Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Tạm biệt BlackBerry 10, Android sẽ tốt hơn cho BlackBerry vào thời điểm này

Duy Luân
14/4/2016 6:0Phản hồi: 311
311 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mình vẫn rất thích phong cách và hoàn thiện phần cứng của BB, nhưng khổ nỗi phần mềm quá í ẹ khi chậm chạp thích ứng với thời đại mới, chia tay thì buồn thật ! Vẫn con đang luyến tiếc với em Q10 lắm....
Trong quãng tg hơn chục năm chơi đt của mình, có 2 quãng tg cuồng kinh khủng
Đầu tiên là thủa mới chập chững sử dụng đt, ngày đó cuồng Sony Erikson lắm và chỉ Sony thôi. Thời gian này mình đã bỏ qua cơ hội sở hữu những chiếc Nokia 1100, N7, 6600 hay một số dòng đình đám khác như Motorola V3, LG Chocolate. Cho đến h vẫn thấy tiếc vì chưa bao h sử dụng một em Nokia hay Moto
Quãng tg thứ 2 là khi bắt đầu biết và sử dụng BlackBerry, đó là năm 2008 với chiếc Bb8700 bây h vẫn giữ. Cảm giác vẫn còn đến bây h là tự tay cài đặt phần mềm và app cho máy, điều mà ko thể làm trên các đt kia. Tg này mình đã bỏ qua Iphone, dòng Galaxy S, HTC( có mua 1 con M7 tặng vợ), LG G seri, Sony Z seri. 6 năm sống với BB cuối cùng cũng phải tạm kết thúc với Z10 để chuyển sang nền tảng Android phục vụ công việc tốt hơn( làm kinh doanh nên ko thể thiếu Face, zalo, viber và công cụ dịch web tự động của Chrome).
Tiếc là Sony bây h không còn những sản phẩm như ngày trước nữa, mình thích thiết kế của Sony Arc chứ ko thích cái thiết kế dòng Z hiện tại chút nào.
Với việc BB chuyển sang nền tảng Android, mong là sẽ có dòng tầm trung, trên dưới 10tr thì sẽ lại quay về với tình yêu BB của mình
Mình thích BB nh mình cũng ko quá quan trọng chuyện sử dụng nền tảng nào. Với mình BB như 1 cô gái, phần mềm như bộ váy. Bộ BB10 trở nên xấu, lỗi thời thì chuyển sang bộ Android hiện đại, lộng lẫy, thời trang hơn, vẫn cô gái đó, vẫn tình yêu đó, ko khác hay mất đi đâu cả mà chính mình đi với cô gái đẹp hơn sẽ thấy vui hơn, hài lòng hơn, hạnh phúc hơn. Cái quan trọng là cá tính trong thiết kế phần cứng của BB và những thế mạnh trong phần mềm của BB vẫn được thể hiện
Vậy nên hãy cứ thay đổi vì ai cũng sẽ phải thay đổi
nhok_tam30
ĐẠI BÀNG
8 năm
đam mê là bất tận mà😃,giờ chỉ còn bb là bàn phím cứng thôi,ủng hộ bb chuyển sang Android 😃, nhắn tin trên bb là số 1
Mình xài BB từ lúc máy ra đầu 2xxx và 3xxx. Thời mà thế giới có bệnh ngón tay to vì nhắn tin bằng BB.

Sau này công ty cũng phát chi 1 chiếc BB để push mail công việc với chat và ở Việt Nam thì ít ai biết cái này mới là thứ làm cho BB trở thành huyền thoại vì cái tốc độ và sự bảo mật của nó, điều thường xuyên làm cho bạn kế bên lác hết cả mắt. Tuy nhiên về build phần cứng cũng đủ làm khối người mê mẩn.

Nhưng với mức giá quá đắt đỏ và tính năng này thành miễn phí từ Android, Apple hiển nhiên hủy diệt BB và biến nó thành chậm chạp trừ cái ứng dụng nhắn tin.

Ngoài ra BB cũng là cái thiết bị đọc sách huyền thoại ít ai bằng với màn lớn, đèn nền xịn và tính năng cuộn ngang bằng phím cứng đủ để mọi người nỗ lực vượt qua khó khăn về font Tiếng Việt vì BB không chơii Tiếng Việt trong nhiều năm.

