Tại sao các hãng sản xuất lại kiện lẫn nhau và tại sao Apple nên thắng

sonlazio
24/8/2011 1:46Phản hồi: 658
658 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

trong cuộc sống luôn luôn có cạnh tranh, nhất là trong giới kinh doanh, họ luôn luôn giành giật nhau từng thị trường một dù cho nó lớn hay là nhỏ, tuy nhiên cái gì cũng có giá của nó, đi đêm nhiều cũng có ngày gặp mà đúng không các bác, cho nên em nghĩ apple làm thế cũng không đúng cho lắm tuy biết dằng họ sợ mất thì trường nhưng làm thế là không lên, kiện cáo nhiều chỉ tổn hại đến nhau cứ như nokia ấy biết thân phận mình nên chỉ ngồi đó thôi :timebomb:
Jkinku
ĐẠI BÀNG
13 năm
bài viết mang tính chủ quan cao. nhìn nhận sự việc cần khách quan hơn.
jkinku
Sforzator
ĐẠI BÀNG
13 năm
Tôi là 1 người dùng Samsung và Blackberry, chưa dùng Apple nhưng tôi ủng hộ Apple thắng kiện
Vì những lý do sau:

1. Kiện tụng là cách bảo vệ trí tuệ một cách văn hóa, văn minh nhất
2. Một số bạn bảo kiện tụng để bảo vệ trí tuệ là hèn, vậy thì như thế nào là ko hèn? Phân phát cho mọi người xài những gì mình nghiên cứu cả bao nhiêu năm mới được? Để tất cả mọi đối thủ cạnh tranh có thể cạnh tranh sản phẩm mình một cách dễ dàng - copy? Hay là bác sẽ bảo vệ bản quyền của mình và yêu cầu nó sáng tạo ra cái khác để cạnh tranh 😁 (bác nào đồng ý cho copy chắc không tốt nghiệp ra khỏi trường ĐH quá - xin lỗi em hơi xúc phạm, nhưng em nghĩ mọi người hiển nhiên là không đồng ý rồi)
3. Thúc đẩy sáng tạo. Như bài viết đã nói. Samsung thừa sức sửa lỗi này, nhưng tại sao họ không làm?
4. Kiện, bảo vệ bản quyền. Là sự thúc đẩy sáng tạo, tiến hóa của công nghệ và con người
5. Có thể người dùng Android như tôi sẽ chịu thiệt thòi 1 vài tháng, có thể 1 năm. Nhưng sau đó tôi có thể tự hào hơn, vì mình cầm một cái điện thoại smartphone mà thế giới chưa từng có. Ít ra không phải kiểu smartphone như Apple

Một số bạn có thể phản biện: Không ra smartphone như Apple (tức là kiểu hiện nay) thì còn gì là... smartphone?

Xin thưa, sức sáng tạo của con người là vô giới hạn. Sẽ có những thứ ra đời nằm ngoài sức tưởng tượng của các bạn. Ngay thời iphone ra đời, lần đầu tiên tôi touch nó, tôi đã phải thốt lên : Không thể tin được 😆 (vì lúc đó tôi xài N95 Nokia và nghĩ nó là giới hạn của sáng tạo rồi)

Những thứ không sáng tạo và thích ứng với sự phát triển sẽ bị đào thải, dành cho những thứ tiên tiến hơn. Và đó là sự tất yếu của tự nhiên và lịch sử.

