Tại sao pin chảy nước và làm gì để tránh rơi vào tình trạng này

Nam Air
9/10/2015 15:37Phản hồi: 111
Tại sao pin chảy nước và làm gì để tránh rơi vào tình trạng này
Một ngày đẹp trời, bạn vui vẻ lấy máy tính ra, lấy con chuột ra, chuẩn bị chơi game với đám bạn, nhưng quái lạ, con chuột mới hồi hôm qua còn dùng tốt, sao hôm nay lại trơ ra như thế này, bạn lật nắp pin ra xem, thì ôi thôi, pin chảy nước tèm lem, và con chuột chết ngắc, tức lắm, nhưng không biết bắt đền ai. Câu chuyện trên là chuyện có thật xảy ra với mình, và con Magic Mouse ở hình minh họa phía trên chính là con chuột chết của mình năm xưa.

Vậy, tại sao pin lại chảy nước? Cái thứ nước quái quỷ giết người đó là gì? Làm sao để tránh việc pin chảy nước? Chúng ta giải quyết từng vấn đề một.

Nước chảy ra từ pin là gì? Cái thứ trắng trắng đó là gì?
Tất cả pin đều sẽ từ từ hết theo thời gian, nếu không dùng thì lâu hết, thường dùng thì mau hết. Và khi pin hết năng lượng, đến một lúc nào đó nó sẽ chảy, cho dù bạn mua pin mắc tiền đến cỡ nào.

Một số trường hợp khác khiến pin chảy như: Nhiệt độ cao, ví dụ bạn để đồ chơi chạy pin trong xe hơi vào một ngày hè nóng nực, thì pin có khả năng quá nhiệt và chảy.

Thứ trắng trắng đó thường chỉ bị xì / xuất hiện ở cực âm (-) của cục pin, ở các pin kiềm, chất kiềm là potassium hydroxide (KOH - Kali Hydroxit), khi nó rò rỉ ra ngoài, sẽ tạo thành chất potassium carbonate (Kali Cạc bô nát) có màu trắng, có thể xốp xốp hoặc không, đây là dạng muối của axit carbonic. Chất này có khả năng ăn mòn, dính lên da có khả năng gây kích ứng hoặc bỏng nhẹ.

Vì sao pin lại chảy nước?
Khi pin xả điện (tức là khi bạn dùng pin), phản ứng hóa học trong pin sẽ sinh ra khí Hidro. Quá trình sinh khí này sẽ làm tăng áp suất trong viên pin, và đến một lúc nào đó, khi thành viên pin không chịu nổi lực ép thì nó sẽ bị xì, qua đó hóa chất rò ra ngoài

Vì sao bạn thường thấy pin chảy khi lắp vào thiết bị, pin để không dùng thường ít bị chảy
Thực ra pin để không dùng cũng tự xả, và đến một lúc nào đó cũng sẽ bị chảy nước, rò rỉ hóa chất, nhưng quá trình này thường diễn ra lâu hơn pin gắn vào thiết bị, nên bạn nghĩ là chỉ có pin đang dùng mới bị chảy

Pin gắn vào thiết bị thường xả nhanh hơn, nhiều thiết bị tuy đã tắt, nhưng vẫn từ từ rút điện từ pin, và đồng thời sinh ra khí Hidro, làm chảy pin như đã giải thích ở trên.

Làm sao để ngăn pin chảy nước
Cách tốt nhất đề phòng việc chảy pin làm hư đồ dùng của bạn là: Tháo pin đem cất khi để lâu không dùng, chứ không còn cách nào khác, vì pin tốt cách mấy để lâu cũng sẽ chảy nước. Ngay cả các hãng pin cam kết không chảy nước, nếu bạn để nó cạn sạch thì đến một lúc nào đó nó cũng chảy nước. (Mình đã google kỹ vấn đề này và được xác nhận đúng)

Quảng cáo

Các thiết bị thường bị để một chỗ như đèn pin khẩn cấp, radio, đồng hồ vv và vv cần được kiểm tra thường xuyên nếu bạn không muốn nó bị hư do pin chảy.

