Tại sao lại có người thuận tay trái?

sonlazio
4/5/2012 4:10Phản hồi: 806
Tại sao lại có người thuận tay trái?

Hồi bé, mỗi khi đi học thấy có ai thuận tay trái thì mình thường thấy các cô giáo đánh bạn đó để họ chuyển qua viết bằng tay phải, đã có thời người thuận tay trái được coi là điều xấu xa vì nó trái với lẽ thường. Thực tế trong tiếng Anh từ điềm gở bắt nguồn từ thuận tay trái. Có khoảng 10% người trên Trái Đất thuận tay trái trong khi phần còn lại thuận tay phải. Vậy đâu là nguyên nhân của điều này? Một nguyên cứu do 2 giáo sư Mỹ đăng tải trên tạp chí The Journal of the Royal Society Interface vừa lý giải nguyên nhân đồng thời hé lộ một sự thật: tỷ lệ 10% đã duy trì hơn 5000 năm nay và khó lòng mà thay đổi được.

Như bạn đã biết, một loài động vật có tính bầy đàn, tính xã hội càng cao thì sự hợp tác của từng cá thể với những cá thể khác càng được đánh giá cao, qua đó thúc đẩy giống loài đó đi theo một hướng duy nhất. Loài người về mặt bản chất cũng là một loại động vật và không thoát khỏi xu hướng đó, xã hội của chúng ta tiến hóa theo cách sử dụng tay phải và nó dần “loại bỏ” những người dùng tay trái. Lấy một ví dụ về điều này, chúng ta sử dụng tay phải để bắt tay, người đối diện cũng phải làm vậy mới có thể bắt tay được. Nếu bạn giơ tay phải ra để bắt còn người đối diện giơ tay trái thì điều đó là không thể.

Vậy tại sao vẫn còn tồn tại những người dùng tay trái? Nó chứng minh cho xã hội loài người không hợp tác, không tập thể một cách hoàn hảo mà vẫn có những sự cạnh tranh. Chính vì sự cạnh tranh này không thật mãnh mẽ nên tỷ lệ thuận tay trái/phải chỉ là 10/90 chứ không phải 50/50. Dù vậy, do trái ngược mà những người thuận tay trái trường có lợi hơn trong những môn thể thao như như bóng chày, đấm bốc... Mình có một người bạn thuận tay trái đá banh bàn chân 5 rất giỏi nên thường thắng dễ hơn so với các bạn thuận tay phải. Thống kê cho thấy hơn 50% tuyển thủ bóng chày nổi tiếng là người thuận tay trái.

Về vấn đề gen, sự thuận tay chỉ phụ thuộc một nửa vào gen và một nửa vào môi trường. Có rất nhiều trường hợp 2 em bé sinh đôi, tức giống hệt gen nhau nhưng 1 em thuận tay trái và 1 thuận tay phải. Bạn có thể đọc thêm về nghiên cứu này ở link nguồn bài viết.

