Tại sao không nên cho trẻ dưới 6 tháng tuổi uống nước?

Drchuottui
25/10/2018 4:32Phản hồi: 174
Tại sao không nên cho trẻ dưới 6 tháng tuổi uống nước?
Nhiều bà mẹ có thói quen cho con uống chút nước lọc tráng miệng sau khi uống sữa, hay cho trẻ dưới 6 tháng tuổi uống nước, nhưng điều này không hề có lợi chút nào cho trẻ. Trẻ dưới 6 tháng tuổi không cần uống nước, kể cả trong điều kiện thời tiết nắng nóng, khô.

Ngoài nguy cơ uống nước có thể gây tiêu chảy, nếu như nước uống không đảm bảo vệ sinh. Uống nước còn làm cho trẻ uống sữa ít đi, và làm ảnh hưởng đến sự hấp thu các chất dinh dưỡng từ sữa, không tốt cho sự phát triển của bé. Nước chiếm đến hơn 80% trong sữa mẹ nên nếu trẻ khát, hãy cho bú mẹ hoặc pha sữa theo đúng tỷ lệ cho trẻ uống.

baby water 2.PNG
Nước chiếm đến 75% khối lượng cơ thể của trẻ sơ sinh
Nước chiếm đến khoảng 75% khối lượng cơ thể của trẻ dưới 6 tháng tuổi, chính vì vậy mà không cần bổ sung nước cho trẻ. Trong một số ít trường hợp, cho trẻ uống nhiều nước có thể dẫn đến ngộ độc nước (water intoxication) và hạ Natri máu (hyponatremia), do các chất điện giải trong cơ thể trẻ bị pha loãng, làm chênh lệch áp suất thẩm thấu. Cơ thể sẽ cố gắng điều tiết bằng cách hút nước vào trong các mô, tế bào để cân bằng các chất điện giải, nhưng sẽ làm các mô, tế bào bị ứ nước. Trường hợp nặng có thể dẫn đến co giật, hôn mê, thậm chí tử vong.

baby water 3.PNG
Hạ Natri máu rất nguy hiểm, có thể dẫn đến co giật, hôn mê, thậm chí tử vong
Để tránh các nguy cơ trên chúng ta cần cho trẻ bú hoàn toàn, hoặc uống sữa pha theo đúng tỷ lệ trong 6 tháng đầu tiên, không nên cho ăn dặm sớm từ 4,5 tháng. Tuyệt đối không cho trẻ uống thêm nước. Cần đọc kỹ hướng dẫn để pha sữa theo đúng tỷ lệ, không pha đặc hoặc làm loãng sữa của trẻ.
Tham khảo WHO, NHS, Babycenter
Ảnh Tech Insider
174 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

HamDzui
CAO CẤP
5 năm
Cảm ơn bạn... kiến thức cực kỳ hữu ích
HamDzui
CAO CẤP
5 năm
@Daoket Mình cũng 1 mình chăm con... nói thật cái vụ nước cho trẻ dưới 6 tháng tuổi thì mới biết

Nước thì chỉ cho bé uống mấy giọt để sạch miệng thôi. Tỉ lệ quá nhỏ đối với toàn bộ trọng lượng của bé nên ko sợ lắm (1gram vs 60% của 3kgs)

Sách vở cũng từ kinh nghiệm và dựa trên logic khoa học mà viết ra thôi. Sách vở ở Việt Nam đa phần biên dịch từ sách Tây nên ít đúng ở vùng trũng y tế và con người Việt Nam lắm vì thức ăn khác nhau. Tham khảo để có định hướng nuôi con

