Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Tại sao nên mở cửa máy giặt lồng ngang khi không sử dụng?

Gd165
26/8/2019 6:43Phản hồi: 187
Tại sao nên mở cửa máy giặt lồng ngang khi không sử dụng?
Nếu bạn là người dùng máy giặt cửa trên chuyển qua cửa máy giặt lồng ngang (cửa trước) hoặc sử dụng máy lồng ngang đã lâu thì có một mẹo để hạn chế vi khuẩn, nấm mốc là hãy để cửa lồng giặt mở dù không sử dụng.
Trước tiên vì sao máy giặt cửa trên lại không cần mở cửa khi không sử dụng? Đó là vì nhờ thiết kế lồng giặt đứng mà không lo nước tràn ra khi sử dụng mà cửa ở máy cửa trên không hoàn toàn kín, không có màng cao su che chắn kĩ nên hơi nước sẽ dễ dàng thoát ra sau những lần sử dụng. Vì thế việc độ ẩm đủ để cho nấm mốc, mùi hôi xuất hiện ở máy giặt cửa trên rất khó để xảy ra.

Máy giặt lồng ngang (cửa trước) có màng che, lớp cao su để nước không bị tràn ra khi sử dụng​

Ngược lại, để nước không tràn ra được trong khi giặt mà máy giặt cửa trước thiết kế cửa phải thật chắc chắn với màng che và lớp cao su được che chắn cẩn thận. Nhược điểm của thiết kế này là khi giặt xong mà đóng cửa lại thì môi trường bên trong sẽ kín hoàn toàn, không khí sẽ không lưu thông được và bạn thử nghĩ coi nếu lúc đó lồng giặt bạn chưa khô thì môi trường bên trong sẽ vô cùng thuận lợi cho nấm mốc, mùi hôi xuất hiện. Vì thế để đảm bảo sức khỏe, không cho nấm mốc, mùi hôi xuất hiện trên quần áo bạn hãy để cửa mở sau khi sử dụng máy giặt lồng ngang.

