự nể bác nếu bác biết lun cả ý nghĩ của các nhà lãnh đạo trên "....nó đều có người phát minh ra cả, ng ta không kiện vì đó là những phát minh có ích cho cộng đồng và họ xác định nó là của chung chứ không phải của riêng ai" ---> Bác chắc chắn những nhà lãnh đạo này cùng suy nghĩ như bác ........
Thứ 3, rõ ràng mình dựa trên quan điểm chung là: tất cả việc làm của họ ngoài lĩnh vực công nghệ thì trên đó còn là lĩnh vực kinh doanh, từ đó mình mới đưa ra những suy luận trong cm trên. Việc này hoàn toàn không hề cá nhân và ích kỉ. ( Đơn giản vì chẳng ai quote cm của mình và cm như thế trừ bác, có phải bài viết mình đã kích động tới bác nên bác mới làm thế ;)) )
--> Kết luận: Rõ ràng ai đọc bài viết thì tự biết bác ích kỉ và cá nhân hay là mình. Cái đó bác nên để những mem khác bình luận chứ đừng bình phẩm 1 ng khác theo ý riêng bác như thế nhé. Xúc phạm người khác 1 cách lố bịch như thế chỉ làm xấu mặt bác thôi !
mt4e7er
ĐẠI BÀNG
13 năm
Cứ như RIM một mình một phong cách, máy của RIM chả lẫn đi đâu đc 😁
Đúng là kiện tụng sẽ hạn chế được những bước chân vào lối mòn và khẳng định sản phẩm của chính mình. Thúc đẩy sự sáng tạo và phát triển của nền công nghệ. Nhưng có lẽ là nên tập trung vào công nghệ thôi nhỉ? Vì công nghệ là sự phát triển của trí tưởng tượng và hiện thực hoá nó bằng các công cụ của kỹ thuật. Còn về kiểu dáng và kích thước, cái này là hạn chế trong muôn cái đa dạng của công nghệ. Không thể vì phát minh ra một cái khuôn mẫu rồi cấm các hãng khác bắt chước theo được. Cũng là hình vuông, cũng là hình chữ nhật, cũng là phẳng, là cong cả...
Thật là fan Iphone à, nói như em anh nói cả ngày. Lời khuyên là đừng nói khi mình không suy nghĩ chín chắn và rõ ràng. Trong comment của em có rất nhiều lỗ hổng gây phản cảm người đọc. Hãy tỏ ra mình tinh tế một chút xíu nhá.
ifan

---------- Post added at 09:23 AM ---------- Previous post was at 09:20 AM ----------

hay đấy quỷ, phát huy nha. Úp

em nói thật cả a luôn vì e chỉ dùng mỗi iPhone nên e cũng chả dám tự nhận mình là ifan
còn e thấy cái trò Apple suốt ngày đi kiện cáo vớ vẩn để giành thêm 1 tí thị phần nó lố bịch vđ ra =))

còn dĩ nhiên e vẫn ko thể ko dùng iPhone đc vì e đã bỏ rất nhiều tiền ra để mua nó, nhưng anti Apple thì tới thời điểm này e dõng dạc mà nói e là dạng hardcore luôn rồi =)) và e anti luôn cả mấy th` như a =))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019