Tại Sao Tôi Đặt Suất Ăn Đặc Biệt Trên Các Chặng Này Của Vietnam Airlines?

khoaanhnguyen
26/10/2019 3:56Phản hồi: 51
Tại Sao Tôi Đặt Suất Ăn Đặc Biệt Trên Các Chặng Này Của Vietnam Airlines?
Sau khi bay từ London về Tp. HCM, mình sẽ quá cảnh khoảng hơn 2 tiếng ở đây trước khi về Hà Nội. Trên chuyến bay từ Tp. HCM về Hà Nội, mình đã đặt dịch vụ suất ăn đặc biệt vì chuyến bay này không bay vào khung giờ phục vụ các suất ăn nóng (bay lúc 8h30, hạ cánh 10h hơn), do đó mình muốn so sánh chất lượng giữa suất ăn đặc biệt và dịch vụ snack thường vốn được phục vụ trên các chuyến bay vào khung giờ này. Mời mọi người theo dõi và ủng hộ kênh mình bằng cách like & subscribe. ;)

Vì đã có sẵn thẻ lên máy bay cho chuyến bay từ Tp. HCM về Hà Nội, mình chỉ cần xuất cảnh ở nhà ga quốc tế, sau đó đi bộ sang nhà ga nội địa và qua cổng kiểm tra an ninh để vào khu vực chờ.

Screen Shot 2019-10-26 at 10.35.48 AM.png
Screen Shot 2019-10-26 at 10.36.22 AM.png

Ở nhà ga nội địa sân bay Tân Sơn Nhất có rất nhiều lựa chọn để ăn sáng, mình thì chọn ăn ở Burger King vì không có thẻ vào phòng chờ Le Saigonnais và giá cả ở đây cũng không quá đắt.

Screen Shot 2019-10-26 at 10.37.30 AM.png

Sau khi ăn xong và đi bộ quanh nhà ga để tỉnh ngủ sau khi thức cả chuyến bay dài 11 tiếng trước đó thì cũng đã đến giờ ra cửa khởi hành. Trong chuyến bay này hành khách sẽ đi xe buýt, và máy bay khai thác cũng là Boeing 787-9 Dreamliner, với 28 ghế hạng thương gia sắp xếp theo cấu hình 1-2-1, 35 ghế hạng phổ thông đặc biệt với cấu hình 2-3-2, và 211 ghế hạng phổ thông với cấu hình 3-3-3. Đây cũng là máy bay đã chở mình từ London về Sài Gòn. Lần này mình ngồi ghế 20A, gần với phần đầu máy bay hơn so với chỗ ngồi chuyến trước đó là 31A.

Screen Shot 2019-10-26 at 10.38.20 AM.png

Screen Shot 2019-10-26 at 10.39.27 AM.png

Vì chuyến bay này bay lúc 8h30 sáng và hạ cánh lúc 10h hơn nên hành khách sẽ không được phục vụ suất ăn nóng. Do đó mình đã đặt trước suất ăn đặc biệt để so sánh với dịch vụ snack trên chuyến bay này. Để đặt suất ăn đặc biệt, trước tiên các bạn hãy truy cập trang web vietnamairlines.com, vào mục Thông Tin Hành Trình rồi ấn vào dịch vụ Đặt Suất Ăn Đặc Biệt.

Screen Shot 2019-10-26 at 10.41.21 AM.png
Có rất nhiều lựa chọn như suất ăn chay, suất ăn cho trẻ em, suất ăn theo tôn giáo, chế độ y khoa và các loại đặc biệt khác như suất ăn toàn hoa quả hoặc suất ăn hải sản. Dịch vụ đặt suất ăn đặc biệt này miễn phí.

Screen Shot 2019-10-26 at 10.41.54 AM.png

Quảng cáo

Lưu ý, các chặng bay ngắn hoặc các chuyến bay không phục vụ thức ăn sẽ không áp dụng dịch vụ này. Các bạn hãy đặt dịch vụ này ít nhất 24 tiếng trước giờ khởi hành, và nếu đổi hành trình hay giờ bay thì các bạn cần đăng ký lại dịch vụ này.

