Tại sao các hãng sản xuất lại kiện lẫn nhau và tại sao Apple nên thắng

sonlazio
24/8/2011 1:46Phản hồi: 658
658 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

kakatoi
ĐẠI BÀNG
13 năm
1 bài chán ngắt và k cần thiết. Lý do mà họ kiện ai mà chả hiểu đc. Còn đánh giá óc sáng tao hay ý tưởng thì mọi hum đọc 1 báo dân trí, Apple chuyên đi lấy những ý tưởng từ hệ đh khác và tích hợp vào của mình và có chỉnh sửa đi cũng là lười nhác và k chịu sáng tạo đấy thôi
thanks bạn mình post lại cho dễ xem hơn
http://dantri.com.vn/c119/s119-488136/ios-5-vay-muon-nhieu-tinh-nang-tu-cac-doi-thu.htm

mời các bác vào đọc cái này, rồi suy ngẫm rồi post bài lên đây tiếp nha
csvifi
ĐẠI BÀNG
13 năm
Thì tất cả cũng là copy để phát triển, có ủng hộ thì nên ủng hộ việc trả 1 lượng nhỏ tiền bản quyền thôi.
Cái ảnh minh họa thật là....
Hình như ảnh đó là SJ, SJ đâm Android xịt máu. Ảnh mang tính chất kích động :devil:
Mà SJ từ chức rồi còn đâu 😔
Nhân dịp bác Job hưu, đề nghị các bên ngưng chiến, dành 24h để tiễn đưa. Bắt đầu từ bây giờ và tại cái top này, 24 giờ tưởng niệm bắt đầu.
csvifi
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bạn đừng làm như ông ngỏm rồi chứ. dù sao cũng còn sống mà, chắc vẫn làm cố vấn chiến lược. Trên mấy báo Việt mình đang tung hê steve job đến phát ngấy, ngày càng thấy báo Việt lá cải.
rỗi hơi rảnh việc.tại sao k cùng mà phát triển..........
linkin_ns
ĐẠI BÀNG
13 năm
Tại sao ở tinhte, cứ động đến chữ apple, iphone, ipad hay j đó liên quan đến apple là có vài chục người vào nói ifan rồi anti này nọ, chủ đề chính của bài viết thì k thấy đả động đến.

Như bài của một bạn vừa viết ở trên, có ai giải thích được tại sao sau khi iphone ra đời thì một loạt mobile của hãng khác cũng có giao diện tương tự, slide to unlock, vuốt đa chạm trên màn hình, trc đó máy của HTC hay O2 ngày xưa thường dùng bút