Cho nên, tôi ủng hộ Apple thắng kiện tất cả những gì mà Apple đã sáng tạo ra

Hãy là một người tiêu dùng thông minh ;)
1. Cái ý 1 và 4 của bác nói đúng, nhưng có chắc các hãng làm thế chỉ vì mục đích đó ko? Và xin thưa ko có kiện tụng thì công nghệ vẫn phát triển. Và chưa chắc những cái Apple kiện là chính nó tạo ra, trong đó cũng có những sáng chế nó mua lại.
2. Ý thứ 3 của bác nói tôi công nhận, nhưng bác nghĩ trên thế giới này chỉ có mỗi thằng SS là như thế hử.
3. Ý thứ 5, vậy bác có dám chắc là bác chịu thiệt trong khoản thời gian đó ko, bác có dám chắc Apple làm thế vì sự phát triển công nghệ ko, hay chủ yếu vì lợi ích của mình, bác có dám chắc một khi Apple đứng trên đỉnh thì nó giúp các hãng khác phải bỏ công sức ra để phát triển ko, bác có dám chắc nó sẽ ko triệt tiêu các hãng khác ko?
4. Cái ý thứ 2 của bác trên lí thuyết là đúng nhưng với cái ý "yêu cầu nó sáng tạo ra cái khác để cạnh tranh" thì "kế thừa" và "phát huy" vứt đi đâu. Bác tưởng mọi thứ đều do Apple tạo ra à, nó ko thừa hưởng của người khác à. Tui ko ủng hộ việc ăn cắp nhưng cũng ko ủng hộ cái tư tưởng ôm cái tốt đẹp do mình tạo ra chỉ của riêng mình. Đất nước ta đc như bây giờ bởi vì cái gì, nếu như nói như bác thì VN ta đc như bây giờ ko (em ko có ý đề cập đến chính trị nhưng chỉ đưa ra minh chứng).
Và xin thưa với bác, sức sáng tạo của con người vô hạn nhưng đa số cũng "kế thừa" và "phát huy" những gì tốt đẹp từ trước nhưng ko phải ăn cắp. "Những thứ không sáng tạo và thích ứng với sự phát triển sẽ bị đào thải, dành cho những thứ tiên tiến hơn" nhưng những thứ tiên tiến về sau cũng đa số là dựa vào những điểm tốt đẹp đc chắc lọc từ trước. Sự xuất hiện chỉ có một nhưng sự tiến hóa thì mới nhiều.
Em ko phải ko ủng hộ bài viết của chủ topic và bác, ko phải bảo vệ SS, chỉ là ko ủng hộ cái tư tưởng ôm cây một mình, ko ủng hộ cái tư tưởng nghĩ rằng chỉ có Apple mới tốt, mới xứng đáng. Ko ủng hộ cái ý nghĩ Apple làm thế sẽ giúp công nghệ phát triển, chỉ một phần thôi bác à, mục đích lớn vẫn là thị trường và lợi nhuận. Bởi vì ko phải mọi thứ đều do Apple tạo ra, cũng có những thứ do nó đi trước mua lại, thừa hưởng lại. Bởi thế sao nó ko kiên Trung Quốc mà chỉ kiện những hãng có khả năng gây bất lợi lớn với nó.

Apple tuy tốt, giỏi, nhưng nếu như nó thắng hết, đứng trên đỉnh thì lúc đó tạo ra sự mất cân bằng, ai dám chắc lúc đó sẽ như thế nào, ai dám chắc lúc đó người dùng sẽ đc tốt, nhất là những người dùng bình dân, đã có sản phẩm nào của Apple mà giá rẻ chưa?
Sforzator
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bác chẳng hiểu ý em gì cả

Dù cho Apple, hay Samsung. Nếu Apple ăn cắp ý tưởng của Samsung thì em vẫn ủng hộ samsung kiện. Và ngược lại.
Lol, nhắc lại đúng nhận xét của tớ rồi tự chê nhảm. Đọc hiểu có vấn đề? Nội phần này cũng đủ đảm bảo bạn không có cơ hội nhận tiền của SS đâu, đừng mơ. Nói rõ lại cho bạn dễ hiểu hơn này: phần trích dẫn từ Wiki tạm chấp nhận được, mặc dù ngay chính SS cũng công nhận họ chính thức bước vào lĩnh vực PC từ năm 1982, cần tớ đưa link cho. Trước đó SS elec. sx đồ điện tử và vật liệu bán dẫn.