806 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hoàng gia Anh toàn viết tay traí 😆
PingMD
CAO CẤP
12 năm
@vuhai6 Obama viết tay trái.
orange
ĐẠI BÀNG
12 năm
@vuhai6 bởi vậy luật của Anh là đi bên trái.
Thực tế là tay trái không có gì xấu xa. Trừ viết thì mình toàn dùng tay trái. Ai bảo tay chiêu đập niêu không vỡ, mang niêu vào đây xem một búa có vỡ không.
dangduckien
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Didu Bác này y như mình luôn.Ngày xưa không bị Ép viết tay phải thì mình 100% trái rồi.Xuýt độc.
@Didu Giống mình thế. Mỗi viết là tay phải. Cái này ko phải gen mà do môi trường. Bên ngoại thuận tay trái, bên nội thuận tay phải. Hồi nhỏ hay xuống nhà. ngoại nên bị lây
bonbonsone
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Didu em cũng zi nè. chỉ viết là tay phải thôi còn 99,9% là tay trái. vậy là mình nằm trong top 10% của TG còn gì, khác biệt tạo nên cho ta nét riêng và sự điều đặc biệt.hehe😁
Hồi nhỏ mình cầm súng, cầm kiếm, cầm gậy, cầm bút viết, muỗng đũa đều là tay trái, bị mắng riết phải chuyển sang tay phải để cầm viết và cầm đũa, nhưng giờ cầm vũ khí vẫn là tay trái 🆒.
@TDNC ấn tượng chỗ bôi đen. Chắc bác này cũng giang hồ lắm !
lizinn2
ĐẠI BÀNG
12 năm
@TDNC bác giống hệt em. hê hê
@TDNC chú cầm cái kia bằng tay phải hay trái hehe😁
hai48ct
TÍCH CỰC
12 năm
CƠ QUAN MÌNH 6 NGƯỜI THUẬN TAY TRÁI TRONG ĐÓ CÓ MÌNH !
vandatAT
TÍCH CỰC
12 năm
@hai48ct minh cung thuan tay trai. ngay be' choi bi lac' da' thjet hon 😃. vi 3 quan tien dao phai cam tay phai, da' ko manh duoc.
va ko phai di cat' co?, vi cam up' liemf, ko cat duoc 😃.
thuan tay trai', ng iu thuan tay phai, ngoi canh, anh com, gap' do an cho nhau tien lam' nhe 😃.
Tay trái báo danh. ;)
mình cũng tay trái này 😁. rất vui làm quen với ai thuận tay trái ;))
anninh1368
ĐẠI BÀNG
12 năm
@iloveiphone4 minh cũnh thuận tay trái nè. Chúng mình làm quen nhé
dr.tan
ĐẠI BÀNG
12 năm
@iloveiphone4 Hết hội IP hội Androi...bây giờ lại có hội tay trái ah?
Mình cũng thuận nữa Phải nữa Trái. Tu ngày vào trường y nên phải học cầm dao và cầm kéo mổ bằng tay Phải.thế mới khổ vì dụng cụ toàn dành cho ng thay Phải thôi
saobin
ĐẠI BÀNG
12 năm
@iloveiphone4 mình cũng thuận tay trái, rất vui khi đc làm quen với bạn, nếu bắt tay mình cứ bắt tay trái nhé!
@iloveiphone4 trái nè....tay trái thường có tài...hoho...thôi thì ko khiêm tốn một chút cũng được mà 😆
thuyetdhm
ĐẠI BÀNG
12 năm
cầm bút, chuột tay phải, còn lại là trái 😁
chandoi2606
ĐẠI BÀNG
12 năm
@thuyetdhm giống hệt mềnh
@thuyetdhm Mỗi lần ngồi máy tính khuya không biết làm gì tớ cũng cầm chuột tay phải vì tay trái mắc cầm "cái khác"...