Sau khi iPad ra đời thì một loạt các công ty cũng ra pad, rồi touch

Suy ngẫm và tìm hiểu trước khi bình luận người khác là anti hay ifan, mục đích của việc nói vậy đâu có đạt được điều j
kakatoi
ĐẠI BÀNG
13 năm
có ai nói Apple là rác là rơm đây đâu mà bác nói ác thế. Thế e nói mấy hãng khác k ra máy cạnh tranh thế thì Ap có phát triển đc như h ko hay là đáng đứng yên tại chỗ và thu tiền. Ai cũng có ích của họ chứ
csvifi
ĐẠI BÀNG
13 năm
Sao bạn lại dùng từ cho chúng ta dùng nhỉ? nó có cho ko ai đâu, nó sáng tạo, nó chế ra, để nó bán, mình là người dùng, mình phải trả tiền cơ mà. Nói như bạn giống như nó làm tự bỏ tiền, công sức, thời gian ra để cống hiến ấy, để cho người ta xài thôi ấy. Bạn thấy bạn mang ơn nó thì tự bạn mang ơn nó thôi, đừng dùng từ chúng ta.
nttkts
TÍCH CỰC
13 năm
vâng nó ko cho ko, nhưng nó mạo hiểm chế tạo những cái mới, mà nó lại thích hợp với ng tiêu dùng nên nó đc thưởng như vậy cũng là xứng đáng. chứ ko ăn theo như các hãng khác, thấy ng tiêu dùng thích 1 sản phẩm thì mới đổ xô chế ra nhưng thứ tương tự. giống hệt như 1 ng nông dân nhận thấy nuôi cá basa có thể bán dc nhiều tiền, tập chung sức ng, đi vay mượn đầu tư hồ cá, dc mùa chúng lớn, thế là mọi ng ào ạt học theo. cũng tốt thôi, nhưng ng có đầu óc chỉ có 1 thôi. mình phục những ng như vậy
haipoop
ĐẠI BÀNG
13 năm
nếu các cty khác ko phát minh ra cảm ứng điện trở (chưa hoàn thiện) thì liệu apple có khả năng phát minh ra cảm ứng điện dung (hoàn thiện hơn) ko ? tôi nói apple ko thể ! sự sáng tạo luôn được bắt đầu từ đơn giản đến phức tạp, apple cũng chỉ là 1 trong số các cty tiếp thu, kế thừa và sáng tạo công nghệ mà thôi, cụ thể là laptop, mobile, máy nghe nhạc.... đúng ko ?
TuanHA@TT
ĐẠI BÀNG
13 năm
Cái hình minh họa hay thật 😃
thangola
ĐẠI BÀNG
13 năm
Việc sử dụng bằng sáng chế để kiện nhằm ngăn cản đối thủ không những không thúc đẩy sáng tạo mà còn cản trở nó. Thứ nhất, mình đưa ra một VD như sau: Giả sử ông A phát minh ra cái bánh xe, nhưng không cho bất kì ai khác sản xuất nó. Như vậy, cả thế giới sẽ chỉ mãi mãi đi xe ngựa của A, mà không thể có xe đạp, ôtô, rồi tàu hỏa,... Các phát minh nên thuộc về con người, chứ không phải chỉ một nhóm người.
Thứ hai, hiện nay ở Mĩ có hàng chục ngàn bằng sáng chế đã được đăng kí. Làm thế nào một công ty có thể đảm bảo một sản phẩm mới của họ không vi phạm vào bất kì cái nào trong số hàng chục ngàn cái patent kia? Bạn SS cũng không thể biết rằng cái thanh cuộc trong phần thư viện ảnh kia đã được Apple đăng ký sáng chế. Nên nhớ là cái thanh cuộn đấy cũng chỉ là do 1 kỹ sư của SS vẽ ra mà thôi.

Vậy nên, dù ý tưởng ban đầu của việc đăng kí bằng sáng chế là tốt, tuy nhiên hiện nay các hãng đang sử dụng nó như một công cụ để ngăn cản sự phát triển. Cần phải có một cơ chế nào khác tốt hơn, và loại bỏ cách quản lí theo patent như hiện nay.
hienten
ĐẠI BÀNG
13 năm
Nếu công ty A có bảng quyền bánh xe họ sẽ sản xuất ra xe đạp, mô tô, xe bốn bánh, công ty này không nhượng quyền thì công ty B muốn cạnh tranh phải suy nghĩ, sáng tạo ra những thứ không có bánh xe như trực thăng, xe đệm không khí - từ trường chẳng hạn... Bởi vì công ty A nhượng quyền bánh xe nên chiếc xe không bánh sẽ lâu lắm mới ra đời...

van người từ thời xe ngựa mà nó nghĩ ra trực thằng cũng phải là 1 quá trính rất dài nếu không có sự giúp sức của bánh xe.

mình đang nghĩ liệu có ai mua bản quyền cái điện thoại có chức năng nghe gọi thì liệu thế giới sẽ vẫn gửi thư bồ câu vui thật
Theo mình thì ng ta ko thể mua/sở hữu bản quyền cái "chức năng" nghe gọi. Mà người ta chỉ có thể mua/sở hữu "cách thức" để thực hiện cái việc nghe gọi ấy.

Thí dụ công ty A thực hiện chức năng nghe gọi bằng cách áp dụng lý thuyết/định luật X (và A đã đăng ký độc quyền X). Thì công ty B vẫn có cái quyền thực hiện chức năng nghe gọi nhưng bằng cách/lý thuyết/định luật/định lý Y nào khác. Miễn sao ko dùng lý thuyết X để làm cái nghe gọi thì ko vi phạm bản quyền bạn ah.
kittyunin3
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mình thấy có chút nhầm lẫn trong cái ví dụ của bạn. Người ta ko cấm được sản xuất ra cái bánh xe ... như bạn nói, đã có luật chống độc quyền. Sự khác biệt là cái công nghệ bạn tạo ra sản phẩm đấy. Ví dụ: motorola ko thể cấm các hãng khác sản xuất điện thoại... Quay lại với bài viết, apple khơi mào ra cuộc chiến smart phone và tablet như hiện nay, cái mà họ kiện ko phải mày làm ra cái tablet như tao mà là công nghệ phát triển lên cái table.
thực ra không phải chỉ có apple sáng tạo không thôi, mình nghĩ apple "ăn để tiến hoá", giống trò chơi spore của ea vậy đó

ví du:
Fan apple tạo ra Installer, apple "ăn" anh ta luôn (bằng cách thuê làm) sau đó đẻ ra appstore
Fan apple tạo ra phần mềm camera +, apple ăn anh ta luôn và đẻ ra cái vụ dùng dấu + (volume up) để chụp hình...