Các bạn có thể đặt dịch vụ này bằng cách gọi vào tổng đài của Vietnam Airlines (1900 1100) hoặc lựa chọn điền vào form ngay trên trang web của hãng.

Screen Shot 2019-10-26 at 10.43.00 AM.png
Máy bay đang cất cánh và chuẩn bị đạt độ cao bay bằng để các dịch vụ ăn uống được phục vụ.

Screen Shot 2019-10-26 at 10.44.11 AM.png

Bây giờ thì máy bay đã bay bằng, vì đặt trước suất ăn đặc biệt nên mình được phục vụ trước. Tiếp viên sẽ kiểm tra số ghế trước khi phát thức ăn.

Screen Shot 2019-10-26 at 10.44.54 AM.png

Quảng cáo

Loại mình chọn cho chuyến bay này là suất ăn chay kiểu phương Tây. Đây là suất ăn dành cho những khách không ăn cá, thịt các loại nhưng có thể ăn được trứng, sữa và các sản phẩm từ trứng và sữa.

Screen Shot 2019-10-26 at 10.45.31 AM.png
Suất ăn bao gồm một chiếc bánh sandwich với nhân là phô mai, trứng, dưa chuột và cà chua. Kèm theo chiếc bánh nhỏ này là một hộp nước khoáng.

Screen Shot 2019-10-26 at 10.47.04 AM.png

Mình thấy suất ăn đặc biệt này ăn có chất lượng hơn, nhiều dinh dưỡng hơn và đỡ khô hơn so với dịch vụ snack bao gồm bánh trứng chà bông và bánh que cà chua trên cùng chuyến bay này. Mặc dù khẩu phần bánh sandwich này khá nhỏ so với một chuyến bay dài 1 tiếng 45 phút nhưng nhìn chung, mình đánh giá suất ăn này cao hơn dịch vụ bình thường vì sự vượt trội về chất lượng.

Screen Shot 2019-10-26 at 10.47.47 AM.png
Dịch vụ snack thông thường được phục vụ trên chuyến bay này.

Screen Shot 2019-10-26 at 10.48.32 AM.png
Ngoài ra, tiếp viên phục vụ hành khách hai loại nước uống là nước suối và coca, mình chọn coca.

Trong thời gian còn lại của chuyến bay, mình tranh thủ bật các tập tiếp theo trong bộ Genius mà mình còn xem dở từ chuyến bay trước. Sau khi xem hết tập phim thì máy bay bắt đầu giảm độ cao để hạ cánh xuống sân bay Nội bài. Lúc này mình gần như là ngủ gật vì đã thức trắng 20 tiếng trước đó - từ lúc ngủ dậy chuẩn bị đồ ở trường trại hè Anh đến lúc khoảng giữa chuyến bay này, và chỉ kịp tỉnh giấc khi máy bay còn cách sân bay khoảng 5 phút.

Screen Shot 2019-10-26 at 10.51.09 AM.png

Máy bay hạ cánh xuống Hà Nội trong thời tiết nắng nóng và nhiều sương mù. Sau khi hạ cánh xong, mình ra khu vực băng chuyền, lấy hành lý và trở về nhà. Đây là video cuối cùng trong số 7 video nói về các trải nghiệm chuyến bay và du lịch của mình khi đi học trại hè 2 tuần ở Anh.