jk ^^
ngtienvan
ĐẠI BÀNG
12 năm
@thuyetdhm Chuyển nốt chuột dùng tay trái đi bạn! Điều chỉnh lại trong máy tính là Ok thoai. Thế người khác tới dùng máy mình họ mới khó chịu đỡ săm soi
nhiepbo
ĐẠI BÀNG
12 năm
@thuyetdhm I'm tô!😃
người tay trái có cá tính khác người tay phải mình để ý thế
@shami983 Thế bạn để ý đc người tay thuận tay trái có cá tính gì khác người nào.
chỉ có việt nam đi học mới cấm tay trái chứ có nước nào cấm đâu
rainmaster
ĐẠI BÀNG
12 năm
@chinhpront Chỉ có cái thời 8x bọn mình trở về trước thôi bạn ơi. Mình cũng dùng tay trái. Bạn gái mình là Giáo viên tiểu học, Bạn gái mình nói trong lớp có mấy đứa tay trái viết chữ đẹp lắm.
@chinhpront Giáo dục vn mà bác 😆
qtunganh
ĐẠI BÀNG
12 năm
@chinhpront Nhìn ngứa mắt thì cấm thôi chứ có gì đâu 😁
@chinhpront
The Journal of the Royal Society Interface <= người vn gì bạn @@
theo 1 số nghiên cứu thì những người thuận tay trái thường có biệt tài, và mình cũng thuận tay trái 😁
@little_mouse Biệt tài cha ông ta có nói rồi (đập niêu k vỡ đập vợ k đau) =]]
p/s nói đùa thôi nhá, mình thuận tay trái 😆
7enzen
ĐẠI BÀNG
12 năm
@little_mouse bác giống mình :D
clynelish
ĐẠI BÀNG
12 năm
@little_mouse Biệt tài đầu tiên là có thể làm tốt mọi việc bằng tay trái so với những người thuận tay phải. Chưa chắc những người thuận tay phải có thể làm được điều đó. hehe....
@hoangdacviet E ko biết có biệt tài j ko những trong bất cứ lĩnh vực j e đều có năng khiếu, từ hội họa đến trở thành phi công dù lượn. Bác thích có thể sắp tới vào Đà Nẵng tham gia bay paramotor với bọn e http://khampha.thethaovanhoa.vn/da-nang-lai-nong-voi-du-bay-quoc-te-c1013n20120509075524721p0.htm
vip_boy963
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình trong số 10% đây
Tay trái theo Gen đấy.nhà mình phải đến 6 người thuận tay trái.bố mình thuận tay trái trừ ăn và viết
@iloveiphone4 neu theo Gen thi ko phai nha banj nguoc lai voi nha minhf ca nha tay Phai moi ong anh sinh nam ROng thi la tay trai. Ca tinh co khac hon 2 anh em minh. vd: cai gi cung hay cai gi cung tai gioi hoc lop 1 van phai hoc 2 lan moi len lop 2 hihihih thiet 100%
@iloveiphone4 Mình có đứa em, làm việc gì cũng tay trái, nhưng khi cầm bút thì tay phải. Lạ thật
anninh1368
ĐẠI BÀNG
12 năm
@iloveiphone4 ;)
@iloveiphone4 ôi..bố bạn giống mình..ăn và viết tay phải...còn lại trái tất..mà chắc vì mình là người thuận tay trái mà ngày xưa người lớn cứ bắt học viết tay phải nên giờ chữ mới "gà bới" như vậy ...biết đâu ngày xưa viết tay trái thì giờ chắc cũng đẹp..^^
chỗ mình có ông thái thịt bò = tay trái phải nói rất đẹp mắt. 😁
@nguyenkhanh6666 Có lẽ bạn đang muốn giới thiệu thêm 1 người thuận tay trái và mình nghĩ nếu ông ấy là người thuận tay trái thì việc đó sẽ không thể nào tuyệt vời bằng việc được biết 1 người thuận tay phải nhưng có thể thái thịt bò bằng tay trái đẹp mắt nhỉ.
mình thuận tay phải chân phải nhưng mà hồi đi học đến giờ thể dục thì toàn đứng cùng các bạn thuận bên trái, đứng bên phải ko nhảy đc ;)
chungnet
ĐẠI BÀNG
12 năm
@ttung1989 Mình giống bạn này !
@ttung1989 Mình giống bạn này
nhà mình có 3 người thuận tay trái:-"
@xiubaby91 nhà mình có 4 ng...cả 4 luôn 😁
saobin
ĐẠI BÀNG
12 năm
@xiubaby91 bạn có muốn nhà bạn có 4 người thuận tay trái k?
Tay trái có 2 trường hợp:ngu bẩm sih hoặc thjên tài.
E đọc ở đâu đó quên òy nên có gì mấy bác thuận tay trái ko phải thjên tài tha cho e nhớ.
jh50_cent
ĐẠI BÀNG
12 năm
@otocaro123 chuẩn.mình biết có con bé thuận tay trái thiên tài đâu thì chưa thấy thì toàn thấy mổ máy ăn cắp vặt nhưng ăn cắp rất ngu, toàn bị lòi đuôi.may là người nhà không thì ăn đòn từ lâu rôi
@jh50_cent con bé ấy vãi lúa thật.=]]~
@otocaro123 bán đi chết đi ==! Anh em ném đá hội đồng bạn này đê !
@otocaro123 vậy chắc em thiên tài r =))))
vì em ngu cũng bình thường thôi :">, thỉnh thoảng phát bệnh chút xíu à ;))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019