Mình có 2 bé sinh đôi, mọi điều kiện chăm sóc hầu như giống nhau nhưng phát triển về thể chất và trí tuệ cũng rất khác nhau rồi. Chỉ tham khảo về mặt an toàn cho bé thôi
DKez
TÍCH CỰC
5 năm
@HamDzui 2 cuốn mình đọc là "Chat với bác sĩ" và "Chào con ba mẹ đã sẵn sàng". 2 cuốn sách viết dễ hiểu và cũng là những điều trăn trở trong nuôi con những năm đầu đời của hầu hết bố mẹ. Theo mình tùy từng bé sẽ có cách nuôi dạy thay đổi khác nhau, nhưng trên 1 cơ sở khoa học thì vẫn tốt hơn. 2 bé sinh đôi nhưng chăm sóc giống nhau thì mình nghĩ chưa hẳn đã đúng, vì mỗi bé sẽ là 1 cá thể khác nhau nên chăm sóc phải tùy từng bé.
HamDzui
CAO CẤP
5 năm
@Daoket Muốn khác cũng khó lắm... vi giới hạn thời gian và nhân lực

Nấu ăn cùng 1 món, sữa cùng 1 loại...

Nhờ bạn chi cách nào giúp mình cùng 1 thời gian nấu 2 món khác nhau? Đưa 2 bé đến 2 trường khác nhau?
DKez
TÍCH CỰC
5 năm
@HamDzui Vậy cho thấy là kể cả sinh đôi nuôi dạy giống nhau lớn lên vẫn khác nhau. Cho nên sách vở chỉ là những cái chung nhất thôi, còn khi áp dụng phải tùy từng trường hợp.
Nhưng theo khoa học vẫn hơn là theo kinh nghiệm dân gian.
Hay phết
Vào bệnh viện, các mẹ toàn rỉ tai nhau cho con uống nước tráng miệng cho sạch. Có người còn lấy mật ong quẹt miệng nữa. Hộ sinh nhìn thấy chửi nhưng vẫn cứ làm lén.