Tham khảo Lifesavvy
187 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cảm giác máy giặt lồng ngang giặt lúc nào cũng sạch hơn máy giặt cửa trên
zomano
TÍCH CỰC
5 năm
@YoYoHomeZone Samsuny lên 1400 v lâu rồi bố
bbbatdiet
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Manhtoan112 Éc. Lồng đứng đa phần quay 800 vòng/1ph. Lồng ngang là từ 1200 đến 1400 vong/phút lận bác ơi. Update kiến thức lại đi ạ.
@bbbatdiet Ok bác
deptrai22
ĐẠI BÀNG
5 năm
@zomano cần thông tin truy nã thằng này lừa đảo, anh em biết vui lòng pm giúp mình, sẽ hậu tạ tử tế
Lại thêm vụ này nữa tốn thêm diện tích chỉ vì cái nắp ah !
@Thangmasaru Mở một tí xíu là đc mà
tieututuantu
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Thangmasaru Tốn vị trí cái nắp nhưng được cái mặt trên rộng rãi để đồ thoải mái máy giặt cửa trước mới là tốn diện tích vì cái rổ đựng quần áo phải để kế bên
Ngoknc
CAO CẤP
5 năm
@alphi Bác có máy giống nhà e. E cũng hay mở máy giặt hé ra như vậy.
Em rất thích máy giặt lồng ngang nhé. Ghét cái máy cửa trên lắm luôn nhìn nó ko phải máy giặt
@Mr Slim ui nhà em giặt máy xong phải giặt tay đó bác.máy chỉ là phụ thôi
liendoan2322
ĐẠI BÀNG
5 năm
@cutruong789 Ui nhà bạn cũng rảnh ghê hé. Có điều kiện vậy mướn osin về nó giặt tay cho đỡ mất công. Chứ giặt máy xong rồi giặt tay thật mất nhiều thời gian cho việc áo quần quá đấy!!!
Mr Slim
ĐẠI BÀNG
5 năm
@cutruong789 Hồi trước sinh viên đi làm thêm, cái đầu tiên phải mua là cái máy giặt, cửa trên thôi nhưng nó là cả một vùng trời nhàn hạ.
@liendoan2322 ôi chấp nhận thôi bác. Cái nào cần mới giặt tay mà. Mà đa số đều cần
vanthai91
ĐẠI BÀNG
5 năm
Không nên để cửa mở nếu như trong nhà có trẻ em. Thiết kế của cửa máy giặt lồng ngang không mở được từ bên trong nên sẽ rất nguy hiểm cho trẻ con vốn hiếu động, nghịch ngợm.
Mr Slim
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vanthai91 Khi nhà có trẻ con thì mọi đồ vật đều là mối nguy nếu trẻ chưa đủ lớn để ý thức được. Cái sofa quá êm, cái nệm quá đàn hồi cũng khiến trẻ nhỏ có nguy cơ tai nạn gãy chân gãy tay. Lỗi tại người trông nom hết. Đừng đổ tại đồ vật.
vanthai91
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Mr Slim Bạn nói đúng ở điểm mọi đồ vật đều là mối nguy. Tuy nhiên, khả năng một người sẽ mắc lỗi gì đó trong thời gian dài là rất cao. Người trông coi không thể theo sát trẻ 24/24 được. Nên nếu hạn chế được nhưng nguy cơ từ đồ vật có khả năng gây hại thì sẽ tốt hơn việc trông cậy hoàn toàn vào việc giám sát.
Mr.ZP
TÍCH CỰC
5 năm
@vanthai91 Tập quen thói quen sau khi sử dụng đồ điện trong nhà là tắt hoặc rút nguồn ra. Đồ đạc nào nguy hiểm thì kiếm chỗ nào cao hay kín đáo mà cất vào. Ko thể nào để mắt mãi đc đâu.
Vmemory
CAO CẤP
5 năm
@Mr Slim Đồng tình với bạn. Có rất nhiều thứ mà không thể nghĩ ra được nó nguy hiểm cho trẻ em như thế nào cho tới khi nó xảy ra
Ở xung quanh mình thấy nhà ai cũng có tủ, nhưng cố định tủ vào tường thì chưa thấy ai làm
mở hé là đc, đâu cần mở hẳn đâu, nhưng lại sợ con bọ nào nó chui vào thì chết dở
chanhthi
TÍCH CỰC
5 năm
@ledat19121991 Nhiều nhà nhiều thằn lằn lắm. Mở ra nó chui vô đến khi giặc thì không biết sau. Nhà ở dưới quê có nhiều rắn mối ra vô như đi chợ.
@ledat19121991 Ngoài thằn lằn thỉ rắn mối là vô địch chui vô máy giặc 😁
Vanda1905
ĐẠI BÀNG
5 năm
Lồng ngang nhược điểm khó vệ sinh gioăng cao su, rất bẩn chỗ đó, xin các bạn kinh nghiệm xử lý!
@Vanda1905 Có lẽ bạn quá kỹ
Cửa ngang dể lau nhất, cửa trên giặt cực bẩn
Cửa ngang elextrolux của mình 1 năm chỉ vệ sinh 1 lần, đã hơn 10 năm rồi mong cho hư đổi cái đời mới
bbhpa9
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Vanda1905 Bạn mua dung dịch vệ sinh máy APTA dạng gel của Pháp, hoặc vô siêu thị Nhật mua bột Oxy Clear, pha 1 ít với nước ấm, lau qua ron đó, rồi phần gel mới cho vào ngăn nước giặt, chạy chương trình giặt nóng là dc, chứ đừng chạy không tải với bột giặt không nó ko sạch
@bbhpa9 Để lên kiếm viêm vệ sinh lọi của Nhật mà vệ sinh quá. Lâu lắm rồi ko vs con Elex lồng ngang ở nhà
bbhpa9
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Khương Ròm Nghe nói loại viên của Đức tốt lắm, bỏ thẳng vào khay giặt luôn, khoảng 6k-7k 1 cục lẻ, lần xài 2 cục
Cũng ko cần lo lắng quá vậy đâu. Xà bông giặt sẽ giúp xử hết, đó là còn chưa kể thỉnh thoảng giặt bằng nước nóng nữa.
Gates
TÍCH CỰC
5 năm
@hakuruno Đúng vậy bạn, môi trường giặt giũ gần như ko tồn tại nấm, mốc,...
Thực tế chứng minh đóng kín máy giặt cửa trước vài ngày và đôi khi cả tuần ko giặt, mở cửa ra hoàn toàn ko có mùi hôi kiểu nấm, khuẩn....
Thực ra ko nên đóng lại vì bạn giặt xong fai mở cửa ra lấy quần áo đi phơi, đi cất (nếu có sấy). Chả nhẽ bạn lại tốn công đóng cái cửa lại. Rõ ràng là mất công vì sau này muốn giặt lại mất công mở ra nữa.
Đấy khoa học chưa.
@wink haha, hợp lý : ))
dino_su
CAO CẤP
5 năm
@wink Rất thấu tình và đạt lý 😆)))))
bupbechanh
TÍCH CỰC
5 năm
@wink Phải đăng nhập để khen lập luận rất hợp lý của bác đấy ạ.
heobubi
TÍCH CỰC
5 năm
@wink Đây là lười mà. Nhà bác để máy chỗ rộng. chứ nhà hẹp như nhà em chỉ dám hé thôi
máy giặt lòng ngang giặt êm hơn thấy tiết kiệm nước hơn. nhưng giá hơi cao so với lồng đứng cùng kg
heobubi
TÍCH CỰC
5 năm
@lamquangminh Nhà mình máy kiểu này. Ko biết cái nhỏ xíu bên dưới có phải cái xả cặn ko nữa
chaobeyeu
TÍCH CỰC
5 năm
@lamquangminh Mình đang dùng máy Electrolux mua ~16tr . Còn cái đứng là của toshiba , cái đứng vắt kêu to vkl ra ấy ,đêm giặt là khỏi ngủ 😆
mobell2p
ĐẠI BÀNG
4 năm
@lamquangminh Elec giờ ko ngon bằng LG vì Elec bán cho Tàu rồi
@chaobeyeu ôi, 16 củ lận mà,
mình chỉ đang nói hàng bình dân 12 củ đổ về thôi 😁
Mọi người chỉ giúp mẹo vệ sinh máy giặt, đặc biệt là phần gioăng cao su rất bẩn và khó vệ sinh.
Xperios
TÍCH CỰC
5 năm
@bud's Đổ dung dịch trong chai này ra cái bát con rồi dùng bàn chải đánh răng chấm dung dịch này lên chỗ bẩn chà mạnh chà đi chà lại nhiều lần, đảm bảo sạch.
Cho 1 chai này vào rồi máy giặt lồng ngang chỉ có lắc giật dùng lực nước tráng qua tráng lại gioăng cao su phần đáy mà còn sạch nói gì là dùng bàn chải.
Dung dịch này có mùi như thuốc tẩy nên khi làm đeo khẩu trang đỡ ngất ra đấy.