Cái phần sau tớ cho rằng cảm tính lộn xộn, vớt vát lố bịch là cái phần này của bạn này:

Gạch đầu dòng từ từ cho dễ đọc hiểu này:

-Apple không thiết kế linh kiện của mình thì ai làm cho họ? Kiến trúc sư ko tự tính toán lên thiết kế thì ai làm? thợ hồ làm? thợ hồ là người trực tiếp làm công trình, theo bản vẽ thiết kế của kiến trúc sư.

-Apple ko sử dụng màn hình của SS. Màn hình của họ tên là RETINA, khác với SS sử dụng AMOLED, Super AMOLED, nhé.

-Apple ko sử dụng chip của SS. Chip của họ có tên là A4 A5.

Tóm lại là bạn suy diễn cảm tính vớ vẩn. Theo suy diễn của bạn, Trung Quốc mới là sáng tạo nhất, vì họ làm trực tiếp nhiều nhất TG từ A-Z? trong đó làm cả linh kiện cho SS (Foxconn). Tớ không cho rằng họ (TQ) sáng tạo gì ráo, họ chỉ là những hãng gia công theo đơn đặt hàng, theo công nghệ, thiết kế yêu cầu của khách hàng đưa cho, cũng như SS, LG, Sharp..v.v gia công cho Apple, theo công nghệ thiết kế Apple đưa cho mà thôi. Bạn hiểu chưa?
BIBUBO
CAO CẤP
13 năm
những vấn đề bạn đưa, mình đều trích dẫn ở trang 56-57 rồi, bạn có thể tìm lại. Sao lúc nào cũng đặt cùng một vấn đề thế nhỉ ?
Rõ ràng là apple nên thắng, luật bản quyền sinh ra là để bảo vệ người phát minh, nếu cái gì cũng có thể "copy miễn phí" thì còn ai muốn sáng tạo. Mình quen dùng pirated software rồi nên cảm giác bản quyền không quá quan trọng, làm sao càng rẻ càng tốt, nếu thế giới ai cũng nghĩ thế thì ai dám bỏ ra hàng triệu- trăm triệu $ vào nghiên cứu nữa ?

---------- Post added at 07:46 PM ---------- Previous post was at 07:44 PM ----------

Bác này chắc chưa bao giờ nghe đến chuyên môn hóa, toàn cầu hóa bao giờ nhỉ?
Sforzator
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bạn ơi, gia công tạo ra linh kiện dựa trên thiết kế của nó khác với việc thiết kế sáng tạo ra một sản phẩm

Đơn giản cho dễ hiểu nhé:

Kiến trúc sư vẽ một ngôi nhà và thợ xây xây theo yêu cầu bản vẽ kiến trúc sư? Vậy ai là người sáng tạo, thiết kế ra ngôi nhà?
Ông thợ xây không có kiến trúc sư chỉ tạo ra những ngôi nhà bt, kiểu mẫu có sẵn
Ông kiến trúc sư ko có thợ xây này có thể thuê thợ xây khác làm công việc thực hiện ngôi nhà mình vẽ

Apple không có Samsung, có thể đặt hàng làm từ chỗ khác.
Không có Trung Quốc thì họ có thể chi tiền đầu tư cho Ấn Độ, Mỹ làm
Mà hiện nay họ đang có dự tính tách dần việc đặt hàng làm khỏi tay Samsung vì rắc rối vụ kiện này. Vậy ai lỗ? Samsung hay Apple? Apple thừa sức đặt hàng ng khác. Vậy thi ko còn người đặt hàng, Samsung có còn được ăn theo lợi nhuận từ Apple ko? ^^