Miền Tây còn vụ nằm lò nướng nữa. Khoa học giờ thua hết truyền miệng
DKez
TÍCH CỰC
5 năm
@bestofstrongman Nếu đẻ thường không phải thủ thuật gì thì hôm sau đi siêu thị là đúng rồi, chứ nếu cắt sinh môn hay mổ đẻ thì chắc chắn là rất đau.
Bác nào chăm vợ chăm con thì mới thấy cái khổ của nó. Mình gặp rất nhiều bạn bè mình là gửi vợ con về quê cho ông bà chăm vài tháng "cho con nó lớn cứng cáp" thì làm sao thấy đc cái khổ của chăm con. Đi làm vất vả mấy khéo còn sướng hơn 😁
@Daoket Càng mổ càng phải đi nhưng nhẹ nhàng thôi. Mấy mẹ mổ mà ko chịu đi dễ dính ruột lắm.
mr.coccu
TÍCH CỰC
5 năm
@cubin41 Cạo gió với giác hơi j mà huyền bí bác 😆. Cái món đó giải thích bằng khoa học đc. Liên quan tới sự đóng mở của lỗ chân lông và giãn nở của mao mạch dưới da có j đâu. Thời đại nào còn phải kiêng hả bác??? Chỉ kiêng thức ăn có tiền sử gây dị ứng or đau bụng. Còn lại cái mẹ j chả ăn đc??? K ăn cay nóng chua quá mức thế thôi. H còn bắt phụ nữ mới đẻ kiêng nữa thì lạc hậu quá 😁. Vk e nó ăn như hùm. Thích j là quất. Con e hơn 2 tháng biết lẩy, 6 tháng bắt đầu ăn dặm, ăn bốc, ăn n~ thứ tuổi đó có thể ăn đc. Cứng cáp khoẻ mạnh chả vấn đề j. Ngủ riêng từ 2 tháng cho nằm cũi luôn. Vẫn xuyên đêm ăn no ngủ kỹ có sao đâu :D
iambeb
ĐẠI BÀNG
5 năm
@bestofstrongman Mình giống bạn, sữa thì cứ bú đến hết sữa thì thôi, sao phải cai! k kiêng cử gì hết. sau chuyển qua bú bình vì hết sữa mẹ. Dạy cháu, "muốn ăn là phải lăn chứ k phải khóc" để bình sữa cách đó 2 mét, trườn tới lấy bình mà bú, vài lần là quen. cứ canh giờ pha sữa xong để đấy, đói thi bò tới bú, bú xong bò lại nệm ngủ. nhiều ngày, bận rộn phải ra ngoài hơi lâu (hơn 4 tiếng) thì quan sát camera thấy cháu tự giác tới lấy sữa và tự giác đi ngủ, k hoảng loạn khi không có ai ở nhà (đương nhiên là phải thử nghiệm, giả vờ ra ngoài rồi mói thực sự đi đâu đó lâu một chút). ăn uống thì tự lực, ban đầu chưa nhạn thức thì cứ để bừa thoải mái, sau thì dạy cháu dọn dẹp. Chau biết đi thì cũng tự biết đẩy ghế và mang tô chén của riêng mình tới, và biết ăn xong thì để tô chén ở đâu. biết phụ mẹ việc vặt. chỉ có điều, cháu chậm nói, phải gần 5 tuổi mới biết nói
về sau cháu đến tuổi đi mẫu giáo, gửi bên bà nội, thì cháu sinh hư. k tự ăn mà phải chờ đút, hay léo nhéo nhõng nhẽo, nên đua về nhà luôn.
ONE NO!
TÍCH CỰC
5 năm
minh nghĩ vẫn cần cho uống, nhưng cho uống ít, mỗi lần vài giot. Mình thấy nhiều bé gần 1 tuổi không biết uống nước luôn, mỗi lần đưa nước là nó không chịu uống chỉ uống mỗi sữa.
bhuubao
CAO CẤP
5 năm
@Hero05 Chuyện kem chống nắng bác sai rồi.
@Hero05 Đúng thế tự nhiên là tốt, mà bi giờ ai mà biết tự nhiên là gì? Và cuộc sống ai đã từng bị trãi nghiệm thì mới thấm thía lời BS Tây. Không đã kích Tây Y, họ quá mạnh quá tiên tiến đôi khi quá đà. Mình quay về nghe theo các cụ cổ xưa có lẽ hợp với mình. Một phần do cơ địa từng người chớ ép cơ thể quá mức, thí dụ ép uống 2, 3 lít vô tội vạ nếu cơ thể dư yêu cầu cần nước, như bạn nói mùa lạnh nhu cầu giảm khá nhiều
Hero05
ĐẠI BÀNG
5 năm
@bhuubao Dùng kem chống nắng để bảo vệ da là tốt, ý mình là người dân mình tránh nắng hơi thái quá.
bhuubao
CAO CẤP
5 năm
@Hero05 Em sr, bác nói chống nắng mà em đọc lộn thành "kem chống nắng"
Dù sao, để da trần phơi nắng dù là người ở đâu cũng không tốt. Người Tây họ phơi nắng với thời lượng nhiều nhưng chắc chắn là không bằng thợ hồ được.
Còn chuyện ung thư da, đúng là mình cũng chưa thấy ai xung quanh hoặc nghe nói có ai bị hết. Nhưng việc bảo vệ làn da dưới tia UV không bồ ngang cũng bổ dọc, chỉ có lợi chứ không có hại.
Cái cần lên án là phần lớn người ta bảo vệ vì sợ đen sợ xấu chứ không phải vì sức khỏe. Và một số cá nhân bỏ qua an toàn của bản thân và người xung quanh để giữ cho làn da trắng trẻo.
Đó mới là điều cần lên án
Opera Voz
TÍCH CỰC
5 năm
Nó cứ đòi uống thì sao? Cháu mình 3 tháng, thì thoảng nó kêu khát nước, cho bú thì nó bảo thích uống nước cam. Thế là lại cho uống.
azmobi.net
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Opera Voz 3 tháng biết nói khát nước thì quả là siêu nhân hay thánh gióng đây?
@Opera Voz Các bác kia không thấy mùi VOZ ở đây rồi .
Khổ thân bác chưa! Không phải ai cũng vui tính đâu bác.
@tttuyentinh Đồng ý kiến với Bác. Những người có óc hài hước là những người thông minh
iambeb
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Opera Voz Hello voz, xoá bỏ ranh giới hiện thực nghiêm túc 😆))
Cái này đúng đấy. Một lượng nước nhỏ cũng có thể gây quá tải ở trẻ quá nhỏ. Chức năng thận giai đoạn này cũng chưa hoàn thiện nên khả năng thải nước cũng bị hạn chế.
Chuẩn rồi dưới 6 tháng ko cần uống nước, ko đc cho mắm muối vào đồ ăn. Tới lúc ăn cháo thì cứ nấu cháo và cho thịt/cá trực tiếp vào, ninh nước xương chả có chất quái gì còn có thể gây còi xương nữa.

