[Infographic] Tại sao nước uống có mùi hôi và cách xử lý

BaroTo
16/4/2017 17:20Phản hồi: 34
[Infographic] Tại sao nước uống có mùi hôi và cách xử lý
Nước có mùi lạ như mùi clo, mùi khai, mùi tanh, mùi trứng thối… đều ẩn chứa những nguy cơ ảnh hưởng đến sức khỏe. Hiện nay phần lớn nguồn nước dùng trong sinh hoạt của các hộ gia đình ở nông thôn chủ yếu lấy từ nước giếng khoan, nước sông. Còn ở các đô thị lớn, đa phần người dân dùng nước máy do các nhà máy cung cấp nhưng tình trạng có mùi vẫn thường xuyên xảy ra do quá trình xử lý chưa đảm bảo. Trong quá trình dẫn nước về các hộ gia đình, nếu đường ống bị rò rỉ hoặc phân hủy các hợp chất hữu cơ tích tụ lâu ngày cũng là nguyên nhân khiến cho nước có mùi lạ, khó ngửi. Để biết thêm nguyên nhân của tình trạng nước có mùi khó chịu cùng với cách xử lý tình trạng này, mời các bạn theo dõi infographic dưới đây!

Nguồn: visual.ly
34 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

verybeo
TÍCH CỰC
7 năm
ôi dài vãi chưởng ấy
đánh dấu tối đọc
rõ ràng, chi tiết, cảm ơn Mod
Ở nhà mình dùng nước máy, nhiều khi làm đá trực tiếp từ nước này, người nhà ở quê lên uống ai cũng la có mùi gì khó chịu quá. Trong khi đó Mình dùng hằng ngày thì lại không cảm giác gì, chắc do quen rồi 😁
bài kiểu graphic thế này đọc chán và nhức mắt vãi.
Vì sức khỏe cộng đồng, cho mọi người tham khảo sản phẩm này! Tui ko quảng cáo và bán hàng nhá!
https://blogsawyerproducts.wordpress.com/tag/sawyer-filters/
Sawyer Water Filter, hàng Mỹ, hollow fiber mebrance lỗ lọc nhỏ 0,1 micron= 10.000 mm=100 nm (cấp độ nano), nhỏ hơn kích thước của vi trùng, vi khuẩn, sinh vật đơn bào nên chúng ko thể đi qua được...
Lọc tới 100 nano-mét, ko cho vi trùng đi qua thì lọc cặn bẩn vô tư nhé!
Ko lọc được vi rus, nhưng chúng kí sinh trên vi sinh vật khác nên lọc vi sinh vật là đã lọc virus rồi, ít ở dạng tự do trong nước ...
Ko lọc được hóa chất... nhưng phải xử lý hóa chất trước khi qua giai đoạn này...
Có thể lọc uống trực tiếp từ nước tự nhiên và nước vòi thủy cục
Bảo trì: sau khi xài, dùng ống xy lanh đẩy nước sạch đã xử lý ngược lại để đẩy hết dơ bẩn ra!
Loại nhỏ lọc được 100.000 gallon= 370.000 lít nước, xài cả đời người, giá 650K, chia ra tốn 1,7 đồng/lít nước sạch! Lọc 20 lít/ngày thì được 50 năm!
Loại lớn vô hạn, cần bảo trì tốt là được, giá 1,5 triệu! Bảo hành trọn đời
Search "lọc nước Sawyer" là ra chỗ bán...
Loại này được xem là đồ lọc nước vào loại tốt nhất thế giới, Liên Hiệp Quốc, Mỹ (US Aid như trong link là của Chính phủ Mỹ chứ ko phải tư nhân đâu) và nhiều tô chức nhân đạo quốc tế dùng để cung cấp nước sạch cho những nơi ko có nước sạch để dùng. (xem link) 1 ông tên Doc Hendley đi khắp nơi dùng cái này để lọc nước được CNN phong tặng CNN Hero...
1 số cá nhân đã tài trợ cho nông thôn Việt Nam. Vd tại Sóc Trăng (link:
)
Nước đóng chai, thùng ko có thương hiệu toàn hút nước giếng, nước vòi, lọc sơ rồi đem bán, test ra toàn EColi, Coliform ko nhá...
1 người dùng test thử: đưa 2 mẫu nước trước và sau khi lọc, đưa phòng thí nghiệm chuyên nghiệp thử, và đây là kết quả!