Tất cả giờ là dĩ vãng. Mình vẫn còn tình yêu cũ với BB nhưng mình chung sống với Edge rồi 😁
vlcdng
TÍCH CỰC
8 năm
Vẫn xài 9780 và vẫn chạy BB OS6...
vozf33
ĐẠI BÀNG
8 năm
Thích xài BB nhất vì đi chơi không bao giờ lôi dt. Đám bạn thấy vậy cũng
Xài PP không đủ nhu cầu của thím à??
Thế bán hạt rẻ rồi mua IP lấy nét cho nhanh việc gì dùng PP cho tù
@vozf33 Có lẽ mình sẽ làm vậy. Kết cục hôm nay của BlackBerry có lẽ cũng bởi quá nhiều người đã làm vậy.
lambeca
ĐẠI BÀNG
8 năm
Tớ sử dụng BB cũng nhiều, vẫn còn 2 cái làm kỹ niệm, cái khó của BB là không đăng ký nhà mạng là BB chỉ nghe và gọi. Nghe rất tốt, âm thanh chuẩn và rỏ ràng, cảm ứng mượt nói chung không có gì để chê, các đời sau các máy sử dụng BB10 thì hơi có nặng tay, giá khá đắt, tiếc cho BB xoay trở quá chậm, ngủ quên trong ngai vàng Phong kiến quá lâu, hichichic.
hellearth
ĐẠI BÀNG
8 năm
Vẫn chờ Passport giảm giá 😔
datmacom
TÍCH CỰC
8 năm
Van kep nach mot em bb10 va them mot em android. Von di minh van khong thich ios
mankichi158
ĐẠI BÀNG
8 năm
Họ là một doanh nghiệp, họ chú trọng về lời nhuận chứ không phải phục vụ 1 nhóm nhỏ doanh nhân hay gì đó. Nên việc chuyển mình là việc đương nhiên. Hy vọng blackberry sẽ thành công
Apple nó mua lại thì ngon. Theo android thì so cũng vứt đi
kr_13
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình dùng z10 2 năm rồi, quả thật chán ngán vụ app. ms mua lại iphone 5s tháng trước, tháng này nghe nói BB ko phát triển bb10 nữa, 1 chút buồn.
1 tháng sài iphone, mình vẫn thích trải nghiệm trên bb10 nhiều hơn so với ios. giờ thì z10 để dùng đọc ebook vậy 😁
Tiếc cho một hdh không được hỗ trợ tới nơi tới chốn.
mobile123
TÍCH CỰC
8 năm
Mang tất cả các thiết kia thay ruột sang androi đỡ tốn tiền
_WIN_
ĐẠI BÀNG
8 năm
hóng người dùng đổ xô đi bán passport với giá rẻ như dòng 9xxx hiện tại để em rước 😆 kaka. Thèm nhỏ dãi Pp mà mãi không có tiền mua 😁
vozf33
ĐẠI BÀNG
8 năm
Vậy thì tiếc quá được thì giữ luôn bác ơi
Mình thì tốn thời gian đi làm nhiều + check chọt ít nên muốn xài BB thôi, không muốn dành thời gian cho chiếc dt quá nhiều 😃
@vozf33 Mình cũng không thuộc dạng suốt ngày cắm mặt vào cái điện thoại mà dùng nó để làm việc là chủ yếu, đó cũng là lý do mình mua Passport. Nhưng quả thật là hơi thất vọng. Quản lý mail tốt nhưng bộ gõ quá dở. Bản đồ tệ hại, phải vào Google Maps qua Browser. Mình có gắn mấy cái camera an ninh của Xiaomi và phải xài App của Android. Có một số website lag kinh hoàng. Cụ thể là để gõ xong đoạn reply này mình đã phải ngừng để đợi nó hiện chữ không dưới 20 lần.
@truongthanhdo Tinh tế giờ sao ý bạn ạh. Dùng PC thì ko sao, dùng di động thì Lag lắm, gõ xong toàn phải chờ chữ ra thôi. Trước Z10 gõ bên BB Việt nam cũng lag kinh hoàng, giờ thì bên Tinh te dùng BB10 hay Android gõ đều vậy, IP và winphone mình ko dùng nên ko biết
@barminhtri Z5, test luôn. Chả thấy gì, từ trước đến nay cũng vậy! Hay tại máy của bác đây cấu hình thấp quá? Hay do mạng lag?
@ndkhoivtv Hi, mạng mình Cáp quang 10M mà, xem 2K còn được nói gì đến gõ comment trên diễn đàn
Z5 của bạn thì mạnh rồi, máy mình cũng Snap 801, 3G ram. Không quá mạnh nh cũng ko yếu
Không lẽ cấu hình đó ko đủ dùng Tinh tế
Ngoc Dao
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cái gesture với BB Hub là 2 cái hay nhất của BB10 thì mod lại chê?? Mình bỏ BB vì nó ko có app thôi chứ cá nhân mình xài quen rồi vẫn thấy thích HĐH của BB nhất. Điên thoại vẫn là dụng cụ để liên lạc là chính, cái này thì BB làm rất tốt phần nghe gọi nhắn tin email nhưng lại ko có Viber, Zalo, Whatsapp ...
Huuloc1993
ĐẠI BÀNG
8 năm
Theo em nghĩ để BB thành công với Android thì điều quan trọng nhất là ở mặt marketing, đó cũng là điều mà HTC chưa làm được, sản phẩm của HTC tốt nhưng chính sách quảng cáo không đi sâu vào tâm trí người dùng. Chỉ có Samsung quá hay với dòng Galaxy, ai ai cũng biết 😕
king fox
TÍCH CỰC
8 năm
đang gom lúa mua con pp. mặc kệ ngta nói. đang xài một con lumia 640xl, một con motorola x, cố hốt thêm con pp, sau đó là bán 640 xl nhảnh lên 950 xl ( chụp hình ngon). cầm 3 con đt này ra đường là đc rồi. kkkk
vutranloc1
ĐẠI BÀNG
7 năm
@king fox mình đang tính mua 640xl, cho hỏi cái:
- pin bạn thấy thế nào, ít xài thì bao lâu mới sạc.
-chip mạnh không, mở ứng dụng như map có nhanh không hay chờ nó load.
-kích cỡ có quá to không, mình xem video cũng không biết có vướng khi xài 1 tay không.
-màn hình đi ngoài đường nhìn rõ không hay phải che lai rồi chỉnh độ sáng lên max, đọc tin nhắn ngoài trời nắng được không ?
mong bạn trả lời nhanh, cám ơn nhiều !
Anh rất tốt nhưng rất tiếc, cái hệ sinh thái còn không bằng cả Nokia chạy Symbian, phần cứng BB làm khá ngon, hệ sinh thái nó tốt nữa thì không có gì để chê.
Kacey
TÍCH CỰC
8 năm
Thích thiết kế như Passport mà chạy Android cơ 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019