Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Tại sao đi du lịch lại tốt cho sức khoẻ của bạn

Rubi Lee
14/1/2020 5:14Phản hồi: 129
Tại sao đi du lịch lại tốt cho sức khoẻ của bạn
Chẳng ai có thể phủ định được những ảnh hưởng tích cực của du lịch đến với chúng ta cả về tinh thần lẫn thể chất. Đã rất nhiều nghiên cứu về sự liên quan mật thiết giữa du lịch với các ảnh hưởng đến hành vi của con người mà trong bài viết này mình sẽ liệt kê một vài trong số những điều tích cực đó như giúp ngủ ngon, giảm căng thẳng tinh thần,...

Du lịch giúp làm giảm căng thẳng

Lợi ích dễ nhận thấy nhất là làm giảm căng thẳng, sức khoẻ tinh thần được cải thiện rõ rệt sau mỗi chuyến đi. Du lịch giúp bạn thoát khỏi các thói quen thường ngày và buộc bạn phải làm quen, thích nghi với môi trường mới. Điều này sẽ góp phần giúp tinh thần và cơ thể bạn được thiết lập lại. Ngay cả giai đoạn lên lịch trình cho chuyến đi cũng đã tạo nên những tác động tích cực đến cơ thể bạn, làm tăng cảm giác hạnh phúc và bản thân sẽ cảm thấy thành tựu mỗi khi thực hiện xong một lịch trình, kế hoạch. Không chỉ làm giảm căng thẳng, du lịch còn giúp bạn trở nên cởi mở hơn, thích ứng, và dễ dàng làm quen, giải quyết với những tình huống mới hơn. Từ đó, giúp cho não bộ của bạn phát triển linh hoạt, nhạy bén, tăng sự sáng tạo hơn, điều mà khó có thể xảy ra khi bạn chỉ quanh quẩn trong môi trường hàng ngày.

Nhiều thói quen tốt được hình thành

Điều này phụ thuộc rất nhiều vào bản chất của chuyến du lịch đó. Trong chuyến đi, chúng ta thường sẽ hoạt động nhiều hơn rất nhiều so với bình thường, và dường như việc đó cũng không gây quá nhiều khó khăn, thiếu động lực như khi bạn buộc phải đến phòng tập và dành thời gian để đi bộ. Trung bình khi đi du lịch, chúng ta tham quan, chẳng mấy khi quá để tâm về việc mình đang đi bộ và kết quả ghi nhận được mỗi ngày chúng ta đi từ 15.000 - 30.000 bước. Đối với các chuyến đi có nhiều hoạt động hơn, số bước còn có thể tăng lên đáng kể và nếu sau chuyến du lịch, bạn vẫn duy trì thói quen này, thì việc sở hữu một sức khoẻ tốt không còn quá khó khăn nữa.

Cải thiện giấc ngủ

Trong cuộc sống hàng ngày, chúng ta luôn trong trạng thái căng thẳng cao và dường như không khi nào chúng ta được thư giãn, điều này gây ảnh hưởng xấu đến sức khoẻ tinh thần của bạn, làm cho bạn khó có được một giấc ngủ ngon. Từ đó, bạn trở nên khó chịu, hay gắt gỏng, sức khoẻ kém đi, khiến cho năng suất làm việc trở nên kém. Theo nhiều nghiên cứu cho rằng giấc ngủ trung bình cần thiết đối với một người truởng thành là từ 7 tiếng đến 7 tiếng rưỡi và điều này rất dễ thực hiện trong khi du lịch. Mỗi chuyến đi, chúng ta hoạt động rất nhiều, tâm trí được thư giãn và điều đó giúp chúng ta có được những giấc ngủ rất ngon, thậm chí chúng ta còn dễ dàng chìm vào những giấc ngủ trưa ngắn. Vì vậy, với những ai khó ngủ, hãy thử thay đổi không gian, môi trường, thực hiện một chuyến đi ngắn, biết đâu tình trạng sẽ khả quan hơn rất nhiều ấy.

Du lịch đem đến cho bạn vô số lợi ích từ sức khoẻ đến tinh thần, cơ thể và cả tâm hồn. Do đó, hãy cố gắng tự thưởng cho chính mình một kì nghỉ ngắn ngày thôi cũng được, đi gần hay đi xa cũng không quan trọng, hãy để mình được thư giãn ở một không gian mới và cơ thể bạn sẽ rất cảm ơn bạn vì điều đó đấy.