Hồi có thằng nhóc đầu, nhà mình tuyệt đối làm theo lời khuyên của bác sĩ, không có dân gian gì dẹp hết. Được cái ông bà cũng rất cởi mở và lắng nghe.

Có mấy đứa bạn bị sức ép từ ông bà mắc mệt.
anh_saker
ĐẠI BÀNG
5 năm
@RF Hiến Nguyễn Bà nội biết tính e rồi nên từ xưa tới giờ e nói đúng cũng ko dán can thiệp. Ngoại quê xa ít gặp nên còn nể nang nhiều. Bữa rồi cứ khuyên em ngày rằm mùng 1 mua hoa quả về thắp hương cúng thổ công thổ địa (nhà e thuê ko phải nhà e), ns nhiều quá e ns thẳng luôn: Giàu có hạnh phúc là do bọn con, ko phải ông bà nào ban phát mà phải đi xin xỏ. Mẹ ở đây cúng thì cúng chứ bọn con ko phải cúng bái xin ai cả.
Biết là mất lòng nhưng thây kệ.
@anh_saker cuộc sống 2 vk ck mới cưới đang sống auto yên ổn. khi vợ đẻ bà nội or bà ngoại đến chăm cháu là auto có chuyện, mệt mỏi lắm 😁 nhưng k có bà thì cũng khổ =))
@Rainwalker Dân trí thấp kém, ngu muội mới đi nằm than
giuloihua
ĐẠI BÀNG
5 năm
@anh_saker méo mê tín nhưng có thờ có thiêng bạn ạ , hỏi dân kinh doanh xem ai mà không thờ cúng không 😆
3 tháng biết đòi uống nc cam, hahaha
Theo những thông tin mình biết và đồng ý đến hiện tại, thì kể cả người lớn, khuyên uống nhiều nước ngày 2_3 lít gì đấy tùy theo cơ địa cũng là mang tính khoa học phong trào. Uống bia thì nằm ngoài vụ này nha mấy bạn.
xuandu1712
TÍCH CỰC
5 năm
con mình cũng hơn 6 tháng mới cho uống nước chính thức. trước đó toàn bú sửa mẹ và thi thoảng cho uống vài giọt chứ ko uống nhiều.
Khanh_Ichi
TÍCH CỰC
5 năm
Lưu lại đợi có vk sinh còn lấy đọc 😃
Ngày xưa ko có sữa mà uống, khát là vốc nước vào vẫn lớn tồng ngồng ra cả với nhau đấy thôi.

Mà chắc gì mấy đứa trẻ bây giờ đã sống thọ bằng ông bà cô chú ngày xưa.