còn nhiều lắm, cái chính là người a chịu tiến hoá và tiến hoá rất nhanh!
Không thể nói Nội dung bài viết không đúng nhưng quá có ý pr cho Apple và coi các hãng khác sao chép Apple gần như hoàn toàn trong khi samsung và htc bị kiện do vi phạm của hdh

Sent from my iPod touch using Tinhte.vn
Vẫn không hiểu ý của "nên thắng" là như nào.😁
cạnh tranh là thúc đẩy sự phát triển và sáng tạo. nhưng đấy là cạnh tranh lành mạnh ....
Các hãng nó cứ kiện nhau, sau cùng chỉ người tiêu dùng chịu thiệt.
tynguyen286
ĐẠI BÀNG
13 năm
Việc lướt tay để duyệt hình cũng bị cho là ăn cắp ý tưởng, không sáng tạo thì không biết cái gì đơn giản hơn nữa để không bị vi phạm. Các hãng bị kiện bị cho là lười biếng là vì không chịu tham khảo hàng tá các bằng sáng chế của các hãng khác đã đăng kí. Còn về thiếu sáng tạo là bởi vì họ không thể sáng tạo hơn những thứ đã là tất yếu. Để xem Samsung sẽ sửa lỗi này như thế nào. Biết đâu từ đó ta cũng tìm được cách ăn mới, thay vì gắp thức ăn và cho trực tiếp vào miệng.
Đồng ý hai chân hai tay....
BIBUBO
CAO CẤP
13 năm
Bài viết này rõ ràng là đưa ý kiến cá nhân nhận xét về sự kiện Apple vs Samsung, chưa từng thấy bài nào PR cho Apple đến vậy. Lúc đọc phần nhận xét trên thì cũng đúng đi, nhưng đến phần trích dẫn thì không thể chịu nổi, cái gì mà "Tôi hy vọng Apple sẽ thắng tất cả các cuộc chiến còn lại vì tất cả người dùng sẽ được hưởng lợi từ điều đó." Rồi ấn tượng hơn nữa là "Hy vọng Apple sẽ chiến thắng trong tất cả các vụ kiện, và nếu Apple thắng thì đó là sự chiến thắng những kẻ lười biếng và què quặt."
Thôi, biến ngay, càng đọc càng tức. Cái trang Gizmodo nổi tiếng là đi PR cho Apple mà.
Văn hóa văn nghệ thì lượn chỗ khác đi ko lại lạc đề.
csvifi
ĐẠI BÀNG
13 năm
bạn nói sai, những ai ko thích tinhte thì sẽ ko vào tinhte đâu, và những người mò vào apple là những người thích apple mà thôi.
datphoto
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bác này nói đúng . Mặc giàu đang dùng HTC nhưng đúng là không thể phủ nhận được apple rất sáng tạo . Đừng nhìn vào những gì họ làm mà hãy quan tâm tới kết quả mà họ có được . .... yêu android nhưng vẫn rất thích ios . ủng hộ công nghệ . ( chung thủy trong tình yêu nhưng thích trải nghiệm n` công nghệ :p )
Các bác có nghĩ Gizmodo là sân sau của Apple không nhỉ? Biết đâu nó lại là một bộ phận bí mật nào đó của Apple lập ra chuyên để PR cho Apple và đâm chém các hãng khác. Suy cho cùng thì chi phí PR bằng các chương trình quảng cáo hay các Video thật sự là quá đắt. Làm một trang tin công nghệ, xây dựng nó rồi trở thành công cụ đắc lực để PR hình ảnh cho mình thực sự quá rẻ so với các hình thức khác. Có hai cách để đứng trên người khác: 1 - Bằng tài năng thật sự, 2 - Đạp chúng nó xuống!
Trông mấy con Android chả khác j iPhone hàng tàu
thằng hâm. trông mấy con iphone mới chẳng khác gì đồ tầu ấy. android nhiều chủng loại mẫu mã bố thằng tàu cũng không theo đc hết.
tuananhdb
TÍCH CỰC
13 năm
vơ đũa cả nắm, đúng là ...
Gizmodo là fan của apple mà. Đúng là apple hơi khó chịu khi kiện tụng liên tục. Nhưng đó cũng là việc cần thiết để bảo vệ sở hữu trí tuệ. Mình đang dùng windows phone. Thao tác hằng ngày có nhiều thứ không được tiện lợi như trên iphone. Nhưng mình vẫn thấy thoải mái. vì nó thực sự khác biệt.
đùng kiện nhiều như thế