Quay trở lại vấn đề đầu bài, chuyện con chuột của mình chảy nước chỉ sau 1 đêm chứ không phải lâu, tại sao lại có chuyện đó?

pin cui bap lam hu chuot cua tao.jpg

Sau khi tìm hiểu trên mạng, và nghiên cứu trường hợp của mình, thì mình thấy là hôm đó mình gạt nút tắt con chuột, sau đó nhét vào bao đựng, trong quá trình nhét vào bao và di chuyển ba lô, nút nguồn của chuột bật lên, và việc cấn nút của chuột khiến nó liên tục rút pin, chỉ sau vài tiếng thì pin cạn sạch, sau đó xì hóa chất.

Nếu lúc mới xì mình phát hiện ra và chùi rửa, thì vấn đề không quá lớn, vấn đề là mình không biết là pin đã bị chảy, và con chuột vẫn tiếp tục rút điện từ viên pin, dòng điện kết hợp với muối và hóa chất, ăn mòn rất nhanh lớp vỏ nhôm, và ăn mòn luôn cả bảng mạch, dẫn đến hư không thể sửa chữa.

Vệ sinh thiết bị mới bị chảy pin như thế nào?

Quảng cáo

Nếu bạn phát hiện sớm vấn đề chảy pin, bạn có thể vệ sinh bằng nước chanh hoặc giấm, nhớ cẩn thận đừng cho nó bắn vào mắt kẻo có khả năng bị đui

Tổng hợp
111 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

TAMMANTRAN
ĐẠI BÀNG
9 năm
hay, bị hoài mà không biết tại sao,
Đọc câu này buồn cười quá. 😁
@manchirua cũng đang tò mò đoạn này đây 😆

Giờ mới biết 2 món này có thể làm MÙ mắt (hy vọng mình hiểu đúng), từ giờ phải cẩn thận hơn với 2 món này!!!
Hình như pin li-ion ko bị thì phải, hoặc có thể nằm trong máy ko tháo ra dc nên ko phát hiện chăn.
@nguyensang12 Pin sẽ bị phồng to lên.
Mình có 1 cục pin của đt Philips (dùng 5 năm rồi). Bảo quản rất kĩ, tháo ra cất tủ. Vài tháng lại lấy đt ra dùng 1 lần + sạc pin để giữ máy. Nhưng nó vẫn bị phồng lên 1 ít. Dùng vẫn tốt, chỉ hơi cấn khi lắp vào máy.
CUBASE
TÍCH CỰC
9 năm
@nguyensang12 Pin laptop vẫn chảy bác ạ,

