Tại sao xe hơi lại có cửa kính không viền, ưu nhược điểm của chúng là gì?

Tuannph
26/2/2019 8:25Phản hồi: 94
Tại sao xe hơi lại có cửa kính không viền, ưu nhược điểm của chúng là gì?
Gần đây mình có nhận được câu hỏi rằng tại sao một vài dòng ô tô mui cứng (sedan hoặc coupe) lại không có phần viền quanh cửa kính (frameless door hoặc non-frame door). Sau vài ngày dạo khắp internet để tìm câu trả lời thì hiện giờ mình đã thu thập được ít nhiều thông tin quanh vấn đề này để chi sẻ với anh em.

Trước hết, thú thật là dù đã cố gắng lặn lội rất nhiều trang web nhưng mình vẫn chưa tìm ra đâu là chiếc sedan hay coupe đầu tiên trang bị loại cửa xe không có khung viền. Nhưng về cơ bản, loại cửa này xuất hiện trước tiên trên các chiếc xe mui trần (convertible hoặc cabriolet). Khi xếp mui xe lại và hạ kính xuống sẽ giúp dáng xe trông nuột nà hơn là nếu có phần khung.

BMW i8 Roadster có cửa không viền khi đóng mui và mở mui/hạ kính

Về cơ bản, lý do chính để các nhà sản xuất quyết định sử dụng cửa không viền trên những dòng xe mui cứng là đẹp. Thường những chiếc coupe có phần trần xe thấp và vuốt thấp về sau khiến cho khung cửa kính có chiều cao hẹp hơn. Vì thế họ loại bỏ khung viền kính để tăng tính thẩm mỹ cho thiết kế tổng thể. Đặc biệt là trên những chiếc siêu xe cửa mở theo dạng cắt kéo (mở lên trên thay vì mở ra 2 bên) thì không có khung viền sẽ giúp tiết kiệm không gian cho cửa và cho góc mở nhiều hơn. Ngoài ra, việc dùng cửa không viền cũng ít nhiều khiến chiếc e trông cao cấp và đắt tiền hơn.

Mẫu coupe 4 cửa mui cứng Audi A7 Sportback dùng cửa không viền​

Lý do thứ 2 ít quan trọng hơn và khó nhận ra hơn đó là giảm trọng lượng. Trường hợp hiếm hoi lý do này được xác nhận thuộc về Mercedes-Benz CLS-Class (W218). Khi ra mắt vào năm 2011, CLS thế hệ thứ 2 trở mẫu xe đầu tiên của Mercedes có cửa không có khung viền được chế tạo hoàn toàn bằng hợp nhôm. Giải pháp này góp phần giúp chiếc xe nhẹ hơn người tiền nhiệm đến 24 kg.

Cửa của Mercedes-Benz CLS-Class thế hệ thứ 3 cũng được làm từ hợp kim nhôm và không có viền

Một trường hợp khác cũng phần nào liên quan đến loại cửa không viền đó là Tesla Model 3. Với việc trụ B không bị che lấp bởi khung viền cửa kính, hãng xe điện đã có thể bố trí thêm camera ở đây để sử dụng cho hệ thống tự lái Tesla Autopilot.

4554740_Tesla_Model_3_Xe.tinhte.vn-2697.jpg 4554765_Tesla_Model_3_Xe.tinhte.jpg
Camera quan sát nằm trên trụ B của Tesla Model 3

Tất nhiên không phải cái gì đẹp cũng hoàn hảo. Những chiếc xe mui cứng dùng cửa kính không viền có khả năng cách âm tiếng gió khi chạy ở tốc độ cao không tốt bằng loại những xe trang bị cửa truyền thống. Bên cạnh đó, các chi tiết gioăng cao su viền mép cửa tiếp xúc nhiều với ánh sáng và nhiệt độ hơn nên quá trình lãm hóa cũng diễn ra nhanh hơn, dẫn đến việc cách âm cũng giảm dần theo thời gian.

Cua_khong_vien_Xe_Tinhte  (2).jpg
Phần gioăng cao su viền quanh kính xuống cấp dẫn đến xe cách âm kém

Để khắc phục hai hạn chế vừa kể trên, ngày nay các nhà sản xuất sử dụng vật liệu xịn và thiết kế phức tạp hơn. Vậy nên cửa không viền hầu như không xuất hiện trên các mẫu xe phổ thông vì chi phí chế tạo đắt đỏ. Chẳng hạn như Mercedes-Benz dùng kính 2 lớp để tăng sự yên tĩnh cho cabin của S450 4MATIC Coupe.

Mercedes-Benz_S450_4MATIC_Coupe_Xe_Tinhte_DSC_0584.jpg Mercedes-Benz_S450_4MATIC_Coupe_Xe_Tinhte_DSC_0670.jpg
Cửa kính trên Mercedes S450 4MATIC Coupe gồm 2 lớp tạo thành

