Tại sao cáp iPhone lại dễ hỏng đến vậy?

vn_ninja
16/8/2019 15:36Phản hồi: 398
Tại sao cáp iPhone lại dễ hỏng đến vậy?
Đây là cái cáp iPad của mình sau 1 năm sử dụng, mình từ lúc mua iPhone chỉ lấy cái máy ra, còn sạc cáp thì xài chung với em gái. Em mình xài iPhone mới được 4 tháng thì cái cáp nó cũng muốn như hình trên rồi, google thì thấy nhiều người dùng phản ánh là cáp iPhone iPad dễ hư, tình trạng chung đã nhiều năm nay rồi, vậy hôm nay chúng ta hãy tìm hiểu một chút, xem tại sao cáp iPhone lại dễ hỏng đến vậy?

Nói về một sản phẩm mà dễ bị hỏng, thì ta phải tìm hiểu xem thiết kế và chất liệu như thế nào?

Về thiết kế

Trên đây là so sánh thiết kế giữa một sợi cáp zin và một sợi cáp từ bên thứ ba, thì ta có thể thấy bên sợi cáp zin, phần tiếp nối với đầu cáp có một phần cao su bao quanh, phần dây tiếp nối với phần cao su này là dễ gãy nhất. Còn bên cáp kia ta thấy phần tiếp nối liền với phần đầu cáp và có những khe nhỏ, không giống với bên cáp zin, vậy đây là gì?
Trên đây là phần mô tả cấu tạo của một sợi cáp bên thứ ba, thì phần tiếp nối có nhiều lỗ bên trên gọi là Strain Relief (giảm áp lực), và hình bên trái là mô tả khi bẻ cong sợi dây cáp thì bộ phận Strain Relief này sẽ giới hạn độ gập của dây, không để dây bị gập một góc quá lớn để tránh bị gập và gãy. Ta có thể thấy dây cáp zin của Apple không có bô phận này, và có lẽ đây chính là lý do cáp Apple dễ bị hỏng khu vực tiếp nối với đầu cáp, khu vực dây hay bị bẻ cong.

Về chất liệu

Mình Google thì thấy một anh bên quora chia sẽ đại loại là Apple muốn thiết bị của họ thân thiện với môi trường và vào năm 2009, tổ chức Greenpeace đã vận động Apple bỏ PVC (Polyvinyl chloride), một loại vật liệu nhựa khỏi dây cáp của mình, để các sợi cáp sẽ thân thiện với môi trường, dễ phân hủy sau khi bị vứt bỏ. Nếu đúng như vậy thì có lẽ sự kém bền của cáp Apple là do thiếu chất liệu này, nhưng mà các sợi cáp bên thứ ba thì không hẳn.

Phải chăng là âm mưu của Apple?

Theo mình thì có lẽ không phải, Apple làm ra iPhone, iPad, Macbook... rất tốt, nhưng cáp sạc thì rất tệ, lý do mà mình nghĩ khả dĩ nhất không phải họ không muốn thêm cái bộ phận nho nhỏ kia, mà là họ muốn đảm bảo một thiết kế đẹp mắt cho cáp sạc của mình, liền mạch, không có khe, lổ trên cáp của mình. Mà nhìn lại từ trước giờ, thì Apple cũng đã nhiều lần đặt thiết kế lên trên sự tiện dụng, anh em nhìn hình là hiểu 😁

Hướng giải quyết

Quảng cáo

Thế nên về vấn đề thiết kế này thì mình khuyên anh em nên giữ gìn sợi cáp của mình một chút, hoặc mua luôn cáp siêu bền MFI từ bên thứ ba xài cho yên tâm. Còn về chất liệu thì cũng vì bảo vệ môi trường, có thể tương lai Apple sẽ sử dụng một loại chất liệu khác đảm bảo hai yếu tố thân thiện môi trường và bền bỉ hơn, chờ Apple thôi.

