Tại sao uống rượu (vang) lại đau đầu?

Didu
27/2/2013 15:30Phản hồi: 163
Tại sao uống rượu (vang) lại đau đầu?

Đàn ông ai lại không từng một lần uống rượu, có chất men trong người và có lẽ cũng không ai tránh khỏi những cơn đau đầu hành hạ sau khi đã ngà ngà say (xỉn). Không chỉ có rượu của người Việt chúng ta chưng cất gây đau đầu mà đôi khi bạn cũng gặp chứng bệnh này khi uống rượu vang, đặc biệt là vang đỏ. Nhiều người, chỉ sau vài ly rượu vang nhỏ là họ cảm thấy đau đầu ngay, tuy nhiên triệu chứng này hoàn toàn bình thường và nếu biết nguyên nhân thì cách chữa trị cũng rất đơn giản, đơn giản hơn bạn nghĩ rất nhiều. Dưới đây có thể là những nguyên nhân tự nhiên gây ra đau đầu khi uống rượu vang và cách chữa.

Do dị ứng với các hợp chất trong rượu vang

Xin trả lời luôn, triệu chứng đau đầu mà bạn gặp phải khi uống rượu vang (mình chỉ nói về rượu vang) đó là do dị ứng với một trong số những chất chính được tìm thấy trong rượu vang. Lưu ý, ở đây chúng ta chỉ nói về đau đầu do dị ứng, tức là chỉ cần uống một hoặc hai ly nhỏ chứ không nói về việc đau đầu do uống quá nhiều. Nếu bạn uống rượu vang quá nhiều và cảm thấy bị say (xỉn), sáng hôm sau thức dậy với cái đầu nặng chịch thì đó là do việc uống quá nhiều rượu mà bị đau đầu, không phải do dị ứng. Triệu chứng gây ra đau đầu có thể do một hoặc hai hợp chất: sunfit (sulfite) và amin (amine).

Rượu vang thường được làm từ quả nhỏ lên men. Vỏ quả nho không chỉ chứa chất lên men để biến nho thành rượu mà nó còn chứa vi khuẩn giấm có thể làm hỏng rượu mới. Một số nhà sản xuất rượu thêm chất sunfit (muối của axit sunphua) vào rượu vang để tránh việc rượu bị hỏng. Ngoài rượu, rất nhiều thức ăn khác cũng có chất sunfit này nhằm bảo quản tốt hơn, bởi vì sunfit ngăn chặn sự phát triển của nấm mốc và vi khuẩn, oxy hóa, đối với rượu nó còn giúp lưu giữ hương vị tự nhiên của rượu lâu hơn.

Đó là hợp chất sunfit và rất có thể bạn đã bị dị ứng chất này, gây ra đau đầu khi uống rượu vang. Tuy nhiên, rượu vang không phải là thức uống, thực phẩm duy nhất có chất sunfit. Nếu bạn chẩn đoán mình bị di ứng sunfit khi uống rượu thì chắc chặn bạn sẽ bị dị ứng khi ăn pizza, cá ngừ đóng hộp, tôm và oliu. Tất cả những đồ đóng hộp đó đều được đóng gói với thành phần là sunfit nhằm duy trì độ tươi cho thức ăn. Nếu bạn uống rượu vang bị đau đầu mà vẫn ăn tôm, cá ngừ đóng hộp ngon lành thì không phải bạn bị dị ứng đâu. Hãy đọc tiếp.

Không phải do uống quá nhiều, không dị ứng sunfit, vậy còn một nguyên nhân nữa gây đau đầu khi uống rượu vang là chất amin. Đây là chất tự nhiên xuất hiện trong các đồ uống hoặc thức ăn lên men, rượu vang nằm trong số đó. Rượu chứa hai loại chất amin là histamin và tiramin. Trong đó histamin làm giãn nở thành mạch máu trong não người còn tiramin ngược lại, làm co thành mạch máu. Hai hoạt động này trái ngược nhau và nó gây ra đau đầu cho người uống rượu vốn dĩ nhạy cảm với một hoặc hai hay cả hai hợp chất đó.

Cũng giống như sunfit, amin còn xuất hiện trong các thực phẩm khác như phô-mat, bánh mỳ ngô... Và nếu bạn bị đau đầu thì giờ có lẽ bạn đã biết được nguyên nhân rồi. Bạn cũng nên nhớ rằng rượu vang luôn luôn có lượng sunfit và amin nhiều hơn bất kỳ thức ăn hay đồ uống nào khác. Bạn càng uống nhiều rượu, bạn sẽ càng bị đau đầu - nếu bạn bị dị ứng với sunfit hoặc amin.