Thế nhé, tớ công bằng chả về phe nào, dù đang xài samsung
Nói tóm lại bài viết này quá phiến diện và không khách quan ở chỗ cho rằng ip nên thắng tất cả. Người viết bài đúng là fan cuồng của táo. Tất cả các hãng đều vi phạm bản quyền bằng sáng chế của nhau hay nói cách khác là "chôm chỉa" của nhau. Vậy tại sao chỉ Apple NÊN THẮNG?
vì thằng táo máu me đi kiện nhất để thể hiện sự sáng tạo.Nên các hãng khác k chấp nó làm j.Tuy nhiên kiện thằng samsung là rất xứng đáng vì cái dòng galaxy của nó quá khó đỡ ,k fải giống mà là rất giống
SlayerX
TÍCH CỰC
13 năm
Công nhận là những gì mình làm ra thì nên thuộc về sở hữu của mình, nhưng mình không thích cái cách mà Apple thâu tóm hết tất cả những gì thuộc về mình và tìm mọi cách độc quyền sở hữu ấy. Thử tưởng tượng xem nếu Edison độc quyền sản xuất điện và bóng đèn thì liệu bây giờ chúng ta có đang ngồi thắp đèn dầu không?
Và mình cũng thấy thanh notification trong Nokia Belle và iOS 5 là "bắt chước một cách cực kỳ thiếu sáng tạo Android" đấy, sao các bạn không nhìn vào sự thật ấy đi! Nói chung là đừng cho là mình đúng tuyệt đối và người ta sai tuyệt đối, các iFan ạ!

PS: nếu các bạn có lòng ghé qua trang Gizmodo và thấy bài viết này bị châm chọc và chửi rủa thậm tệ thế nào thì chắc ai cũng hiểu ra tính đúng đắn của bài viết này "nhiều" như thế nào =))
Bác nói thế thì bằng không. Bài viết của chủ thớt là táo nên thắng tất cơ mà, đâu chỉ SS.
Trang 56-57 bạn làm tràng giang đại hải, những điểm quan trọng vẫn nhằm mục đích dìm hàng đối thủ mà chưa chắc có đúng ko.

Đây này, 2 phần trọng yếu, cho xem cái link:

1.
2.
SamSung không những là thằng trộm chuyên nghiệp, mà còn là thằng làm cho 1 bộ phận thanh thiếu niên việt nam mắc bệnh HOANG TƯỞNG hậu quả dẩn đến bệnh trầm cãm.
Camera đằng sau và camera đằng trc. Đang nói ip4 bạn nhảy đi đâu vậy. Nản
khởi nguồn SS là một hãng điện tử chuyên tháo tung tivi sony, máy giặt sanyo, đài panasonic ra để "nghiên cứu" y cho mình !
=> SS thiếu sáng tạo từ trong trứng rồi ....!
chán
giống nhau thì đã sao, nếu co bắt trước thật thì đã sao, không phai chung ta co thêm 1 sản phẩm mới, mẫu mã mới, nhieu cấu hình lựa chon, giá cả phù hơp. có phải hay hon chỉ mỗi con iphone mẫu mả chán phèo, ra đường toàn bị đụng hàng, giá cả thì ở trên trời, chỉ mấy anh đại gia mua nổi. và chỉ mỗi cái iphone để lựa chọn, chán phèo. cầm 3 triệu đến 7, triệu tất cả các bạn có thể mua một con Galaxy hay htc tuyệt vời để vọc. tui không thể hiểu nổi các bạn đang ngĩ gì khi ủng hộ apple. bó tay
Newmember mà Phọt ra cái câu bốc mùi kinh dị....!

---------- Post added at 10:42 PM ---------- Previous post was at 10:40 PM ----------

Cho nguồn thông tin dẫn ""trứng"" rồi hãy nói nhé
ôi xời, cãi nhau thế này đến năm sau thì đến năm sau cũng chẳng bên nào thắng cả, quan trọng cái dt nào đem lại mình cảm giác thích thú khi dùng nó là đc rồi, em ngày xưa xài nokia, từ cái bé đến cái lớn, cái rẻ nhất đến mắc, chơi tất 😁 gần 10 cái, cuối cùng dùng cái iphone và quyết định không đổi nữa, hé hé :twins:
Giờ ngồi đợi ip5 ra là ra ngoài store đặt gạch liền, mong nó từng ngày rồi