Các nước giàu uống trực tiếp từ vòi như Singapore... thì 1 trong các công đoạn phải lọc qua màng lỗ nano này, coi Nat Geo...
Nước đá cũng từ nước dơ nữa...
Các bác cứ Google và Youtube "Sawyer water filter" để có thêm nhiều thông tin!
Tui đang dùng 1 cái để đi du lịch! Rất nhỏ gọn!
Báo cho các bác biết để bảo vệ sức khỏe cho bản thân và gia đình, nếu được thì tài trợ cho bà con mình để có nước sạch dùng (hiện giờ bà con nhất là nông thôn toàn xài nước sông, nước giếng rất dơ bản rồi bệnh tật, ung thu quá trời), dù ko lọc được hóa chất nhưng giảm rất đáng kể vi trùng, vi khuẩn độc hại... giảm bệnh tật, ung thư...
Ko thần thánh nó nhưng rất đáng đầu tư, và biết sự hữu dụng của nó có cơ sở khoa học, biết UN, Mỹ và thế giới tin dùng nó... các bạn cứ google kiểm chứng
Sức khỏe là vô giá...
1-2 đ/lít nước sạch khuẩn là rẻ ko tưởng... lăn ra bệnh 1 cái thì cả triệu đ bạc, còn tổn thọ nữa, ko đong đếm được
kakamtv
ĐẠI BÀNG
7 năm
@MrDuc2010 Em thấy lọc RO cho an toàn nhất bác ơi... ở vùng thiếu nước hay nước máy sinh hoạt chưa đến thì xài. Chứ ở nhà nước máy áp lực cao vẫn đủ qua màng lọc RO rồi, Chứ cái này vi khuẩn hết chứ virut vẫn còn, với kim loại nặng nữa..
@MrDuc2010 Bộ này mua ở đâu vậy bác? Có bán ở TPHCM hay online ko?
abctbl
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hallobamboo Hóng hóng hóng >>>
@kakamtv Virus kí sinh trên hay trong vi sinh vật khác nên lọc vi sinh vật là đã lọc virus, virus dạng tự do rất hiếm...
Kim loại nặng phải xử lý trước mới tới giai đoạn này...
@abctbl Cứ search Sawyer lọc nước là thấy...
Như Fanfan.vn, wandoka.vn ... gì gì đó
Nhà phải có loc đầu nguồn mới yên tâm.
8 năm uống nước trực tiếp từ vòi rồi 😁
kellykent
TÍCH CỰC
7 năm
Nhà mình ở phường thới an quận 12, nước nhiễm phèn nặng nề, nước giếng bơm lên có màu vàng như nước tiểu. Ô nhiễm quá rồi
ThThLam
TÍCH CỰC
7 năm
@kellykent Thạnh Xuân cũng vậy bác ơi, phèn kinh khủng, dạng như 1 tuần bí tiểu vậy, mấy năm trước kéo được nước máy vào mừng muốn khóc.
@kellykent Thới An ở chỗ nào bị? cũng tuỳ chỗ, có chỗ nước rất đẹp, đó là khu vực gần nhà máy heniken và pepsi còn một số chỗ đất đỏ thì đúng là xấu thật.
@ThThLam Vẫn phải dùng nước từ máy lọc nước bác nhé. Công nghệ xử lý nước của VN và hạ tầng đường ống, khóa nước hiện tại thì không một nguồng nước nào sạch được
ở HN ăn hóa chất và hít bụi , nước xả thải chưa qua xử lý rất nhiều => ra sông hồng => nhà máy nước hà nội => hút nước lên => táng Clo vào => lọc nước và thành nước sinh hoạt 😁
ThThLam
TÍCH CỰC
7 năm
@hoanghung.tb ở sài gòn, thì có nước lọc từ sông sài gòn, khuya nữa đêm, đang đánh răng, nghĩ tới bao nhiêu xác sinh vật, xác người, buồn chẳng muốn đánh tiếp.
Lại uống nước từ bồn nước lọc, nghĩ tới cùng nguồn gốc với nước máy, buồn chẳng muốn uống 😃
Xem phim Mỹ thấy nó toàn vặn trực tiếp từ vòi ra uống luôn. Sướng thật !
@dualshoсk Hầu như nước phát triển nào cũng thế 😁
@dualshoсk vâng, và ngoài đời thì ngược lại toàn phải ra mall mua bình nước về uống nha bác.
iLi
TÍCH CỰC
7 năm
Rất hữu ích,...cám ơn Mod.
halong148
TÍCH CỰC
7 năm
ôi, ăn bẩn sống lâu. Câu này các cụ vẫn nói . Ăn bẩn + uống bẩn mới chết nha.
minhbk
ĐẠI BÀNG
7 năm
Vậy là bấy lâu nay mềnh đun nước lên, để nguội rùi nốc vô " gần đúng như trên hướng dẫn , loại bỏ mùi chlorine!
Thế mà bọn Nhật Bản,Mỹ,Úc,Canada,Ốt XờTrâyLia,v..vv 😁 vẫn uống nước có mùi Hôi trực tiếp luôn :D Còn có cả Video bản 1080p và 4K ghi lại phóng sự kia mà :D
Nên cứ yên tâm đi uống thoải mái nhé :D
6230
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Cuong Nb Dạ đây là ở VN ạ.
Bỏ tiền ra mua "nước sạch" xong lại bỏ tiền ra mua thiết bị làm sạch nước.
minhdungbka
ĐẠI BÀNG
7 năm
Ko nên lạm dụng infograhic.
Uống nước bình loại 25L có an tâm ko?
@minhchien93 Hãng nào mới biết có an tâm không nhé, 12k 1 bình thì thôi khỏi bàn đến chất lượng 😁 :D, e biết vì đối diện nhà e là "cty" nước đóng bình

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019