Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Tại sao khi quay màn hình máy tính/điện thoại thường bị sọc sọc và nháy?

TDNC
22/6/2013 3:39Phản hồi: 106
106 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Giờ thì em đã hiểu 😆
Vậy để tốt cho mắt khi ngồi máy lâu (em thiết kế)...thì để khoảng bao nhiu là dc nhỉ..
tư thắt mac nay nảy sinh thac mac moi hóc búa hơn: Tại sao thắc mắc đơn giản vậy mà mãi 20 năm mới co ng giải đáp vậy?
hieuving
ĐẠI BÀNG
11 năm
giờ thì mình đã hiểu 😃
Thanks!
Các bác lấy DSLR có chức năng quay film, quay trong phòng bật đèn neon, đảm bảo thấy ngay hiện tượng này.
nếu e dùng camera quay màn hình LCD thì sao? mod giải thích hộ e về tần số quét của màn hình LCD được hem?
zovemoon
TÍCH CỰC
11 năm
Loang loang là do hiện tuợng ảo giác, do sự sắp xếp thẳng hàng của các pixel trên màn hình và pixel cuaủa cảm biến, hiêẹn tượng này k xảy ra ở máy quay chuyên dụng độ phân giải cao.
Thường dùng cách này kiểm tra xem tv đó dùng nhiều có cận thị không.. 😁
vubang
TÍCH CỰC
11 năm
Đối với màn hình máy tính, hiện tượng sọc cũng có thể xảy ra, cách khắc phục là bạn hãy thay đổi tần số quét (Hz) của màn hình để phù hợp (hoặc cao hơn) với tốc độ của máy quay, hoặc làm ngược lại, điều chỉnh tốc độ của máy quay cho bằng hoặc thấp hơn tần số quét của màn hình. Nếu máy quay của bạn quay ở tốc độ 24 fps thì lời khuyên là hãy chỉnh tần số quét (Refresh Rate) của màn hình lên các mức bội số chung với 24, bao gồm 48Hz, 72Hz... để không nhìn thấy các sọc đen chạy chạy trên màn hình.

Không hoàn toàn chính xác, còn phụ thuộc thời điểm bạn nhấn nút recorder trên máy quay. Mình là quay phim nên gặp và xử lý nhiều. Ví dụ đơn giản là bạn quay phim dưới ánh sáng đèn Neon.
thắc mắc từ bé, cũng nghĩ là do điểm ảnh, nhưng k biết là ntn.
langbianiam
ĐẠI BÀNG
11 năm
Camera shutter speed synchronized with helicopter blade frequency

tốc độ màn trập của camera đồng bộ với tần số của cánh quạt
Bổ ích, thanks
Phongdz
ĐẠI BÀNG
6 năm
Sao mình quay màn hình laptop mình vẫn bị sọc sọc nhỉ, màn hình như vậy mắt không nhận biết được nhưng nhìn lâu có hại mắt không?
Do tần số quét của màn hình thấp hơn camera
Vấn đề là bây giờ quay bằng đt, quay vô cái màn LCD thì làm sao cho nó hết mấy cái nhiễu dấu vân tay :v Cả chụp hình cũng thế
@Phan Minh Phong Tại tần số quét cao đó bạn.
Phongdz
ĐẠI BÀNG
6 năm
Sao màn laptop mình vẫn có sọc nhỉ, dù tần số quết đang là 60hz
MrActor
TÍCH CỰC
6 năm
Khi bạn quay vào đèn huỳnh quanh (đèn tuýp) là cũng có hiện tượng nháy như vậy
Phongdz
ĐẠI BÀNG
6 năm
@MrActor Trong bai viết bảo màn lcd thì không bị sao màn của mình vẫn bị nhỉ