Quảng cáo

Anh em có đang đi xe dùng cửa không viền hay không? Ngoài ra anh em thích hay không thích loại cửa này thì nhớ bình luận chia sẻ suy nghĩ với mọi người nhé 😁
94 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Toàn xe đẹp
nnn1234
ĐẠI BÀNG
5 năm
xịn
@ngayxuan09071982 Cũng phải tiền xịn mới có ..
Cửa không viền đẹp thiệt nhưng nhìn kính thấy mong manh quá (một người đi xe đạp chia sẻ)
chinhdx
ĐẠI BÀNG
5 năm
@teeoz Thật ra em đi xe thường để xe chỗ mát (vì em để xe được trong nhà) với các chỗ hay tới đều là chỗ mát. Còn nếu không em cứ mở cửa, bật máy. Điều hoà hết cỡ mở hết cửa. Chỉ vài phút là ổn thôi.
chinhdx
ĐẠI BÀNG
5 năm
@LRA Bác ơi, GoPro nó có ghi GPS vận tốc không bác. Em vẫn chưa tham khảo nhiều. Xin bác ít tư vấn
@chinhdx Thực ra mình không biết vì không có ô tô. Toàn ngồi xe người khác dòm ngó thôi. Bác cứ đến nơi bán, đọc nguyên tờ hướng dẫn sử dụng là có hết các thông số liên quan cũng như mẫu mã. Thông tin trên web cũng không đủ đâu.
@tronghienhd Xong ra lấy xe thì bao bụi nhé, đóng kín cửa còn bụi tùm lum, hé 1 chút thì thôi rồi lượm ơi luôn
navafolk
ĐẠI BÀNG
5 năm
Công nhận không viền sang chảnh hơn
:3 Cũng mong cho có con để đi đã, còn viền với ko viền thì tính sau vậy
Không viền mới chui vào đc chứ.. ở VN vẫn phải lắp vè che mưa kẻo 3 ngày nát xe..
@phamhuan2512 Mình gặp nhiều chiếc kính không viền mà không gắn vè che mưa rồi, nhiều nhất là A5 và A7, 4-6 series cũng không dán. Đó là xe sang, còn xe bình dân thì mình thích gắn hơn, một phần là đẹp, một phần là để xe trước nhà trời nắng quá thì hạ bớt kính xuống để thông gió nhưng vẫn đảm bảo người ngoài không thấy khe hở.
abba8386
ĐẠI BÀNG
5 năm
Uk thì nhiều lý do ...
Cơ mà có tiền mình vẫn mua vì nhìn ...sang choảnh hơn hẳn mà.
@@, thời tiết này cứ có con getz chạy cho ấm cái cổ cái đã @@, viền hay ko thì cho đời con nó mua nó qđ vậy @@
HXD244
ĐẠI BÀNG
5 năm
@toivaem986 Chuẩn luôn bạn ơi. Trước đây mình cũng ngại xe cũ, nhưng mỗi khi chở vợ con về quê đi xe máy thấy oải quá, quyết định làm con Getz 1.4AT của ông anh để lại cho thấy nhàn hơn rất nhiều bạn à. Cố lên bạn
@LinhVN1807 mua kiếm lời or chuyển chỗ ở bác ơi, @@
@HXD244 như hn mưa đi làm mà đã thấy oải r bác ơi @@
@toivaem986 em ở thái bình còn oải nữa là, oải nhất là thỉnh thoảng bị xe khác té vào cơ @@
bahien69
ĐẠI BÀNG
5 năm
Xe mình là mui trần và cửa cũng trần luôn… có khi mình còn ở trần nữa he he xe đạp mà
Suisang
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đẹp
yếu tố thẫm mỹ 😁
@dangkhoa_2808 Đẳng cấp của dòng xe thì làm loại này
Chạy con Audi A5 Sportback của ô anh họ công nhận nhìn cái cửa ko viền nhìn sang thật 😃, nhưng ngồi lên xe mình ko dám đóng cửa mạnh cảm giác sợ kính va vào khung xe vỡ kính 😁
@huytrunghc6 Mấy xe sang thường có option cửa hít. Đóng nhẹ nhàng tự hít vào. Chỉ VN mình mới hay có thói quen đóng cửa rầm rầm thôi chứ nc ngoài họ đưa cửa từ từ gần sát, còn cỡ gang tay mới đóng lại, vừa lịch sự vừa đỡ giật mình người ngồi trong xe
@teeoz Đóng cửa như cách bác nêu là chuẩn rồi 😃, mình lên xe luôn nhắc người chưa biết cách đóng cửa như bác nói 😃, nhiều khi chưa kịp nhắc là lại rầm 1 phát 😁
@huytrunghc6 Xót xe là 1, nếu kéo hết kính lên rồi thì bị ù tai nữa :v
Con xe nào cũng vậy thôi,trừ con quái thú của Trump ra thì lao xuống sông là biết có vách ngăn cao su hay không ngay ý mà. Cách test tốt nhất đó. Con quái thú của trump nghe nói nếu bay xuống sông thì nó thành tàu ngầm hay sao ý. Nó vẫn đi được dưới đáy sông để lên bờ mà nước không bao giờ vô trong khoang được.
vnv88
TÍCH CỰC
5 năm
Cực kì không liên quan nhưng cái này làm mình nhớ đến mặt trước của các thiết bị điện tử: ngày xưa thì kính màn hình được bao quanh bởi viền dày, còn bây giờ thì tràn hết bề mặt. 😃
Tứng LD
ĐẠI BÀNG
5 năm
Không biết có dễ vỡ hơn ko
xe mình Koup, và cũng không viền, không viền cảm giác thể thao hơn rất nhiều.
heaven1987
TÍCH CỰC
5 năm
Kia Forte Coup - Mình từng dùng có thể là xe rẻ nhất trang bị tùy chọn này.
Có oto đâu mà đi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019