@nguyensang12 pin kiểu gì chả bị phông =))~ sớm hay muộn mà thôi
" nhớ cẩn thận đừng cho nó bắn vào mắt kẻo có khả năng bị đui" đọc tới khúc này cười lăn lộn 😁:D:D
kenie.2811
TÍCH CỰC
9 năm
"Sau khi tìm hiểu trên mạng, và nghiên cứu trường hợp của mình, thì mình thấy là hôm đó mình gạt nút tắt con chuột, sau đó nhét vào bao đựng, trong quá trình nhét vào bao và di chuyển ba lô, nút nguồn của chuột bật lên, và việc cấn nút của chuột khiến nó liên tục rút pin, chỉ sau vài tiếng thì pin cạn sạch, sau đó xì hóa chất." Sai rồi nhé, con chuột mình xài phải nói là dù có tắt máy cũng chả thèm gạt nút tắt pin cho nó nữa, xài cỡ 2 tháng, hằng ngày đều xài mới hết pin được. nhiều khi để 2,3 tháng trời không xài mà power ON, do xài Trackpad cũng không vấn đề.
@kenie.2811 Đa phần chuột không dây đều có cơ chế tự ngắt nguồn khi không có click sau khoảng 6 phút. Khi ở chế độ này, chuột hao rất ít năng lượng, gần như tương đương không sử dụng. Trong đoạn trích dẫn, tác giả có nói là chuột bị đè nên cấn nút, có nghĩa là nó phải hoạt động 100% công suất trong một khoảng thời gian không ngắn. Điều đấy làm PIN bị xì là bình thường.
- Thường PIN được khuyến cáo sử dụng ở nhiệt độ phòng, nhưng do đút trong balo, đi ngoài trời (nắng) nên nhiệt độ tích tụ trong balo cao hơn, lại là đồ vải nên giữ ẩm. Đấy cũng là nguyên nhân khiến PIN bị chảy nước đấy.
kenie.2811
TÍCH CỰC
9 năm
@Airblade14 Mình nghĩ chắc do pin đó. chứ con đang xài bên này trâu bò như điên. bên Úc mùa nắng nóng tới 40 độ mà còn không sao nữa chứ
@kenie.2811 Bật lên để không nó idle nên ko tốn pin bạn ah. Như của chủ thớt là bật lên xong đè nút liên tục nên chắc nhanh hết pin hơn
@kenie.2811 Nhanh tay quá bác ạ. Gạt lên rồi còn cấn trỏ chuột nữa hiểu ko? Click giữ chuột liên tục vài tiếng coi có bị như trên ko ạ? 😆))
Ngothuydu
ĐẠI BÀNG
9 năm
để lâu không xài mình tưởng nó khô luôn chứ
__Avatar__
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình có viên pin dùng 3x năm rồi. Thi thoảng vẫn chảy nước ròng ròng nhưng cứ lau khô là lại dùng tốt.
hieunhi
TÍCH CỰC
9 năm
@__Avatar__ Lạy bạn....
cesc84
TÍCH CỰC
9 năm
Chuyển qua pin Kiềm Alkaline là hết thôi. Mình để cục pin trong remote mấy năm mở ra cũng ko sao 😃
hungpleiku
ĐẠI BÀNG
9 năm
@cesc84 Mình cũng nghĩ như bạn và đến khi lấy chuột để lâu không sử dụng ra xài thì hỡi ui :eek: dù bên trong là pin Duracell xịn (nhà mình bán pin các loại nên chắc chắn nó không phải là pin đểu)
@cesc84 Bạn thử lắp pin alkaline vào đồng hồ treo tường (loại kim giật) xem, sẽ chảy nước sau vài ngày nhé
Pin kiềm alkaline chảy nước😃 hiện nay ko có pin gì ko chảy, lithium, lì-fe, nicd, ắc quy khô, vv và v đều có ngưỡng chảy 😁
sony x1
TÍCH CỰC
9 năm
@Airblade14 Chủ thớt và bạn cho hỏi cái:
Ngưỡng chảy của 4 viên AA Eneloop recharge của mình là mấy năm nhỉ??? Bỏ trong flash máy hình 5 năm nay chưa có tí ẩm nào, điện vẫn còn chừng 50% ;)
ai kiu cứ lấy ngón tay nhây nhây chỗ cực âm của con ngta làm chi :p ... rồi chảy nước ra lại nói này nọ đồ quỷ sứ nà
Nói chung là do pin dỏm, cái đồng hồ nhà tui xài cục pin Toshiba loại xịn vỏ kim loại có bao giờ chảy nước nhạy cảm như vậy đâu, xài pin pinaco hay pin nhái là chảy ngay
Có bác nào nghĩ là muối và nếm thử chưa 😁

