Taizo – robot mềm dẻo

niky
24/9/2009 9:53Phản hồi: 13
Taizo – robot mềm dẻo
Bên cạnh hàng loạt các kiểu robot được các công ty, các nhà sản xuất, các trường đại học giới thiệu hay thử nghiệm gần đây thì vừa qua, lại có thêm Viện phát triển khoa học kỹ thuật công nghiệp Nhật Bản (AIST) cho ra đời thêm chú robot mang tên Taizo. Chú robot này mang khả năng hoạt động linh hoạt và có thể bắt chước các thao tác con người một cách mềm dẻo.

[ame]http://www.youtube.com/watch?v=06fY6YdHobY[/ame]

Taizo, phiên âm Latinh theo tiếng Nhật sẽ là taisou, có nghĩa là: mang tính chất mềm dẻo, muợt mà. Các nhà khoa học phụ trách phát triển chú robot cao 70 cm này đã sử dụng các công nghệ lập trình mới nhất trong việc tối ưu hoá hơn 27 kiểu khớp điện tử nhỏ và tự động hoá việc quan sát, ghi chú, phản hồi. Taizo cân nặng chỉ có hơn 7 kg và có thể thao tác thuần thục hơn 30 động tác con người cũng như có thể nghe và hiểu được các thông tin giao tiếp cơ bản.
Viện AIST dự kiến sẽ thương mại hoá Taizo qua một phiên bản hoàn thiện hơn vào năm sau với giá khoảng 800.000 Yên Nhật (khoảng 8.000 USD).

Nguồn: Engadget Đức
[relate]robot[/relate]
13 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Kỷ nguyên 21 là kỷ nguyên robot của Nhật...
pisa
TÍCH CỰC
15 năm
Nhìn hài thật, nhất là cái đầu........
whoissu
ĐẠI BÀNG
15 năm
chả thấy gì đặc biệt, cử động đơn giản quá ko nhìn ra dc mền dẻo như thế nào
quấn một đống bông rồi khen nó mềm dẻo....? lòe ai vậy trời. Nhưng mà sao không thấy nó đứng dậy nhỉ, ngồi không một chỗ thì nó có chân để làm gì ?
ufok26
ĐẠI BÀNG
15 năm
Chính xác!mềm được chỉ do cái vỏ bông đó thôi!
cuong_tnt
TÍCH CỰC
15 năm
Chắc công nghệ mới đến được tay chưa đến chân =))
giống cục kẹo bông gòn gê....hehe
ko hứng thú với mấy loại này cho lắm 😔
ko biết là ứng dụng được nhiều vào thực tế so với công sức và chi phí để nghiên cứu ko :(
Bó tay bác này thật , đố bác mới sinh ra khóc oe oe đem bác đi ứng dụng thực tế dc đấy, robot cũng vậy thui , từ khi mới sinh ra thì không dạy nó biết đi thì làm sao nó đi, nó đi dc rùi thì tìm cách dạy cho nó bắt chước, bắt chước dc rùi thì dạy cho nó làm việc, lúc đó thì ứng dụng rất nhiều trong ngành hạt nhân, bệnh viện có bức xạ cao , trong cảnh sát có thể dùng làm robot cứu hộ, gỡ bom, thậm chí làm terminator.

Bác này chưa gì đã chê , đố bác chế dc robot biết bắt chước đấy. không phải đồ lập trình sẵn nhá.
Đúng rồi, người ta cứ nghiên cứu vì trước sau j nó cũng có ứng dụng thôi, theo mình nguyên cứu robot còn thực tế hơn nasa mỗi năm bỏ ra vài chục tỉ đôla để nguyên cứu vũ trụ , dù biết rằng phải bao nhiêu năm sau điều ấy mới có ích
sang84119
TÍCH CỰC
15 năm
không ấn tượng gì hết, đơn thuần chỉ là hoạt động theo lập trình sẳn
hoalt
ĐẠI BÀNG
15 năm
Nó đc mặc quần áo nên nhìn mềm hơn, thực sự không thấy đc sự mềm dẻo của nó vì cử động đơn giản quá. Lại ngồi một chỗ...
dongtlt
ĐẠI BÀNG
15 năm
Giống con gấu bông quá. haha! Nhưng dễ bẩn, mới nghe cái đề tớ tưởng là bằng cao su dẻo chứ lỵ!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019