---------- Post added at 10:54 PM ---------- Previous post was at 10:47 PM ----------

Túi tiền eo hẹp+thích = anh = chị thì SAMSUNG là giải pháp tối ưu,nhưng chất lượng thì đi đôi với cái giá,khi bán lại giá rất thê thãm,dùng chưa đến 1 năm còn lại nữa giá.Rũng rỉnh tiền không lăn tăn cứ IP+HTC+BB+SE quất và quất.Chất lượng và đẳng cấp thì SAMSUNG đừng có mơ ngồi chung mâm với mấy anh đó.Điều đó là sự thật,mà sự thật bao giờ cũng phũ phàng.
carrier
ĐẠI BÀNG
13 năm
Lại thêm một chú nữa đánh giá con người qua cái điện thoại "sờ mát". Xin thưa với chú là chú xài "sờ mát" nhưng chú chắc gì đã "sờ mát" đâu.
Điện thoại thì chưa mua đã tính đến chuyện bán rồi. :banghead: Như tôi mà "rủng rỉnh tiền" thì cứ thích là "phang", điện thoại cũ quẳng cho con nó lên diễn đàn nó "chém", tội quách gì nghĩ đến chuyện bán với giá nào nhá. Thấy chú suy nghĩ thế thì anh em ở đây họ cũng biết là chú "đẳng cấp" cỡ nào rồi :giggle:
Ông chỉ nói người nào mua ĐT SS mà bán lại đó bà thím già.Fan SAMSUNG là vậy đó thấy người khác dùng ĐT mắc tiền hơn là ghen tức,ôm cái ĐT SAMSUNG cùi bắp cũa bà thím đi ngũ đi cho khõe 😁.
novas82
ĐẠI BÀNG
13 năm
Thằng Apple chơi xấu rõ ràng, kiện từ những cái nhỏ nhất đến những cái vô thưởng vô phạt mà nhiều người mù quáng ủng hộ nó thắng kiện mới lạ chứ. Các bạn nghĩ nếu App thắng thì sẽ thúc đẩy các công ty khác sáng tạo còn khi nó thua thì các công ty khác sẽ ngừng sáng tạo chắc.

Ví dụ thế này, thằng Moto sáng tạo ra chiếc điện thoại đầu tiên, nó đăng ký sở hữu trí tuệ tất tần tật từ cái nhỏ đến cái lớn rồi khi có hãng cạnh tranh nó lôi ra kiện. Nó kiện cấm hãng khác sản xuất phím bấm từ 0-9 riêng rẽ và thao tác nút bấm ấn từ trên xuống dưới, các hãng khác sẽ phải "sáng tạo" ra kiểu bấm khác trên dtdđ như kiểu quay số trên điện thoại bàn hay gạt sang ngang để quay số chắc. Kiện kiểu đấy thì có ai ngửi nổi không các bạn....?

Chiếc điện thoại đầu tiên của Moto có dạng thanh, Moto chưa bao giờ kiện cáo cấm các hãng khác không được sản xuất dạng thanh cả nhưng chúng ta vẫn có điện thoại gập, gập xoay, trượt ngang, trượt dọc, trượt xoay... để dùng. Vậy động lực nào khiến các công ty khác sáng tạo ra các kiểu điện thoại đó vậy các bạn ........
Tôi :chích không cho hít là tgđ samsung vina thông báo đến toàn thể các fan samsung đã đến giờ chích thuốc "hoang tưởng" rùi về nhà nhanh lên.
nghĩ thử đi , nếu apple thắng , thì sau này chỉ còn dt của Tàu khựa là mạnh ngang nó thôi . Đơn giản bọn Tàu copy ko cần quan tâm bản quyền =)). Còn các anh như HTC, SS, thì khóc thét vì làm ra cái j` cũng đã bị đăng ký bản quyền =))
dù j` như vậy thì ng` dùng vẫn lời 😁, thôi thì mong apple thắng kiện hết vậy =))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019