Tại sao ớt nóng, bạc hà lại mát?

Drchuottui
29/11/2018 13:2Phản hồi: 106
Tại sao ớt nóng, bạc hà lại mát?
Gần như ai trong chúng ta cũng nhận thấy, ăn ớt không những cay mà còn có cảm giác nóng ở trong miệng. Cả khi cắt ớt nếu chẳng may dính vào tay cũng thấy rất nóng, có khi đến mức bỏng tay phải rửa tay hoặc lấy đá chườm. Bạc hà thì ngược lại, khi ăn kẹo hay dùng kem đánh răng, nước súc miệng có chứa bạc hà, ta cảm thấy mát lạnh trong miệng. Không chỉ tác vậy, kể cả khi dùng dầu gội đầu, các loại dầu xoa có bạc hà, cũng đem lại cho chúng ta cảm giác mát lạnh, dễ chịu.

Nhưng vấn đề không phải do ớt làm tăng nhiệt độ hay bạc hà làm giảm nhiệt độ tại chỗ tiếp xúc tạo nên cảm giác nóng lạnh. Nếu chúng ta kiểm tra nhiệt độ bề mặt da sau khi tiếp xúc với ớt hay bạc hà thì nhiệt độ tại đó không hề thay đổi. Vậy cái gì lại đem lại cảm giác nóng lạnh như vậy?

Trên da và trong khoang miệng của chúng ta có các đầu mút thần kinh của tế bào thần kinh. Nằm trên bề mặt tế bào thần kinh có các kênh ion (ion channel), bản chất là các protein có khả năng đóng mở cho các ion đi vào hoặc ra khỏi tế bào. Khi tiếp nhận các kích thích khác nhau như nóng, lạnh, áp suất... các kênh ion này mở ra để các ion (thường là ion mang điện tích dương như Na+, K+, Ca++) đi vào tế bào, làm thay đổi điện tích trong tế bào rồi truyền tín hiệu lên não... Thường mỗi kênh ion đáp ứng với một kích thích khác nhau.

Kênh ion mở ra để các ion đi vào trong tế bào
Protein TRPV1 (có mặt trên bề mặt các tế bào thần kinh) bị kích thích cả bởi nhiệt độ cao (nóng) và capcaicin (hoạt chất có trong ớt), chính vì vậy mà ớt mang lại cảm giác cay nóng. Còn protein TRPM8 cũng bị kích thích bởi cả nhiệt độ lạnh và menthol (hoạt chất có trong bạc hà), chính vì vậy mà bạc hà mang lại cảm giác mát lạnh.

Chính vì vậy, khi chúng ta ăn ớt hay kẹo bạc hà, không hề làm thay đổi nhiệt độ trong miệng chúng ta, mà chính là do các thụ thể bị đánh lừa bởi hoạt chất capcaicin và menthol báo cho não chúng ta sự thay đổi nhiệt độ nóng lạnh mà thôi.
106 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