Còn muốn hoàn hảo 100% thì chỉ còn cách này

@bud's Phải tháo cái nẹp thép mới lôi cái cao su cửa ra đc, bẩn ghê hồn.
Ngoknc
CAO CẤP
5 năm
@Xperios Tháo ra mới nhận ra rằng. Thế giặt quần áo để sạch hay bẩn thêm ???
chaobeyeu
TÍCH CỰC
5 năm
@bud's Mình cứ vài tháng là gọi bên điện lạnh tới vệ sinh mấy cái máy lạnh + máy giặt 1 thể . Để dân chuyên làm vẫn an tâm hơn ,tạo công ăn việc làm cho ng khác nữa 😆
bbhpa9
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Xperios Cái chai của Nhật này hôi banh nhà lồng chợ, sạch mùi nấm mốc nhưng hình như k sạch dc cặn canxi trong nước vì họ dành cho thị trường Nhật, nước bên đó mềm, còn mình phải dùng thêm descale
nhà mình cửa trên mà mở suốt , chả ảnh hưởng gì 😆
@mimi_emyeu Nhà mình cũng luôn mở, vứt quần áo vào chưa giặt ngay nó hạn chế hôi, cửa nó gập đôi lại khi mở nên gọn. Nhưng cũng đang có ý định thay sang lồng ngang.
Zất ý nghĩa
TUẤN.N.Đ
ĐẠI BÀNG
5 năm
Máy giặt nhà mình luôn mở khi ko sd. Đóng vào sau mở ra hôi xì. Mỗi tội mở thì phải để ý thằng cu con 2 tuổi ko nó bẻ cửa.
ndthaison90
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nếu vậy thì máy sấy lồng ngang không cần phải mở cũng được. 😆
Mở ra thì tốt rõ ràng rồi nhưng lại sợ có con gì chui vào
Tips 😃
sonyenhp
ĐẠI BÀNG
5 năm
Chuẩn nhiều lúc quen tay đóng hôm trc đến hôm sau mở ra hôi dã man,vậy nên mua loại bột vệ sinh máy giặt, và comfor.
... Là điều mà nhà sx luôn khuyến cáo
Tài_Kata
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nhà mình sau khi giặt xong cũng thường mở lấy đồ ra bỏ vào giỏ nhựa và mở cửa để 1 lúc cho máy không bị nấm mốc, mùi hôi vậy đó

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019