duckpro9x
ĐẠI BÀNG
9 năm
@cunatvechai Thì nó là muối mà :p
Mình thấy mấy quả pin tiểu có vỏ bằng sắt hay gì đó rất cứng ý? Pin đắt đắt tý ...... hết pin có thấy chảy nước đâu? Chỉ thấy gỉ cái vỏ mãi vẫn chưa chảy ..... Pin thì hết sạch luôn .... để 3-4 năm ko thấy gì? Có khả năng là vỏ nó cứng quá ....... không bị xì mặc dù áp suất trong có cao đi nữa chăng?
- Pin cúc (Pin trong đồng hồ hoặc các thiết bị nhỏ gọn - bé như cúc áo) cũng thế..... ko bao giờ thấy chảy nước hay phồng pin .... chỉ có bị gỉ vỏ sắt thôi!
mr dinh
TÍCH CỰC
9 năm
@Naruto_Xboy Mấy pin tốt nó không chảy đâu nha bạn. Mình xác nhận là mua 2 đời tv. Cái đời đầu của LG dùng tầm 8 năm nó mới hết pin. Cái thứ hai dùng tầm 4 năm. Pin 3A. Khi hết thì không khác gì pin mới luôn. Mình còn đập thử một viên thì vỏ inox vẫn sáng bóng và không hề han rỉ. Dạo này có pin mấy thương hiệu nổi tiếng như Toshiba... Nhưng toàn là đồ ba xạo dùng một thời gian thi hết nhanh và không khác pin con thỏ là bao.
@mr dinh
vậy chắc lại nhái rồi :\ mặc dù xài 2 năm mới hết 😁
mr dinh
TÍCH CỰC
9 năm
@Naruto_Xboy Nói chắc bạn không tin. Nhưng cái của pin đi kèm theo remote toàn loại sản xuất ở Malaysia, Japan Dùng mãi chẳng thấy hết. Chứ khi đã hết một cái thấy pin mới vào thấy hết rất nhanh. Tốt nhất bạn nên ra cửa hàng uy tín mua một cặp đắt tiền mua về dùng sẽ thấy khác hẳn.
@mr dinh
uh công nhận cái phím bluetooth 1 cặp xài 2y mà e gõ suốt ngày :v đi múc 1 cặp 50k đang dùng chưa biết như nào chứ cái remote thấy có vẻ kém hơn rồi
Huuloc1993
ĐẠI BÀNG
9 năm
Con chuột của em trước cũng chảy nước, cứ nghĩ đi trời mưa bị thấm vô. Sau chùi chùi rồi đi bảo hành (còn vài ngày thì hết bảo hành) thì được đổi cho chuột mới 😁 Chuột mới em để vô balo chạy xe trời nắng, lấy ra không chạy được, kiểm tra thì nước không, hỏi ra mới biết do pin. Hên là lấy khăn chùi thì chạy lại được. Cách tốt nhất là có đi đâu thì tháo pin ra để riêng.
@Huuloc1993 1 cục pin AA Energizer xài cho con chuột newmen gần cả năm mới hết pin mà chả bao giờ gạt nút off.
Mình lười nên mỗi lần mua toàn chơi 1 hộp pin, loại AAA và AA để nguyên bóng kính, lúc nào cần là có ngay, điều khiển nào yếu yếu là thay luôn cho nó an toàn.
mabubeouk
ĐẠI BÀNG
9 năm
Giờ có pin tiểu khô của con én mà. Dùng loại này hạn chế được tác dụng chảy nước trên
kida7
ĐẠI BÀNG
9 năm
Vệ sinh = nước chanh hoặc giấm thì bao giờ mới xong. Dùng nước rửa bồn cầu là nhanh nhất. Thường thì pin rẻ tiền mới hay bị chảy. Còn pin đắt tiền dùng đến lúc hết pin cũng ko chảy 😆
Ghét nhất là nó làm đứt mấy cái lò xo rồi han gỉ tùm lum
loại mắc tiền pin tiểu thì em xài qua nhiều loại, Pana, Sanyo, Toshiba, Samsung...thì em chưa thấy chảy dù bỏ thiết bị vài năm như là cái remote TV, có thể do em hên. Còn 100% chảy đó là cục pin con ó, bây giờ in chữ Eagle, 100% chảy, pin này, các bác cứ xài em bao chảy dù chỉ sử dụng vài tháng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019