theo mình ngĩ việc kiện tụng nhiều như thế này chẳng có lợi gì cả chỉ làm độn giá sản phẩm lên và người hứng chịu là khách hàng thôi. thay vì kiện tụng nhau nên tập chung vào sản xuất sản phẩm tốt thì hơn rẻ hơn thân thiện hơn an toàn hơn cho người tiêu dùng. gieo gió ắt gạt bão apple sẽ là kẻ thất bại thôi.
jing
CAO CẤP
13 năm
[MENTION=13809]sonlazio[/MENTION] http://techcrunch.com/2011/08/19/terrible-cost-patents

nghiên cứu cho ra 1 sản phẩm hoàn toàn mới sẽ rất khó khăn thay vì phát triển từ những sáng tạo có sẵn

cũng giống như apple, máy nghe nhạc, tablet, phone đều có từ rất lâu (từ trước khi apple làm ra ipod, iphone, ipad) nhưng họ đã cải tiến nó lên 1level khác.

Việc cạnh tranh bản quyền hiện nay ko tạo ra sản phẩm mới ...
Để hiểu rõ hơn tại sao như thế thì mời các bác đọc bài http://techcrunch.com/2011/08/19/terrible-cost-patents
KeithChen2
ĐẠI BÀNG
13 năm
Sao lại hỏi Apple nên thắng ? ai có lí thì người ấy thắng thôi. Tinhte admin nhiều người dùng đồ táo nên thích nâng bi táo quá.
Vâng, quá hiển nhiên, ai sống trên Tinh Tế này vài tháng, đọc vài bài về Táo so vs n~ hãng khác là thấy rõ rồi =)) Nói trắng ra thì đồ Táo đẹp, đúng mốt và xài cũng rất thích, nhưng suy cho cùng thì các admin k nên duy ý chí thế.
Trả lời kì vậy? Người ta hỏi "Đang" Bác lại trả lời "Sẽ"...
Chúng ta đang nói về cái gì ấy nhỉ =)) Em chưa hiểu ý bác lắm 😁 Phiền bác cắt nghĩa vu vơ cho e, để có gì em còn có chỗ dựa để phản biện.
Hình như em quote nhầm... Em đag xài đt nên hơi khó 😃 em đọc được 1 post nào đó, post đó trả lời đại khái là: "sau khi Apple thắng kiện, các hãng sẽ sáng tạo và tạo ra nhiều sp tốt hơn" theo e thì cái này là trog tương lai chứ không phải bây h tức là "các hãng đang làm gì?" 😃
Bài này có thể gây hiểu lầm và định hướng sai cho 1 số người không vững lập trường. Tác giả đúng là cao tay thật. Lấy 1 điều đúng để làm mờ đi điều sai.

Việc kiện vi phạm bản quyền là điều bình thường.
Tình huống 1: Nếu một công ty A nào đó kiện 1 công ty S nào đó vi phạm bản quyền của A, kết quả A thắng, thì đương nhiên S phải chấp nhận bản án của tòa. Trong trường hợp này, tất cả mọi người (bao gồm cả những người ủng hộ A, S và trung lập) đều tôn trọng và ủng hộ kết quả vụ kiện.
Tình huống 2: A kiện S nhưng kết quả thua (tức là S ko vi phạm nhưng A lại cố tình vu khống) thì lại khác. Giới công nghệ không thể chấp nhận cái kiểu đi kiện như vậy, rõ ràng là chơi không đẹp.

Bài viết trên vô tình đã đưa A vẫn còn ở tình huống thứ 2 sang tình huống 1 bằng 1 lập luận rất logic về sự sáng tạo. Sáng tạo không có nghĩa là độc quyền, sáng tạo ra để cho toàn thể thế giới áp dụng chứ không phải cho 1 ai đó.
oldlight
TÍCH CỰC
13 năm
Sự độc quyền sẽ tồn tại chừng nào người chủ patent còn chi trả kinh phí bảo hộ độc quyền. Nếu ko có cái này mình nghĩ sẽ ko có sáng tạo, vì thế giới sẽ chỉ còn kẻ có TIỀN mới nắm trong tay công nghệ....!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019