trieu04
TÍCH CỰC
5 năm
Nhưng mình thích ăn ớt hơn cho dù nó nóng vs cay
Xu Bin
ĐẠI BÀNG
5 năm
@micheal9000 múc một muỗng ớt thì như thế nào nhỉ,,,
tỏi, với quế sao cay bằng ớt nhỉ, lạ lắm à nghen
Longshy
TÍCH CỰC
5 năm
@micheal9000 Bác giống mình , mình kinh nhất là mùi quế :( ăn sáng mà quán nào có tâm quế không mấy lấy phải là cã ngày mệt mỏi luôn đó , mình sợ cái mùi quế kinh khủng
@Xu Bin Đừng so với những loại ớt cay nhất. Nhưng cái cay của tỏi và quế hòa toàn khác với ớt. Ớt cay nhưng gây bỏng rát thì phải là những loại ớt cực kì cay (ít thấy loại này ở VN, thậm chí là ớt hiểm thì tôi vẫn chưa thấy đủ cay để làm bỏng lưỡi). Còn tỏi mà cay thì làm bỏng lưỡi luôn. Còn cay của quế thì nó phải gọi là sặc sụa. Mà khi sặc lên mũi thì thôi rồi. Ngậm một thìa ớt nuốt nhanh cũng khó bị sặc, nhưng quế thì không thể dễ nuốt và không bị sặc!
Eldimio
CAO CẤP
5 năm
@micheal9000 Tỏi bóc còn bỏng rát tay, ớt thì thái vô tư.
Tuan Sinh
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nóng trong người sợ cay lắm!!
@Tuan Sinh Ăn 1 quả ớt, sau đó ăn 1 nắm bạc hà, rồi lại 1 quả ớt, rồi tiếp 1 nắm bạc hà.
Hàng ngày làm 10 lượt như vậy 😁
Tuan Sinh
ĐẠI BÀNG
5 năm
@adagioleonard 😆
@Tuan Sinh Nóng trong người thì có Dr Thanh ( QC nói vậy đó ) !
mình ăn bữa cơm ít nhất trái ớt cỡ ngón tay út
tuấnlê11
ĐẠI BÀNG
5 năm
nhưng bôi ớt hay bạc hà vào chỗ đó thì cái nào cũng ko chịu nổi 😁
westerners
TÍCH CỰC
5 năm
@tuấnlê11 Tớ bị rồi. Vô tình tay cầm ớt. Rồi cũng vô tình hay cố ý ko nhớ. Ông nội ơi chỉ mong có cái j đó ẩm ướt để giải nhiệt :D
anti-fan
TÍCH CỰC
5 năm
@tuấnlê11 Hồi xưa thái giám cắt xong bị bôi ớt vào chỗ đó, nghe đã thấy rùng mình 😃
hainoc
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tuấnlê11 haha, nhiều bác lúc nhậu cầm ăn ớt xong rồi đi vệ sinh cầm trym, 1 lúc sau cảm giác thật yomost
@tuấnlê11 Bạc hà mát mà, bôi vào càng phê :D
Ăn ớt vào là mồ hôi tuôn như suối
Thế mới thấy não người quá vi diệu, máy tính chỉ có thể hiểu được 0 với 1. Còn não người 0 cũng có thể ra 1, rất tiếc khoa học càng phát triển, các công ty càng cố gắng tạo ra những hoạt chất "đánh lừa" não ngày càng nhiều. Ví dụ ăn tương ớt, một số loại khi đi nặng rất cay ở mông, một số khác thì lại không có.
@Hunglong96 Nhà mình toàn tự làm tương ớt, bao ngon, chinsu phải gọi bằng cụ 😁
@nịnastorm Có bao nhiêu ớt đâu ông, giờ đồ chế sẵn toàn cà chua với phụ gia á. Tương mà chả cay gì 😔 giống nước mắm là tí nước mắm pha nước bột ngọt với mùi ấy, công nghệ thật đáng sợ.
Ps: kiêng được nên kiêng đồ của masan, dù thương hiệu mạnh thật nhưng đồ ăn của họ chán
vinhan73
TÍCH CỰC
5 năm
@nịnastorm ngon thiệt mới nói nha !!! có bán ăn chơi không bạn ? grab ship cho mình với ? bạn có tương cà luôn không ?
@Hunglong96 Tương ớt gì mà nhìn không có tí ớt hoặc cà chua nào luôn mới ghê, trong veo, chỉ có màu là đỏ thôi, sợ nhất là loại đấy
@vinhan73 Mẹ mình làm nhà ăn thôi 😁
Có một loại ớt tự thay đổi kích thước theo nhiệt độ 😃
@uochuý1489Quốc Huy Theo kích thích, ông cho nó vào nước nóng xem nó có to lên không :v
Hợp wp
TÍCH CỰC
5 năm
Éo phải nóng mà là bị kích ứng da
Bocubi
TÍCH CỰC
5 năm
Mình cũng biết là cơ chế kích thích tạo nên nhưng hôm nay mới biết chi tiết. Thks mod
Lam22
ĐẠI BÀNG
5 năm
tại vì ớt nó nóng còn bạc hà nó mát
mai12
TÍCH CỰC
5 năm
Hay quá . Không biết tại sao tự nhiên lại sinh ra trái ớt màu nóng thì nó lại cay nóng . Còn bạc hà màu xanh lại mát .
vinhan73
TÍCH CỰC
5 năm
@mai12 thiên nhiên luôn có cây kiếm và cái khiên !!! có độc tất có giải độc ! bởi vì sinh ra từ âm dương mà !!! ( chắc vậy !! )
mai12
TÍCH CỰC
5 năm
@vinhan73 Ừ cũng đúng 😃
😁 Mình ko ăn được ớt
@narutoxboy Me, too
Phu Vu 1802
ĐẠI BÀNG
5 năm
Vậy cho em xin chút thông tin về mù tạc với? Tại sao ăn mù tạc mà nó hăng lên tới mũi muốn chảy nước mắt
Đi trưa nóng vào uống ly trà bạc hà mát lạnh thật đã
Bác nào ăn măng ớt ới mình nhé
@macthegian022010 cặp đôi hoàn cảnh là đó chứ đâu
Nếu ăn cùng lúc cả bạc hà và ớt thì vị thế nào nhỉ? Thánh nào thử chưa? Cho ý kiến cái đi 😃
mai12
TÍCH CỰC
5 năm
@thevinh3391 Bạn thử đi bạn 😃 mình cũng muốn thử. Nhưng chỉ có ớt không có bạc hà 😔
Đôi lúc xắt ớt mà quên rửa tay kĩ quên mà gãi chỗ hiểm thì thía mịa
mai12
TÍCH CỰC
5 năm
@tranha_honor Mắt đúng không bạn 😃
Sơn Kao
TÍCH CỰC
5 năm
Mình ít ăn ớt. Tỏi, tiêu, mù tạt ăn nhiều. Nhất là tỏi.
@Sơn Kao Coi chừng hôi nách nha bạn
@băng tải hai tín Hôi nách thì còn phải coi chừng chứ hôi miệng thì cao lắm.
@Sơn Kao cẩn thận " ngủm củ tỏi " nha bác. e nghe các cụ nói vậy
Sơn Kao
TÍCH CỰC
5 năm
@băng tải hai tín Mình thấy đa số ko ăn tỏi vẫn hôi nack và ngủm củ như thường.
Sơn Kao
TÍCH CỰC
5 năm
@haichin Ăn mắm ăn muối hôi miệng hơn ăn tỏi nhiều chứ 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019