Tại sao macOS không có tính năng Cut/Paste như trên Windows?

2/9/2019 16:17Phản hồi: 308
308 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

s.dao
ĐẠI BÀNG
5 năm
Humm. Bản chất của cut là copy + delete. Nếu copy trên 1 partition thì phần inode thay đổi, phần dữ liệu ko thay đổi nên quá trình cut diễn ra rất nhanh. Còn nếu khác partition thì nó sẽ copy rồi mới delete cho nên không có chuyện disk hư khi chưa paste mà mất dữ liệu nhe. Thao tác cut & copy thực hiện trên đơn vị file. Khi thực hiện cut, OS chỉ đánh dấu thao tác, thao tác move chỉ thực hiện khi thực hiện lệnh paste. Mac nó chỉ làm chi thao tác cut trở nên khó khăn cho người dùng để giảm các thao tác gây nhầm lẫn, vì đa phần người dùng Mac thường không phải là người dùng ... ví dụ cụ thể nếu bạn cut 1 folder và sau đó hủy giữa chừng thì khác với copy, 1 phần tập tin sẽ ở chổ mới, phần chưa move sẽ vẫn ở chổ cũ gây khó chịu cho người dùng. Cut về bản chất là lệnh gộp, nó sẽ nhanh hơn việc thực hiện copy & delete vì nếu làm 2 lệnh này riêng lẻ, OS nó sẽ phải thực hiện việc tính toán kích thước của đối tượng cần thực hiện 2 lần, mục đích là để cảnh báo người dùng nếu không đủ đĩa và để hiển thị thanh trạng thái. Nếu cut thì việc tính toán này chỉ thực hiện 1 lần. Tuy UI của Mac không dễ để cut, shell thì đơn giản chỉ cần "mv".
Hỏi câu này từ năm giữa năm 2010 tới giờ , lúc mới xài Mac OS mà toàn các thánh trả lời lòng vòng , google thì không ra được 1 câu trả lời thoả đáng cho mình . Cài máy cho người ta , nói luôn là xài mac ko có tính năng cut như Window , dân xài Window ko cài đc Mac bảo sao nó ngu thế , má 1 tính năng thông dụng bên Window vậy mà Mac ko có , sao nó độc tài thế . Mình chỉ biết cười trừ và nói em đây bỏ tính năng cut đc 9 năm rồi 😁 . Mà cut hay copy , nó cũng như nhau thôi , mắc công ko phải thừa thao tác xóa cái cũ nữa , mất chưa đầy 1s :D
gautuibacmy
ĐẠI BÀNG
5 năm
Toàn những người ko hiểu vấn đề hoặc não kém, có vấn đề đơn giản thế này mà cũng cãi, bản chất macos có lệnh cut mà nó làm thông minh và tiện hơn Win nhiều,vì sao? vì mac vẫn thực hiện đc lệnh cmd+X cut, cmd+V, paste;
Thực hiện lệnh cut hoặc copy trên win nó ngu một chỗ là tới folder cần paste thì ko nhớ là mình đã bấm lệnh nào, hoặc có khi nào mình đã bấm nhầm ko, quay lại folder gốc xem có bị mờ chưa hay chưa mờ. Mac thông minh hơn ở chỗ cứ việc bấm copy, quan trọng là folder đích mình bấm paste hay move, thậm chí người nào muốn move phải kích hoạt nút option, never lộn luôn. Còn mới bấm cut mà mất dữ liệu thì giờ mới nghe, mod tinhte toàn người đặc biệt. Dùng mac nó sướng hơn win 10000 lần.
gautuibacmy
ĐẠI BÀNG
5 năm
@chjpfun thấy đẳng cấp của người có tiền chưa mày? board vga ngắn vậy mày nhét cái fan thứ 2 vào đít ah?
chjpfun
TÍCH CỰC
5 năm
@gautuibacmy Đậu xanh, người có tiền nói gì cũng đúng :eek::eek::eek:
ch.ng
ĐẠI BÀNG
5 năm
@chjpfun @chjpfun hóng bác kia vào chiến với bác tiếp mà bác ấy lặn k sủi tăm rồi, tội nghiệp thật
chjpfun
TÍCH CỰC
5 năm
@chuong loan lâu lâu vào cà khịa nhau tí cho xôm thôi cụ, chứ mình cũng ít reply trên tinhte lắm 😁
w3blake3w
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đơn giản hơn là cái Explore.exe nó là trình quản lý file trực quan quá bá đi, Mac hay OS cũng khó mà so với Win XP chứ đừng nói là Win 7 hay 10.
Còn ông bảo nó đang Cut mà mất file thì ông quá coi thường Windows rồi ạ. CUT là bản nâng cấp của COPY vì bản chuẩn nó là COPY và xóa, không phải là tính năng cải lùi đâu ạ.
chjpfun
TÍCH CỰC
5 năm
@w3blake3w CUT thực tế nó chỉ là 1 quá trình COPY -> XÓA
Đúng là chủ bài viết này hình như là Mod mà kiến thức quá tệ.
Bên MAC OS vẫn có CUT nhưng lại bảo ko có :mad:
terryn
ĐẠI BÀNG
5 năm
Phải chi biết khỏi tốn tiền mua TotalFinder 😆))
Nhvu88
ĐẠI BÀNG
5 năm
Lâu lâu cũng hay quên. Bấm Control X 😆)
ch.ng
ĐẠI BÀNG
5 năm
Bác chủ kiếm được bao nhiêu gạch đá rồi ạ
tungvu1987
ĐẠI BÀNG
5 năm
Quản lý file thì nên Copy hơn là cut, nhưng làm văn bản mà không có cut thì hơi bất tiện
thangnr91
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đọc xong thì thấy đúng là fan apple thường thái quá. Chỉ thích soi mói. Cái ko có thì nói ko có, đổ lỗi này nọ. Không có thì tìm cách cho có, cải tiến chứ chưa ai khoe rằng mình ko có vì nó ... Như này bao giờ. Hỏi luôn mọi người thấy có copy/cut hơn hay chỉ copy không thôi? Thế thôi!
Katze
TÍCH CỰC
5 năm
Không có cũng trở thành một tính năng hữu ích đối với người dùng MAC. Hoan hô.
vvt03hp
CAO CẤP
5 năm
Hay
chả hiểu j cả 😆
"Bản chất của việc Cut là nó sẽ loại bỏ file khỏi nơi mà nó đang "tồn tại", hệ thống sẽ đưa những nội dung hay dữ liệu này vào một "vùng" khác để sẵn sàng đưa qua địa điểm khác. Nhưng nếu ổ cứng hoặc hệ thống xảy ra vấn đề gì trước khi người dùng kịp Paste cái mớ data đó, thì những dữ liệu có thể sẽ bị hỏng hóc hoặc mất."

=> Ông này bị ngẩn à? Hay chưa bao giờ xài Windows? Khi thực hiện move file/thư mục, nó sẽ thực hiện copy trước, sau đó mới thực hiện thao tác xóa. Nên nếu xảy ra sự cố mất điện hay gì gì khác thì dữ liệu sẽ vẫn được bảo toàn, khởi động máy lên thực hiện move lại thôi. Ông viết bài như vậy làm bao nhiêu người đọc hiểu lầm đó biết không????

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019