Theo travelex
129 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

travelus
ĐẠI BÀNG
4 năm
nhiều khi stress đi 1 chuyến về cảm thấy yêu đời yêu cs hẳn
@baotam2101 đi du lịch để thay đổi nhận thứ đó
@travelus Có khi như bạn nói, có khi còn tác dụng ngược lại
@travelus Yêu cuộc sống mà sao mình đọc thành yêu cộng sản nhỉ 😔
Mr Seen
CAO CẤP
4 năm
@travelus cảm thấy kiếm tiền tiếp mệt vkl đang đi thấy vui lắm lúc sắp về méo muốn về
Chắc fải học dần thói quen đi du lịch thiệt, mình ít khi đi xa, đa phần toàn nơi lân cận HN 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 Có điều kiện dư dả tiền bạc thời gian tự dưng thích đi đây đó
@crazysexycool1981 Học thói quen bớt lướt net đi chứ thấy bác lướt net nhiều quá, lấy đâu thời gian dạy con mà du lịch nhiêu hơn =]]
@tndoubleh có nói quá k đó bạn,như mình đây ngày nào cũng lướt tinhte chỉ có khác bác kia là lười bình luận.!!!
sieuvihien
ĐẠI BÀNG
4 năm
Du lịch là vận động toàn bộ cơ thể lẫn trí óc ...😆
Nhưng mà có thể chết đói do hết tiền.
Năm nào cũng phải đi tầm 3,4 lần :v gần có xa có, đinhiều chán ngay ý mà.
@thangchimse Kiểu thỉnh thoảng đi chơi xa 2,3 ngày không sao chứ 4,5 ngày đến 1 tuần, 10 ngày thì nhớ nhà phải biết
tq@thanh
TÍCH CỰC
4 năm
@bomduc Mỗi năm nhà mình chỉ đi độ 1 lần, chỉ sắp xếp được như thế thôi..
Pony.
ĐẠI BÀNG
4 năm
@thangchimse Thế thì bạn nên nghe bác sỹ phụ khoa hoặc sản khoa tâm sự =))
thangchimse
ĐẠI BÀNG
4 năm
@vezper Bạn hài hước quá 😁
Má, nhiều khi stress đi chơi vui quá về thấy cái núi công việc lại stress hơn
mrbekei
TÍCH CỰC
4 năm
khi đi hết mình, khi về hết tiền 😆)
Lúc đi hết mình, lúc về hết tiền
vviettan
TÍCH CỰC
4 năm
@vn_ninja @mrbekei hai bác đi chung hả
@vviettan Lúc đi hết mình, lúc về hết hồn 😁
Ko biết sao ngta cứ thích đổ về cùng một chỗ để chen lấn và hành xác. Nhìn thôi đã thấy muốn bệnh rồi chứ ở đó mà xả stress.
thangchimse
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hakuruno Đi du lịch tự túc kiểu phượt thì hay, nhưng đòi hỏi mình phải có nhiều kinh nghiệm. Còn đi theo tour thì chỉ gọi là đi cho biết thôi chứ cũng mệt vì thời gian đi chơi mà nó cứ dí sát đít, ăn uống chẳng ngon, đi vào toàn những chỗ đông đúc chen lấn xô đẩy. Đấy là tránh ngày lễ và mùa du lịch rồi đấy.
@hakuruno Do bác đi những chỗ nổi tiếng và đi không đúng thời điểm thôi. Ngày lễ thiên hạ kéo nhau đi lũ lượt thì bảo sao không đông :v
LINH120612
TÍCH CỰC
4 năm
@hakuruno đi kiểu khám phá xem s b, kể cả lễ b ko đi tour, thì cảm giác nó khác lắm, ăn uống những chỗ dân địa phương ăn nhiều thì đa số ít khách, tôi hay chọn hẻm và những nơi rìa trung tâm 1 xíu để ăn uống, ngắm cảnh, chứ lễ thì trung tâm đông phải rồi
@zombie01 Là mình đang tự hỏi thôi chứ mấy chỗ đông kín người thì dù có đẹp có ngon mình cũng ko ghé.
Nghỉ việc 1 năm đi khoảng 20 trip @@ mà công nhận h trâu thật, ít ra đi EBC còn sống về
Mình muốn đi du lịch với mod @Rubi Lee cơ :*
ngohuyha19
ĐẠI BÀNG
4 năm
Khám phá những vùng đất mới, văn hóa mới, giảm stress khi cứ bị gò bó vào một khoảng không gian quen thuộc
thangchimse
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ngohuyha19 Vậy thì đi kiểu phượt thích hơn đi tour. Đi tour phải tuân thủ thời gian nên cũng không thoải mái.
ngohuyha19
ĐẠI BÀNG
4 năm
@thangchimse giờ người ta có kiểu du lịch tự túc, có kế hoạch sẵn chứ đi tour với phượt bớt lại rồi
Nhưng gặp chỗ đông đúc, chật chội, xô bồ, chặt chém thì stress hơn ở nhà.
@from team b with love bởi vậy du lịch VN mãi ko phát triển nổi
tq@thanh
TÍCH CỰC
4 năm
@from team b with love Chắc đang ám chỉ VN, mình mới chỉ thấy VN là ưa chặt chém thôi..
NhưVăn01
TÍCH CỰC
4 năm
Kinh tế ko dư dả nên chả mấy khi đc đi
IQ52
TÍCH CỰC
4 năm
hiềm cái du lịch về là hết muốn đi làm lại
Đi du lịch là bạn thay đổi môi trường mới , được nhìn ngắm cảm nhận vẻ đẹp của thiên nhiên của con người tại vùng đất mới . Nó tạo cho bạn niềm vui , sự tự tin và biết đâu gặp được một nửa của mình để gắn kết mãi mãi
thangchimse
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hoangduong-lgc Không hiểu sao nhiều khu du lịch đi thực tế lại không đẹp như coi hình trên mạng.
bác có thấy sản phẩm nào tốt đẹp như quảng cáo ko 😁
Lương 3 củ thì đi du lịch ở đâu ae???
@baotuan Suối tiên ,đầm sen, sở thú...
@baotuan Đi du lịch với 3 củ khoai trong bao xốp và lượn quanh nhà
realvn
TÍCH CỰC
4 năm
@baotuan K quan trọng là lương bao nhiêu, quan trọng là có để đủ 1 tháng lương để đi du lịch k? Du lịch bụi, xe giường nằm thì tháng lương cũng đi được bất kỳ nơi nào trên bản đồ VN rồi
@nbqvdp Like 😆))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019