Đó là tìm hiểu của mình về vấn đề cáp sạc Apple dễ hỏng, anh em nghĩ sao về vấn đề này?, chia sẽ ý kiến cho vui nhé :D
398 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

jaydennguyen
ĐẠI BÀNG
5 năm
Để bạn mua cái mới 😆
bkb_ct
TÍCH CỰC
5 năm
@masterss0 ống co nhiệt là sao đút vào được đầu đó bác, trừ khi cắt ra lồng vào, như vậy thì cũng tìm ẩn lắm
QuyPham111
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Nhựt đây Chụp tấm hình cho em tham khảo với bác
@QuyPham111 Nè bác

masterss0
TÍCH CỰC
5 năm
@bkb_ct Mình nói là dùng keo sữa để dán mà, đâu nói là dùng co nhiệt 😁
Co nhiệt loại to thì khi khò sẽ khá xấu
Mr. Tony
TÍCH CỰC
5 năm
Cáp zin của Apple đó giờ ai cũng chê là độ bền kém hết đó bạn. Nếu hư rồi thì nên mua cáp của các hãng bên thứ 3 đạt chuẩn MFI, bền hơn nhiều.
Mr. Tony
TÍCH CỰC
5 năm
@minhbk Đa số người dùng khi sạc điện thoại khi sạc xong thường thả sợi cáp sạc rơi tự do ở độ cao tầm nửa mét so với mặt đất. Chính vì thế mà vài tháng thôi là sợi cáp đó hỏng ngay. Mình lúc mua con iphone mới sử dụng cáp sạc của hãng. Cũng thói quen đó mà chừng 2 tháng là đi luôn sợi cáp. Dù bên ngoài còn mới cứng.
nguyenvung09
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Thành Tony. Chuẩn. Cáp sạc apple chỉ cần ẩm ướt là hỏng. Vì nhựa của nó nó dễ phân huy ở môi trường ẩm ướt
Mr. Tony
TÍCH CỰC
5 năm
@nguyenvung09 Vỏ nhựa bên ngoài sợi cáp thật sự chất lượng rất kém. Dễ bị lão hoá sớm.
PanteraLEN
ĐẠI BÀNG
4 năm
@minhbk Chuẩn đó bạn ơi, cáp Remax dùng ngon hơn hẳn, mình toàn mua bên https://www.facebook.com/MINgroup.accessories, bên này họ bán hàng chuẩn mà giá ok lắm, mua trên Shoppe dính quả fake bực mình quá. Giờ cả nhà mình dùng cáp Remax luôn 😁
Ai cũng nói là apple làm độ bền đồ sạc rất kém nhưng điện thoại thì thấy sử dụng lâu dài nên iphone giá mới cao
@meokurocute2 Do m ít di chuyển nó, gim tại ổ cắm 1 chỗ ngày qua ngày
@nguyenquocnghi Thì mình đi làm đem đi về đem nên dây ip nó ko bền nên mình mua của energizer ko đứt 500k nên buồn
@angle_squall 😆 Android mới cứng còn ko đủ tuổi đọ lại độ mượt của iOS nữa là
linkto3
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nguyenquocnghi Bác giônvs em, em ko hiểu sao mọi người dùng lại hay hỏng thế, em dùng 3 năm nay chưa bao giờ phải lăn tăn, mà em mang đi hàng ngày vì pin yếu, mỗi ngày đụng vào sạc ít nhất cũng vài lần 😃
Dễ hỏng để bán được nhiều :v thím cook mà li
@Lê Hoàng Huynh Chuẩn bạn. Kaka
@denmilu đo dòng rồi nói chuyện 😁
chip điều khiển cường độ dòng điện sao ko làm trên củ mà nhét lên cáp làm gì :rolleyes:
có cọng dây điện thôi, đừng có thần thánh hoá lên, 100k là đủ để có cọng dây điện tốt rồi, cọng baseus là ví dụ, chả kém anker quá nhiều kể cả về độ bền lẫn hoàn thiện nhé ;)
@vanhoang232 Nói kiểu chí phèo thì xin tiễn bác 😃
tung2050
TÍCH CỰC
4 năm
@vanhoang232 Thì lúc nó nổ đừng hỏi tại sao mình n.g.u . nói như thánh thì n.g.u gì đi mua iphone thật, mua đồ dựng mới là thông thái
Hai Hoagng
TÍCH CỰC
5 năm