Cách chữa trị

Sau khi đã biết được nguyên nhân thì dưới đây sẽ là một số lời khuyên có thể giúp bạn không bị đau đầu khi uống rượu vang. Nếu bị dị ứng do sunfit, hãy thử uống rượu vang tạm gọi là vang sạch (organic wine). Hãy tìm chai rượu với dòng chữ này ghi ở tem, đó là loại rượu không có chất sunfit. Ngoài ra trong cả hai trường hợp, bạn hoàn toàn có thể sử dụng các loại thuốc chống dị ứng với hai hợp chất sunfit và amin như Claritin hay Allegra để tránh bị đau đầu. Những loại thuốc này sẽ giúp bạn không bị di ứng nữa và có thể thưởng thức rượu vang một cách thoải mái, không lo đau đầu.

Uống rượu gây đau đầu do đâu?

Uống rượu vang có thể gây đau đầu do dị ứng như đã nói bên trên nhưng với rượu mà chúng ta hay uống (rượu nấu) cũng có thể gây đau đầu. Cả hai loại rượu đều gây một chứng bệnh cho người uống nhưng nó khác nhau rất nhiều, một vì dị ứng và một vì chất độc có trong rượu. Rượu nấu, chưng cất thông thường đều tạo ra một chất độc rất phổ biến và chắc bạn cũng từng một lần nghe đến đó là andehit (aldehyde). Chính chất andehit tồn tại trong rượu là nguyên nhân gây ra đau đầu, bạn uống càng nhiều thì mức độ đau sẽ càng cao.

Quảng cáo

Ngày nay, một số loại rượu đã áp dụng công nghệ cao cấp nhằm khử chất andehit này ra khỏi rượu để tránh cho người uống khỏi đau đầu hành hạ. Ngoài ra, còn một cách để khử andehit ra khỏi rượu đó là hâm nóng rượu, khi đó lượng lớn chất độc andehit sẽ bốc hơi. Bạn chỉ cần hâm nóng là chất andehit có thể bay hơi vì nhiệt độ sôi của chất này chỉ khoảng 20 độ C mà thôi. Chất andehit chỉ xuất hiện trong rượu nấu, chưng cất thủ công vì thế đối với những loại rượu ủ và lên men tự nhiên thì sẽ không bị đau đầu khi uống. Đó là lý do vì sao tùy từng loại rượu mới gây đau đầu. Một lời khuyên đó là hãy tránh uống rượu không có nguồn gốc rõ ràng, hãy uống rượu tin tưởng, những loại rượu được ủ và lên men đúng cách sẽ không có chất độc gây hại cho cơ thể.

Nguồn: Lifehacker, tổng hợp
163 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Uống rượu có gì ngon thế mng ? Cả bia nữa ?
Kin_92
TÍCH CỰC
11 năm
@kingbadley Trước giờ chưa có ai nói đùa với bạn hả "già trâu"?
raptor983
TÍCH CỰC
11 năm
@Kin_92 Mình chỉ muốn nói uống rượu bia nên có văn hóa một tý. Uống sao cho cảm thấy ngon, thấy thoải mái trong người. Không nên ép uổng người khác hay nâng quan điểm, xúc phạm người cùng bàn. Thực sự mỗi lần xúc phạm người khác là ta lại hạ thấp mình đi một tý rồi. Khi bạn đã có suy nghĩ và cách uống như mình nói trên thì đảm bảo bạn không bao giờ uống nổi 1/4 chai rượu không rõ nguồn gốc cho dù có ngâm thần ngâm thánh gì trong đó, bạn sẽ tự hỏi thứ rượu quái gì thế này.
minhduc89tn
ĐẠI BÀNG
11 năm
@raptor983 Bia cỏ thì cũng có loại ngon. Quen huong vị nào thấy hương vị đó ngon. Chả phải xịn vs đểu. Trừ loại quá lởm thì ko nói. Chứ mình cũng uống ken, hà nội, sài gòn. Mỗi loại có vị đặc trưng riêng. Cứ mang loại đắt tiền làm thang đo độ ngon ko hẳn đúng. Mang rượu tây cho các bác uông quốc lủi quen rồi thì sẽ thấy vị rượu tây khó uống. Ko ngon. Vậy thôi. Đừng bảo tại họ ko biết thưởng thức.

Sent from my GT-I9100 using Tinhte.vn
@nvthanh1994 Uống rượu thì có thể ko ngon - nhưng uống rượu vang thì mình tin chắc ngon đó bạn
Everton
ĐẠI BÀNG
11 năm
Vang Thăng Long thì đau đừng hỏi