Cứ thoải mái đi các mẹ các chị các anh 😁
nthopwj
ĐẠI BÀNG
5 năm
@@nh Phú V chắc ngày xưa bác toàn uống nước?? Bộ k có sữa mẹ hay s mà kêu k có sữa uống? Đọc kĩ,dưới 6 tháng NHÉ !!!
@Hợp Kyungsoo Thời mình uống nước cơm, cháo . Lớn chút thì cho thêm 1 chút đường tán. Không phải lúc nào cũng có sữa mẹ, không phải lúc nào cũng đủ sữa.
bitback
TÍCH CỰC
5 năm
@@nh Phú tuổi thọ trung bình, chiều cao trung bình ngày càng tăng nhé bác. bác đừng lấy cái lạc hậu của ngày xưa để so sánh với hiện tại :p
@@nh Phú Số sống thọ đếm trên đầu ngón tay. Nhà nào nhà nấy sinh 5-6 người mà chết quá nửa, còn sống có mấy nghoe. Không tin thì về mà hỏi ông bà xem mấy ông chú ông cậu đã mất bao nhiêu người, tại sao mất :v
khoa318
CAO CẤP
5 năm
@@nh Phú Dai khờ nghe lời mấy bà bác sĩ, con bé nhà gần 1 tuổi vân chưa chiu uống nước... Có quái gì đâu mà không cho uống nước, trong khi nước sôi đun chín lại sạch sẽ, thằng nhóc con đầu nhà mình bé tí là đã uống nước, nhìn nó còn khỏe hơn cả con em bị cai uống nước. trong khi 2 đứa vẫn bú ti mẹ đều.
nthopwj
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đúng kiều nói chuyện không dùng não ,3 tháng biết nói,biết đòi uống nc cam,thánh cmr 😆) bác cho facebook e video call xem cháu nó ns khát nước với đòi uống nước cam như nào nhé bác
trutan
TÍCH CỰC
5 năm
Tin đc ko? Trẻ vào viện là đc xét nghiệm máu + truyền nước
Drchuottui
TÍCH CỰC
5 năm
@trutan truyền nước khác bạn nhé, đấy là dung dịch đẳng trương, có các chất điện giải ở trong
@trutan Vãi, truyền nước liên quan j uống nước.
@trutan Thế mai mốt có bệnh hoạng gì thì ông khỏi vào bệnh viện, ở nhà mua chai nước suối mà bơm vào mạch máu nhé =))))
Bổ sung thêm link cho các bạn nhé
@Blitzwaffen Very good
bài này giành cho ai sắp làm bố 😁
Bài hay quá. Thanks mod. Bổ xung kiến thức hay quá
Nhớ lưu ý thêm dưới 6 tháng, thậm chí 1 tuổi ko cần nêm nếm muối hay nước mắm gì nhé. Vì thận trẻ con chưa hoàn chỉnh đâu.

Nhiều ông bà vì nêm nếm muốn cho đậm đà hơn nên cứ toạng mắm muối vào. Nhà mình còn gặp lén bỏ vào đã phải đổ đi mấy lần.
bitback
TÍCH CỰC
5 năm
@Rainwalker bác đọc kiến thức này ở đâu vậy? (ko phải hỏi xoắn, để biết thêm thông tin thôi)
@bitback Trẻ dưới 1 tuổi ko nên thêm muối. Thận sẽ làm việc quá sức dẫn đến nhiều nguy cơ suy thận về sau.
dream510
ĐẠI BÀNG
5 năm
@bitback bác tới mấy trung tâm dinh dưỡng cho trẻ ấy, họ sẽ có chế độ ăn hợp lí + giải thích cho bác
còn cái này search trên mạng cũng ra nhưng các trang nghe có vẻ ko chính thống lắm
@bitback Các sách và các lớp dinh dưỡng cho trẻ có nhiều mà bạn. Thông tin mình nói ở trên là các thông tin cơ bản thôi. Trc khi có bầu hoặc sau khi có bầu bạn cứ xin tư vấn của các bác sĩ là ok.
then khung
TÍCH CỰC
5 năm
cháu mình 5 tháng còn đòi đi đá phò nữa cơ :mad:

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019