Chuột cắn nhé bạn
Dùng ko giữ nó chả hỏng. Mỗi lần tháo sạc bác cứ cần vào phần nhựa ở trên mà rút ra thì có sao đâu. Đằng nằy cứ cầm phần dây dựt ra thì nó chả mau đứt. Em k nói cáp apple siêu bền nhưng nếu biết giữ thì k có chuyện 4 tháng hỏng đâu.
@Tiến Dũngg Vậy mua điện thoại Vsmart cho khỏe.. Của bền tại người mà ..
@phamhuan2512 Vsmart chạy ios thì em mua vội bác ạ
Trungk13n
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Tiến Dũngg Trong điều kiện sử dụng như nhau mà cái nào hỏng trước thì cái đó lởm. Đơn giản vậy thôi
chjpfun
TÍCH CỰC
5 năm
@Tiến Dũngg hãng khác là hãng điện thoại khác, như samsung, oppo,... chứ không phải hãng phụ kiện khác -_-
90% cáp sạc zin bị vậy đo
@Hoang_HaoMinh Sợi cáp vốn dĩ không dễ hư đâu, chẳng qua là ai cũng nghĩ hàng Apple thì rất thần thánh, nên xài bạo lực thôi mà.
@Hoang_HaoMinh thì hàng 2019 vẫn dùng công nghệ 2012. sản xuất 1 lần sài 6 -7 năm rồi mà. nên nó kém là đúng
@Cuộc sống tốt Người ta xài ko ai bị sao có táo là auto bị thôi, vấn đề toàn cầu mà được cái cừu họ khôn auto bao che cho Táo dù phải nhận rác rửi với số tiền cao
có sợi theo máy iphone 7 dùng 2 năm chả thấy hư gì 😆 chỉ bị màu cháo lòng thôi
Tuyênnnnn
ĐẠI BÀNG
5 năm
@thegunners0507 Mình xài mấy cáp anker thì hư mà cáp của apple chỉ thấy mất chứ chưa hư bao giờ. Với cả thấy nhiều người kiểu đầu óc ko bao giờ có khái niệm bảo quản đồ thì chả có cái nào vĩnh viễn cả.
@Tuyênnnnn Hihi, thì vẫn quay lại khái niệm: của bền tại người mà
Tuyênnnnn
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Lythienky Thì đúng như vậy thật. Phá xong than rồi quay ra bảo không bền 😁 cáp anker ko đứt như của apple mà toàn bị đứt ngầm bên trong thôi, vỏ ở ngoài công nhận chất lượng
@Tuyênnnnn Chuẩn rồi bác, đồ có tốt mà dùng như phá thì chịu
agneskrivers
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đấy là do không giữ chứ sạc zin của em dùng 2 năm rồi có bị làm sao đâu
@Đạt Phít Một Tôi thích dùng kiểu "phá" đấy, cấm được à, sao dùng sang sợi anker còn "phá" hơn mà 3 năm trời nó không chịu hỏng.
@nịnastorm Phá thì kệ cmm chứ 😁 thích cãi nhau kiếm điểm à? Đọc hiểu còn k làm đc thì m thể hiện clg ở đây? M phá thì m mua anker ai cấm!
T nói cáp nó del bằng cáp bên t3, phá thì mua bọn khác! Dùng như phá rồi kêu nó đểu =)) t dùng sợi cáp 4-5 năm del hỏng đây , thì sao... Bếch vl còn thể hiện 😆
Eti
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nịnastorm Thích vứt tiền qua cửa sổ. Một thú vui tinh tế quá! Chúc bác cứ tiếp tục phá nhé
Trungk13n
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Đạt Phít Một Ông dùng 4-5 năm ko hỏng thì kệ ông chứ sao bảo ngta xài phá. xài ít lâu nó hỏng thì ngta nói đểu có gì sai, trong khi đó với dây bên hãng khác họ xài với cùng điều kiện sử dụng nhưng được lâu hơn cáp zin !?. Cáp nào đi nữa thì cũng hỏng cả thôi, chẳng qua cáp zin nhanh hỏng hơn nên họ mới nói như thế. Ông vào phán như đúng rồi
ShopDuyNet
ĐẠI BÀNG
5 năm
Của bền hay không 1 phần cũng do Người dùng nữa Bạn ơi.