Sent from my SGH-I777 using Tinhte.vn
@Everton Bác Everton chuẩn luôn, tết này em với mấy đứa uống vang Thăng Long để hơn 1 năm mà có 3/5 đau đầu gần chết đến tận hôm sau mới khỏi, hic
Khỏi cần đọc. Đã là rượu "vang" rồi thì uống vào sẽ bị "vang" nên đau đầu 😁
oichaooi
TÍCH CỰC
11 năm
uống nhiều -> đau đầu -> ảo giác -> về nhà nhìn vợ ra Tiên thích biết bao
@oichaooi nhìn vợ thằng bạn tưởng vợ mình là bó chiếu luôn, nó đánh cho không còn cái răng an cháo 😔
@oichaooi làm thêm cái ấy nữa thì nó lâu ra lắm chú😁
liamPham
ĐẠI BÀNG
11 năm
@oichaooi Dạ, bây giờ thì em F.A đấy vì cái tội nhìn vợ ra Tiên ,vâng Tiên là tên cô em vợ 19 tuổi dưới Mỹ Tho lên thăm chị đấy ạ ...Hi Hi...Hu hu .... Rất cám ơn chủ thớt ,em thôi rượu vang Đà lạt rồi chỉ uống độc Vodka hanoi thôi ,em không còn bị đau đầu nữa chĩ tê thôi .
Tất niên vừa rồi 3 ông làm hết bịch rượu vang 5 lít về nôn thốc nôn tháo, mật xanh mật vàng ra hết cả. Sáng hôm sau vẫn ko hiểu mình về nhà thế nào và dép với xe để đâu 😁
Nam vô tửu như kỳ vô phong.! 😁:D:D đau chút cũng phải thể hiện mình là đàn ông:rolleyes:
mykolor
TÍCH CỰC
11 năm
@thaiduong310880 Trai không thuốc như Tổ Quốc không cờ.
Uống rượu mà không hút thuốc thì sao ???
Thế thì có cần thể hiện mình là đàn ông theo cách này không ??? :D
images (2).jpg images.jpg images (1).jpg Không chỉ đau đầu mà con bức xúc 1 số chỗ khác nữa:p,nhưng đừng để mất hình ảnh như thế này nhé mọi người
dân rượu đế chê : rượu vang uống k được . thà rượu đế pha nước loãng uống còn dễ hơn vang
mình cứ rựu đế mà quất ,sáng ngủ dậy khoẻ re :p
rượu bất khả ép, ép bất khả từ
Uống!
cal0cher0
ĐẠI BÀNG
11 năm
@rubik mau me Rượu bất khả ép, ép là cái dép vào mồm 😁
@cal0cher0 không uống ms ăn dép😆
tieudai
ĐẠI BÀNG
11 năm
Rượu vang thì cứ tẹt bô đi ae. Vợ mình lại khuyến khích mình uống rượu vang hơn các loại rượu khác chứ.
Hehe, mình thì ko tao nhã uống đc rượu Vang vì ko đủ độ, uống tí là chán, chuyển sang Vodka men ngay
khoataha
ĐẠI BÀNG
11 năm
@tuan_boy2003vn Bạn uống những chai Vang vài triệu sẽ không thèm uống rượu nặng nữa đâu.
@khoataha Hi, gọi là rượu Vang hoa quả bình thường thôi, nhẹ từ 12- 15 độ ý, mình ko sành Vang lắm, người ta nói ruou vang chung chung thế mà
@khoataha Hi, gọi là rượu Vang hoa quả bình thường thôi, nhẹ từ 12- 15 độ ý, mình ko sành Vang lắm, người ta nói ruou vang chung chung thế mà
Uống Vang mà đau đầu thì uống nước ngọt cho giống mấy Thím cho xong :p
1 xị mở mang trí tuệ
2 xị giải phá cơn sầu
3 xị thấm tháp vào đâu
4 xị mới chảy mép râu
5 xị nằm đâu ngủ đó
6 xị cho chó ăn chè
7 xị đem về cạo gió
@xnh0xchjp9x .....và ngày đó là ngày giỗ của mình😁
@phamnguyenvietnguyen 6 xị cho chó ăn chè
7 xị cho xe lội nước
8 xị vợ rước về nhà
9 xị đem ra nghĩa địa....
@phamnguyenvietnguyen 8 xị bác sĩ bó tay
@phamnguyenvietnguyen 8 xị cuốn chiếu đem chôn 😆
tit.dz
ĐẠI BÀNG
11 năm
rượu vang cho mấy bà con gái uống để đẹp da ý mà. Giết nhau rượu này thì bao giờ mới chết 😁
@tit.dz Có dịp lên Đà Lạt vào lễ hội ru7ou Vang chơi, bạn sẽ thấy vang nó lợi hại ra sao :D
tit.dz
ĐẠI BÀNG
11 năm
@haineverlove đến lúc đấy đưa mình đi nhé. Cho nát đầu luôn :D
anobis2000
ĐẠI BÀNG
11 năm
nhà mình toàn rượu nếp, rắn, cao kiếc gì của sếp lớn, hé hé, mình chẳng dám động
đau đầu là rượu lởm thôi bác vang đà lạt vs của việt nam thì chả đau, cứ có chỗ uy tín nhập trai vang tầm 5l đổ lên la ok , rượu xịn đẹp da , con gái ngày làm 2 ly má hồng da mịn 😁 , còn về dị ứng thì mấy ai bị đâu :D . Đau đầu chủ yếu do rượu ta chưa khử andehit , còn rươu tây ít bị hơn nhiều
Các bác có vợ mua vang nữ về cho vợ con gái uống thì thôi rồi không như vang kia vang nữ uống ngọt vs không chát nhẹ hơn vang thường mình uống
bây giờ cứ rượu quê trắng,vodka mà chiến thôi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019