Screen Shot 2019-10-26 at 10.55.46 AM.png

51 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Daihung4000
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình là người có tiền mà.
vn_soft
CAO CẤP
4 năm
@Daihung4000 Bác chủ về sớm quá
LINH120612
TÍCH CỰC
4 năm
@Daihung4000 rich kid à ta
Bác là người thứ 40 và đến Anh trót lọt đúng ko ạ ?
Sao bác về sớm thế bác..
hunterval
TÍCH CỰC
4 năm
@adagioleonard đang tính comment
@adagioleonard Giá đi nhờ chuyên cơ gấp 69 lần giá chui xe cont nhé
sao thức trắng 20 tiếng để làm gì ? máy bay không có tiện nghi như xe giường nằm à ? ít ra phải có chức năng ngả ghế ra để ngủ chứ ?
TK4.Helios
TÍCH CỰC
4 năm
@A to Z chắc là mất ngủ, không ngủ được hoặc cố gắng thức để tránh Jetlag
pvming
TÍCH CỰC
4 năm
Vì bạn là người có tiền. hoặc bạn đc thuê QC cho vịt nam e lai.
Bài viết như quảng cáo vậy, chưa đọc mà kéo từ trên xuống thấy hơi xàm
Cái này được thuê QC là cái chắc. Vì nó trình bày rõ một một cách bố trí ghế. Nếu là người bình thường không ai quan tâm đâu.
taddogdog
ĐẠI BÀNG
4 năm
Video nội dung ok, biên tập ok, giúp ích đc nhiều. Không hiểu sao 3 cái comment đầu lại là 3 cái comment ???
@taddogdog trêu tí mà 😁
Ăn đồ trên máy bay nó có ngon lành j đâu ... Qc lắm vào
@Bão Sài Gòn Lên youtube tìm kênh yêu máy bay coi suất ăn trên máy bay rồi quay lại cmt nha
@shinichi_11_11 Vãi ..dạ em đi rồi ..bay cao áp suất kk này nọ ..ăn ko đâu má
gauanh08
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Bão Sài Gòn ăn ko ngon là do cái miệng của mình chứ có phải ai cũng vậy đâu bác
Cậu bé vẫn đang là hs/sv thôi. Nhìu ae cmt chán ghê.
Cậu e cố gắng hơn nữa nhé, cái gì đó ma mk thích và có thể được thì đó ms là cs đúng nghĩa.
@quyetbuu991 Dạ vâng ạ. Cảm ơn anh :oops::oops:
MustDie
TÍCH CỰC
4 năm
Title như kiểu mấy thằng trẻ trâu làm youtube
Nội dung nhảm nhí, tưởng có gì bí ẩn, hoá ra thích thì đặt thôi. Không hiểu sao lại lên trang bìa.
Hawking
ĐẠI BÀNG
4 năm
@MustDie thấy cái tựa thôi là chả muốn đọc, vẫn thắc mắc không hiểu cái tựa nghĩa là gì nên bấm vào link. Kéo 1 vòng xuống cuối bài, quyết định không đọc.
MustDie
TÍCH CỰC
4 năm
@Hawking chs giờ lắm mấy cái bài review đi máy bay, review đi du lịch, riết sắp thành blog riêng của mấy đứa mode.
LuuVanCM
ĐẠI BÀNG
4 năm
Giá suất ăn trên máy bay chắc là mắc khinh hồn luôn
@LuuVanCM chắc chắn rồi, chẳng cần trên máy bay, bác ăn tô phở hay mua 1 lý cafe trong sân bay là đã thấy cảnh rồi chưa nói đến trên máy bay 😁
Đang thắc mắc sao 39 ẻm kia rụng nượu, còn mình bác lại trót lọt hay thế.. he he..!
haya
TÍCH CỰC
4 năm
đọc mấy đoạn đầu thấy dài dòng mà chỉ là kể lể chuyện mà hàng chục ngàn người mỗi ngày vẫn làm như vậy ở TSN chứ chẳng có gì hay ho. Thằng nào từ ga quốc tế sang quốc nội chẳng phải đi bộ từ vòng ngoài thì mắc gì kể cầm boarding pass ra theo chi? Đọc đến đoạn này mất 1 phút lắc não coi có gì đặc biệt ko =))

Tóm lại đặt thức ăn trên máy bay thì đc lên trang chủ tinh tế? Chứ kiểu bài này lên top từ 1 thập kỷ trước cũng chẳng ai thèm quan tâm huống gì thời này.
Người viết bài này nên xem qua kênh yêu máy bay trên youtube để xem suất ăn đặc biệt trên máy bay như thế nào
Coca mà ly của bác vũ
NamAnn
TÍCH CỰC
4 năm
Burger có chay không thí chủ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119