@caphe17 😁 m dùng bt mà! Rút ra cắm vào thôi 😆 nó hỏng thì 80% do bị gập quá nhiều lúc sạc 😃) hoặc quấn tròn dây gấp cổ cáp lại nhét balo :D
Chứ m cắm 1 chỗ, thấy vài năm nó vẫn vậy à...
Nâng niu thì k cần nhưng k phá kiểu hành hạ mang cáp ra để treo cổ hay xách sơn thì cáp zin bền mà =))
@Đạt Phít Một Cắm 1 chỗ rồi khen bền! Cái ng ta cần là mang đi, quấn vào, duỗi ra một cách bình thường mà ko hỏng ấy mới gọi là bền! Sao các hãng khác làm dc vậy mà cable của Apple ko làm dc?
@Leubaovitien Của t quấn vào nhét túi suốt mà 😁 Thề đếu việc gì thật... bẩn thì bẩn nhưng k bung bét thế này :D
caphe17
TÍCH CỰC
5 năm
@Đạt Phít Một Bớt cà khịa đi ko tôi block ông bi h.
Nếu k phải là fake thì do người dung
tuluan
TÍCH CỰC
5 năm
@Osmopure Tất nhiên là do người dùng, ko dùng con lâu mới hư 😃 đùa thôi chứ sợi cáp luôn mang theo bên mình, sạc máy ở mọi tư thế ko tránh việc gãy các điểm ở đầu sợi cáp. Còn dùng theo kiểu nâng niu sợ e nó đau thì chí ít người thôi.
tung2810
TÍCH CỰC
5 năm
Dễ hỏng để apple còn bán cáp mới 😃 mình lâu lắm k dùng cáp zin. Mua cọng anker 4m dùng 3 năm chưa hỏng
@tung2810 M mới thấy dài nhất là 3m 😁 4m k hiểu nó dài thế nào 😆
tung2810
TÍCH CỰC
5 năm
@Đạt Phít Một Nhầm 2m bạn ơi. Từ ngày mua sợi c to lightning k dùng nên quên
Truong.ld
TÍCH CỰC
5 năm
@tung2810 C to lighning của anker luôn thì khỏi chê
tung2810
TÍCH CỰC
5 năm
@Truong.ld Nó ngắn thôi. Và bên bảo hành dán tem dễ bong quá
Điện thoại bền dùng khoảng vài năm mới muốn thay thì phải cho cap nhanh hỏng để mua cái mới thôi, không thì lấy đâu ra tiền
Truong.ld
TÍCH CỰC
5 năm
@dangnhatanh1412 Do máy nó bền quá mà toàn cáp bị hư trước
hvdtam
ĐẠI BÀNG
5 năm
Của bền tại người. Sạc Samsung hay Sony vẫn thế thôi.
chứ bền quá r ai thay phụ kiện khác. Mà sao cáp apple em bền lắm mà ta
Hỏng đa phần vừa sạc vừa chơi đt nên nó cong đầu dây gây gãy. Chứ mình sạc bt đó giờ chưa bao giờ hư dây sạc zin
Truong.ld
TÍCH CỰC
5 năm
@thanh_satria Cắm vào cục dự phì để ko thẳng nên dễ bị nhưng cáp bên thứ 3 mình cũng để vậy lại chưa hư, mình dùng được 3 năm rồi
@Truong.ld Thì bên t3 phải có điểm gì ăn tiền chứ 😁 hầu hết bug đầu là do bị gập mà! Ai chơi sdp kiếm quả cáp khác!
Cáp zin bất tiên là nó dễ bẩn, bẩn lau k nổi 😆 nên sợi nào m cũng quấn dây! Đỡ rối, đỡ gập và đỡ bẩn!
Mình dùng hơn 1 năm vẫn còn đẹp chán.
Câp theo máy thì ông nào cũng như ông nào. Bên thứ 3 thì tìm cách làm tốt với pr cáp mạnh mới bán được, mà mình mua cọng anker có mfi mà sạc cứ báo lỗi hoai
mozalk
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Timkelvin bạn dùng cáp dòng nào thế ? mình dùng ip đc 3 năm toàn dùng cáp anker . củ sạc có thể chất lượng của anker k tốt lắm chứ cáp mình thấy ngon mà
@mozalk Mình không nhớ. Còn bỏ trong balo 😃
Khuongnd213
ĐẠI BÀNG
5 năm
bên quá thì hoàn hảo quá rồi nên thôi để cho bên hãng phụ kiện phát triển theo nữa, Apple đâu muốn giết các công ty khác =))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019